เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

Nantaree

ขอบคุณค่ะพี่ตุ้ม  พี่ตุ้มใจดีเหมือนป้าพอลเลย  ;D วันนี้ Nan เพิ่งไปอุทธรณ์วีซ่ามาค่ะ จนท.บอกให้เอา passport มาเช็คผลหลังจาก 2 เดือน ฟังดูน๊าน นาน แต่เพื่อนๆ ในเวปบางคนบอกไม่ถึงสองเดือนหรอกค่ะ  แฟน Nan เขาอยู่ที่ Liechtenstein เอกสารจะถูกส่งไปที่ Vaduz บางทีอาจไม่รอคิวนานเนอะ เพราะไม่ค่อยมีใครไป ปลอบใจตัวเองค่ะ :D
ดูแลตัวเองนะคะ

Nan

Jane

สวัสดีคุณแนน   จนท.บอกให้รอสองเดือนแสดงว่าก็จะได้วีซ่าแล้วสิค่ะ ดีใจกับคุณแนนค่ะ เจนติดตามอ่านเรื่องของคุณแนนมาตั้งแต่แรกเลยนะค่ะ
ก็ลุ่นอยู่ด้วยห่างๆนะคะ  จนท.บอกให้เอาpassport ไปเช็คหลังจากสองเดือนก็จริงแต่คุณแนนอาจจะได้วีซ่าก่อนแล้ว คิดว่าประมาณ6 อาทิตย์ก็ได้แล้วเหมือนเจนรอสองเดือนเหมือนกัน แต่ก่อนจะถึงสองเดือนแฟนใจร้อนเขาบอกว่าทำมัยต้องรอสองเดือนก็เลยโทรเช็คที่สวิตดู จนท. เข้าบอกว่าวีซ่าได้ตั้งแต่ 6 อาทิตย์แล้วล่ะ เจนก็เลยเอาpassportไปเช็คเขาให้รอสองวันไปรับpassportได้  โชคดีค่ะคุณแนน

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณเจน  ขอบคุณค่ะ ที่ติดตามอ่านเรื่องของแนน และขอบคุณสำหรับกำลังใจ
โหย ของคุณเจนได้วีซ่าตั้งแต่นานแล้ว ค่อยเช็คเหรอคะ หลงรอตั้งนานเลยสิคะ
แนนจะคอยให้แฟนเช็คค่ะ  มีเพื่อนในเวปบอกเหมือนกันว่าไม่ถึง 2 เดือนหรอก
ประมาณ 6 สัปดาห์แบบคุณบอกค่ะ  ตอนนี้คุณเจนอยู่สวิสเหรอคะ เมืองอะไรคะ
แล้วคุยกันใหม่นะคะ

Nan

Jane

สวัสดีค่ะคุณแนน  เจนอยู่ที่สวิตค่ะอยู่ St.Gallen ค่ะ  เจนค่อยเป็นกำลังใจให้คุณแนนอยู่นะค่ะ   สู้ สู้ สู้  ;D 

Nantaree

ขอบคุณค่ะคุณเจน St. Gallen ห่างจาก Vaduz กี่ชม.คะ ถ้าขับรถ
เผื่อแนนมีโอกาสได้ไป St. Gallen จะแวะไปหานะคะ มีเพื่อนอยู่คนที่อุทธรณ์ด้วยกัน
แฟนเขาก็อยู่ St. Gallen ค่ะ เป็นตำรวจ  ตอนที่คุณเจนอุทธรณ์ เอกสารของคุณเจนถูกส่ง
ไปที่ Bern หรือ St. Gallen คะ  แฟนแนนเป็นคน Liechtenstein
ไม่ทราบว่าเอกสารจะถูกส่งไปที่ Bern แล้วค่อยส่งไป Vaduz หรือ
ส่งตรงไป Vaduz เลย :'( จะได้ให้แฟนไปตามเรื่องถูกค่ะ
ตอนนี้คุณเจนเรียนภาษาเยอรมันหรือทำงานคะ  :D
ich wunsche dir einen schonen Tag
Nan

Jane

เจนไม่รู้เหมือนกันว่ามันห่างกันแค่ไหน แล้วขับรถกี่ชั่วโมง แต่เดียวจะถามแฟนนะ
เจนไม่ได้อุทธรณ์หรอกค่ะและก็ไม่รู้ว่าเอกสารส่งไปที่ไหน พอยื่นเรื่องจนท.เขาก็บอกให้รอสองเดือนเขาพูดแค่นี้
สรุปไม่รู้อะไรเลยเพราะแฟนเป็นคนทำให้หมดทุกอย่างค่ะ
แต่ถ้าคุณแนนอยากรู้เดียวเจนจะถามแฟนให้นะ   ตอนนี้เจนเรียนภาษาเยอรมันอยู่ค่ะ  ภาษายังไม่รู้เลยซักคำจะทำงานได้ยังงัย ;D :
เจนอยู่กับสามีมา2ปีแล้วก็เพิ่งแต่งงานมาอยู่ที่สวิตค่ะ :o  ถ้าคุณแนนได้มาสวิตแล้วมีโอกาสแวะมาหาเจนบ้างก็ดีเลยจะได้มีเพื่อนกินส้มตำ อิ อิ :P

Nantaree

ขอบคุณค่ะ คุณเจน ส้มตำทำเอง หรือ มีร้ายขายคะ เอาปลาร้า ปลาเค็มขึ้นเครื่องได้ไหมเนี่ย?
ถ้าแนนรู้เรื่องวีซ่าแล้วจะแจ้งให้ทราบนะคะ
Nan ก็เรียนภาษาเยอรมันด้วยตนเองอยู่ แฟนสอนบ้าง แล้วคุยกันใหม่นะคะ
pass gut auf dich auf
Nan

ladypatth

อยากไปกินส้มตำ ด้วย ชอบ ๆ ของโปรดเลย มีโอกาสคงได้ไปแจมกันนะคร้า

Jane

สวัสดีคุณแนน  แฟนของเจนบอกว่าที่ ที่แฟนของคุณแนนอยู่กับที่ที่เจนอยู่ขับรถแค่ชั่วโมงเดียวเอง
แฟนเคยไปกินข้าวกับเพื่อนแถวนั้นค่ะ ดีใจจะได้อยู่ไกล้ๆกันเนอะ ;D  ถ้าคุณแนนเอาปลาร้าปลาเค็มมาก็อย่าลืมเอามาฝากเจนด้วยนะ อิ อิ อิ ;D ;D ;D

Jane

สวัสดีคุณ  ladypatth ถ้ามีโอกาสก็เชิญค่ะ ยินดีค่ะ มีเพื่อนกินเยอะๆอร่อยดี  ;D :D

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณเจน ตม.จะโยนทิ้งปลาของแนนไหมเอ่ย  คุณเจนมีอีเมลไหมคะ
วันนี้คุณแพทไปขอวีซ่า ขอให้สัมภาษณ์ผ่านไปด้วยดีนะคะ
ich wunsche dir einen schonen Tag.
Nan

ladypatth

ไปสัมภาษณ์มาแล้วววว ... เฮ้อ... ถามเยอะ กว่าคุณแนนอีก..ไว้รอวีซ่าก่อน ได้หรือไม่ได้ยังไง เด๋วมาเล่าให้ฟังทีเดียวดีกว่า นะ ..ลุ้นอยู่ อะ ... กลัวววววววววววว รอผลพุธนี้แล้วววว เอาใจช่วยด้วยน้า

Jane

สวัสดีค่ะคุณแนน  อีเมลของเจนค่ะ  jane_24322@hotmail.com แล้วเมลมาคุยกันบ้างนะค่ะ
คือเหงาน่ะค่ะไม่รู้จะคุยกับใคร  แล้วคุยกันค่ะ

Nantaree

คุณ Jane...ขอบคุณค่ะสำหรับอีเมล Nan email ไปหาแล้ว

พี่ตุ้ม...ที่บ้านเจอพายุหิมะไหมคะ ที่เมืองป้าพอลมีพายุหิมะ น่ากลัวจัง

Nantaree

ถึงเพื่อนๆ ทุกคน ที่เข้ามาอ่านหัวข้อนี้  และจะขอ Vitor visa นั้น Nan ลืมใส่ไป 1 ข้อในส่วนของเอกสารของผู้เชิญ คือ ควรจะแนบเอกสารรับรองเกี่ยวกับรายได้  หรือรับรองเงินเดือน หรือ หนังสือรับรองการทำงาน หรือ Bank statment อย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้นะคะ  ขอโทษด้วยค่ะ  ขอให้โชคดีทุกคน และอดทนกับการรอคอยหน่อย เหมือน Nan ;D อิอิ