สงสัยเรื่อง วีซ่านักเรียนค่า

Previous topic - Next topic

sricharoan

พอดีญาติทางนู้น  เค้าบอกว่าที่เบเนดิก ต้องจ่ายเงินค่าเรียนก่อนค่ะ ทางโรงเรียนจะออกใบเสร็จให้ จากนั้น ญาติเค้าต้องไปติดต่อที่เขต กรอกเอกสารส่งมาที่ประเทสไทย จากนั้นหนูต้องไปติดต่อที่สถานฑูตเองค่ะ  เลยมีคำถามดังนี้ค่ะ

1.  มีโอกาสที่วีซ่าจะไม่ผ่านมั๊ยคะ  ถ้าไม่ผ่านล้วเค้าจะคืนเงินให้เรามั๊ย
2.  รับประกันว่าผ่านแน่ๆ เพราะจ่ายเงินไปแล้ว
3.  จำเป็นมั๊ยคะ ว่าคอร์สที่เรายื่นขอวีซ่าไป  ต้องเรียนทุกวัน หรือไม่ต่ำกว่า 2 ชั่วโมงต่อวัน
พอดีอยากเรียนคอร์สแค่วัน จันทร์/พุธ/ศุกร์  จะได้มีเวลาเที่ยวบ้าง

ขอบคุณค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณsricharoan
ตอบคำถาม
ข้อ1.มีค่ะที่วีซ่าไม่ผ่านการอนุมัติซึ่งขึ้นอยู่กับเหตุผลที่ใช้ยื่นในการขอวีซ่า สำหรับเงินที่จ่ายไปให้ทางโรงเรียนนั้น
ต้องสอบถามญาติของคุณว่าทำการตกลงในใบสัญญาก่อนจะเซ็นต์ชื่อว่าถ้าวีซ่าไม่ผ่านจะโดนหักออกกี่%
ข้อ2.ถึงแม้คุณจะจ่ายเงินไปแล้วก็ไม่ใช่หลักประกันว่าวีซ่าจะผ่านหรือไม่การขอวีซ่าในปัจจุบันรู้สึกว่าเข้มงวดมากกว่าเก่ามาก
ข้อ.3 เท่าที่ดูโปรแกรมการเรียน

เกี่ยวกับเรื่องโรงเรียนสอนภาษายอมรับค่ะว่าไม่มีความรู้เท่าไรนัก ต้องรอผู้มีความรู้และผู้มีประสบการณ์มาช่วยตอบคำถามให้ข้อมูลที่ถูกต้องแม่นยำนะคะ ขอขอบคุณแทนคุณsricharoanค่ะ