เอกสารในการยื่นวีซ่า และคำถามในการสัมภาษณ์

Previous topic - Next topic

Nantaree

คุณ Taky ขอบคุณนะคะสำหรับกำลังใจ ขอให้คุณโชคดีนะคะ คุณมีประวัติเคยไปยุโรปมา แนนว่าคุณน่าจะได้วีซ่าง่ายขึ้นนะคะ แนนไม่เคยไปค่ะ

คุณนาดา อ๋อ แนนเข้าใจแล้วว่า คุณทำเอกสารใส่แฟ้มเป็นเล่มๆ ไป จนท.เลยให้คุณถอดจากแฟ้มให้ทีละอย่าง  ตกลง fax เรียบร้อยแล้วใช่ไหมคะ ขอให้โชคดีนะคะ

Nan

khon_barn_barn

สวัสดีค่ คุณแนนและทุกคน

กรณีเพื่อนๆ ในกระทู้นี้คล้ายๆ ของคนบ้านบ้านหลายคนนะคะ   คุณ nadaaคะ  วันไปสัมภาษณ์ คนบ้านบ้านก็โดนคืนหนังสือเชิญมา บอกว่าไปเอาลายเซ็นต์แฟนของคนเชิญมาด้วย  โชคดีที่เพื่อนอยู่บ้าน และเราก็แจ้งเค้าล่วงหน้าว่าให้สแตนด์บายตอนตีห้านะ  :D  แล้วก็จริง เพราะได้โทรไปหาเค้าแล้วก็แฟกซ์กลับมาในสิบนาที  จากนั้นวิ่งเอาไปยื่นที่ช่องเดิมค่ะ   เกือบต้องนัดใหม่เชียวค่ะ
คุณ taky คะ ทีแรกคนบ้านบ้านก็ใจแป้วตั้งแต่เริ่มเตรียมเอกสารค่ะ  แต่เพื่อนๆ หลายคนในเวบก็เป็นกำลังใจ ให้คำปรึกษา ช่วยได้เยอะค่ะ  ขอให้โชคดีนะคะ 

คุณแนนคะ ไปถึงไหนแล้ว ไม่ได้คุยกันเลย สบายดีป่ะคะ

ปรมัทร์ มณีกร

สวัสดีคะคุณ แนน และก็คุณคนบ้านบ้าน สบายดีไหมคะ ดีใจนะคะที่ได้คุยกับคุณ
คุณแนนคะแต่ที่ตั๊กกี้กังวลเพราะไปยุโรบ สองครั้งแต่ว่าพี่สาวการันตีให้หมดคะต่างจากครั้งนี้เพราะเพิ่งมีแฟนกะเขาก็เลยกลัวว่าจะไม่ผ่าน แฟนเขาก็หวังมากกะว่าเดือนหน้าจะมารับกลับไปด้วยก็เลยทำให้หนักใจไปใหญ่ หลังจากกลับจาก Ireland ก็ยังไม่ได้ทำงานเลยนะคะ ก็เลยกลัวเป็นปัญหาอีกอย่างนึง ขนาดคุณแนนมีเงินเก็บมีงาน ทางสถานทูตยังปฎิเสธ ใจร้ายจังเลย ยังงัยก็ ภาวนาเอาใจช่วยคะ แล้วตอนนี้คุณคนบ้านบ้านอยู่ไหนคะ ได้อ่านครั้งก่อนไม่แน่ใจว่าได้ วีซ่าแล้วใช่ไหมคะ เป็นไงเที่ยวสนุกไหม สวยไหมคะบ้านเมืองเขา ชอบมากเวลาที่คุณเขียนสนุกและใช้ข้อความตลกดีอ่านแล้วไม่ค่อยเครียด

nadaa

สวัสดีค่ะ K.Taky,K.Nantaree,K.Khon_barn_barnและทุกคนเลย

แฟนนาดาพูดภาษาฝรั่งเศสค่ะ คุณตั๊กกี้เคยมีประสบการณ์ไปเที่ยวที่ยุโรปแล้ว
ไม่น่าจะมีปัญหา แค่ครั้งนี้เตรียมเอกสารของแฟนคุณให้ครบเท่านั้น ผ่านอยู่แล้วค่ะ ;D

เมื่อวานแฟนแฟกซ์มาทางนี้แล้วค่ะ แต่น่าเสียดายว่าไม่ใช่วันเดียวกันเหมือนคุณคนบ้านบ้าน  :(
พรุ่งนี้แล้ว ผลจะเป็นยังงัยก็คงต้องทำใจค่ะ หนูทำดีที่สุดแล้ว ;D

Penguin

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ

วันนี้ Penguin ไปเมืองกินคนมาเรียบร้อยแล้วค่ะ เอกสารเตรียมไป ยกให้เขาไปหมดเลยค่ะ แต่เขาก็ให้แฟกซ์มาเพิ่มอีกนะค่ะ คือ Penguin ยื่นว่าศึกษาอยู่นะค่ะ เลยต้องการใบจบป.ตรีด้วยนะค่ะ
ยังคิดอยู่เลยว่าถ้าเขาจะเอาเอกสารด่วนเหมือนคุณคนบ้านบ้าน จะให้แฟนแฟกซ์มายังไง เพราะเขาไปธุระต่างประเทศกว่าจะกลับก็พรุ่งนี้

วันนี้สถานทูตคนเยอะค่ะ ไปตรงตามเวลายัดเปะเลยค่ะ แบบว่าตื่นสาย 555+
ไปถึงก็เจอคุณลุงเจ้าหน้าที่เช็คเอกสารให้ ว่าเรียบร้อยไหม อันนี้ผ่านไปได้ ต้องขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆที่แนะนำว่าใช้อะไรบ้าง

แต่พอเข้าเขตเชือดนิ่มๆนี่สิค่ะ น่ากลัวมาก ยังกับเล่น 20 คำถามนะ
คำถามคล้ายๆกับที่กระทู้พูดไว้เลยค่ะ แต่จะมีคำถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับความสัมพันธ์ของเรากับแฟนด้วยล่ะ
บางคนขอไปมากวันก็ถาม เราขอน้อยวันก็ถามด้วยนะว่า วันที่ขอนะน้อยไปหรือเปล่าสำหรับการเที่ยว มีแบบนี้ด้วย

ไม่รู้จะเป็นยังไงบ้างนะเนี้ย ลุ้นผลวันศุกร์ที่ 12 นี้ค่ะ แล้วจะเข้ามารายงานวันศุกร์นะค่ะ พูดมาก็เยอะ สรุป ลุ้น 70:30 , 70 คือไม่ผ่านนะ 30 คือผ่าน ก็แหมเดินทางครั้งแรกนี่นา หน้าpassport ขาวสะอาดมาก

สวัสดีคะคุณ nadaa สบายดีไหมคะ คือ ตอนนี้ยังกลุ้มคะแบบว่า taky ไม่มีงาน หลังจากกลับ ireland มาก็ประมาณ 1 ปีแล้ว ถ้าที่บ้านนอกตลอดแล้วที่บ้านขาบของชำเนี่ยแต่ไม่ขายเหล้ากับบุหรี่นะคะ จึงไม่เสียภาษีอยากทราบว่าเราต้องทำเอกสารไหมคะแต่ taky ไม่ใช่เจ้าของร้านเป็นของพ่อกับแม่ จะทำเป็นว่าเราทำงานได้ไหมแล้วจะเขียนเป็นใบทำงานแบบไหน เซ็งคะ ไม่อยากไปทำเลยเหมือนจะยาก ใครรู้บ้างไหมคะช่วยที

โทษที ที่พิมพ์ผิด คือที่บ้านขายของชำคะ
และก็แฟนไม่ได้เป็นผู้เชิญ แต่เป็น พ่อกับแม่ของเขา
เขามีเพื่อนเป็นทนายและบอกว่าทางนี้ง่ายสุด
เคยใช่ได้ผลมาแล้ว แต่ถ้าเกิดไม่ผ่านเราคงตัดสินใจจดทะเบียนกันคะ ขี้เกียจทำหลายรอบ

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณ คนบ้านๆ แนนสบายดี ก็รอเรื่องอุทธรณ์อยู่ รู้สึกมันยุ่งๆ ยังไงไม่รู้ ได้เรื่องอย่างไร แล้วจะส่งข่าวนะคะ

คุณ taky แนนแนะนำถ่ายรูปร้านขายของชำโดยมีรูปคุณในร้านด้วย  แล้ว print พร้อมรายละเอียดของร้านเช่นที่อยู่ ระวังสถานทูตขอดูการทำบัญชีของร้านนะคะ  make ไว้ บอกเขาเป็นกิจการครอบครัวก็ได้ อย่างน้อยมีอาชีพ ก็ดีกว่าไม่มีนะคะ เห็นเพื่อนทำร้านเสริมสวยก็ทำแบบนี้ แต่มีคนเชิญ เขาก็ต้องเขียนว่าจะรับผิดชอบ คชจ.ทั้งหมดของเรา โชคดีนะคะ

nadaa

สวัสดีค่ะ K.Takky,K.Nan

ต่อจากคุณแนนเลยนะคะ ลองคลิกเข้าไปดูหัวข้อด้านล่าง"การขอวีซ่าเยี่ยมเยียน visitor"
เข้าไปที่Pall's Webboard->ห้องปัญหากฎหมาย, วีซ่า, ความรู้เกี่ยวกับกฎหมาย->การขอวีซ่าเยี่ยมเยียน visitor
ที่ป้าพอลมีตัวอย่างให้จากที่เพื่อนๆเข้ามาถาม มีลิงค์ให้ด้วยค่ะ ลองปรับเปลี่ยนดู เอาใจช่วยให้มาอยู่สวิสกันเยอะๆค่ะ..;D

ขอบคุณมากนะคะ คุณ nantaree ที่แนะนำ
ขอให้คุณได้วีซ่าเร็ว ๆ ๆนะคะ
และก็ทุกๆๆๆ คนที่รอลุ้นเหมือนกัน
โชคดีคะ

Penguin

เป็นกำลังใจให้คุณ Taky นะค่ะ และก็คนอื่นๆด้วยนะค่ะ

ในกระทู้บางคนก็ไม่ได้ทำงานนะค่ะ ทำกิจการนิดหน่อยกับครอบครัว ก็เห็นเขาก็ถ่ายรูปไปโชว์นะค่ะ

คุณTaky ลองดูก่อนก็ได้นะ Penguin ฏ็เป็นคนนึงที่กลัวมากเลยวีซ่าเนี้ย

แต่ก็ได้ลองไปเรียบร้อยแล้วค่ะ

คุณแนนบ้านอยู่แจ้งวัฒนะเหรอค่ะ ใกล้Peguin เลย

nadaa

สวัสดีค่ะ ป้าพอล และทุกๆคน

วันนี้นาดาไปรับผลมาแล้วคือ ไม่ผ่านค่ะ
ตอนรับมาก็ทราบแล้วหล่ะค่ะเพราะใส่ passportมาในซองและมีกระดาษอีกใบ
passportแนบรูปเราคืนมาด้วย ด้านในเล่มมีตราประทับ หนูยื่นวันที่05/07/09 ประทับตราลงวันที่08/07/09
ในเอกสารระบุว่า "the purpose and conditions of your stay could not be ascertained"
หนูเชื่อว่าหลายๆคนที่ทางสถานทูตตอบปฏิเสธมา ก็คงมีเหตุผลคล้ายๆกัน จากเหตุผลประมาณ 7 ข้อค่ะ
เช่น เอกสารการท่องเที่ยวต่างๆ เช่นที่พัก,โรงแรม ,กลัวว่าไปแล้วจะไม่กลับมาไทยอีก
หนูโทรไปจองคิวอีกทีได้วันที่ 2 เดือนหน้าค่ะ(กรกฎาคม)
เห็นคนอื่นด้านหน้าป้อมหลายคนถือซองเหมือนกัน และคงจะมาไกลด้วยสิ
บางคนก็มากับแฟน ไม่ทราบว่าจะได้คิวยื่นอีกทีเมื่อไหร่  ..
พอหนูทราบว่าไม่ผ่านก็รีบโทรจองคิวถัดไปเลยทันที กลัวว่าจะรอนาน
ขนาดว่ารับซองปุ๊บโทรปั๊บยังต้องรอข้ามเดือนเลยค่ะ
ขอบคุณK.Nantaree,K.Api,K.Khon_barn_barn,K.Taky,K.Penguin
พี่ๆและเพื่อนๆ ทุกคนที่แอบให้กำลังใจนะคะ นาดาว่าทุกอย่างผ่านไปด้วยดี
แค่ผลสรุป มันไม่ได้มาจากคำตัดสินของเราเองเท่านั้นค่ะ..(แอบปลอบใจตัวเองเล็กๆ)
ขอให้โชคดีทุกคนค่ะ ;D

Nantaree

คุณ penguin  nanอยู่แถวแจ้งวัฒนะคะ ใกล้ๆเมืองทองธานี คุณอยู่แถวไหนคะ

คุณนาดา ไม่ต้องเสียใจนะคะ รอผลอุทธรณ์ก่อน แต่ของแนนอุทธรณ์แล้ว ก็อาจไม่ได้ เพราะเขาให้เหตุผลว่า กลัวไปแล้วไม่กลับ เนื่องจากแนนเคยขอวีซ่านักเรียนไปแคนาดาในปี 2005 แล้วไม่ผ่าน เขาบอกว่าแนน try to leave Thailand เสียใจเหมือนกัน แต่คิดถึงแฟนมากๆ ตอนนี้แฟนกำลัง
คุยกับสถานทูตสวิสในไทยอยู่ว่าเขามีแนวทางแนะนำเราอย่างไร  เพราะสถานทูตสวิสในไทย เป็นคนตัดสินวีซ่าอุทธรณ์ของแนน แนนก็ไม่ทราบว่าอย่างนี้จะให้แนนอุทธรณ์ไปเพื่ออะไร ตามหลักการอุทธรณ์ต้องส่งเอกสารไป migration ในเมืองที่แฟนเราอยู่ แล้วส่งให้ตำรวจ และอำเภอ ณ ในเมืองนั้นๆ ต่อ

ไม่เป็นไรคะ  รอสักระยะ ค่อยขอใหม่  อยากถามผู้มีประสบการณ์ว่า เว้นกี่เดือนดีคะ จึงจะขอวีซ่าใหม่ โชคดีและขอบคุณสำหรับกำลังใจจากทุกๆ คน.....Nan

nadaa

สวัสดีค่ะK.Nan

อ้าวว!!ทำไมถึงเป็นอย่างนั้นหล่ะคะ ทำไมเค้าถึงเลือกที่จะตัดสินเอง
โดยไม่ได้ส่งไปที่สถานทูตที่โน่น (ไม่เข้าใจเลย)
แล้วแฟนคุณแนนคุยกับทางสถานทูตที่นี่แล้วเค้าบอกมาอย่างนี้เลยหรือคะ
ว่าเค้าไม่ได้ส่งเอกสารของคุณแนนไปทางที่โน่น ที่จริงนี่ก็4-5 ปีแล้วนะคะ
ที่คุณขอวีซ่าไปเรียนที่แคนาดา ไม่ใช่ที่สวิสด้วย ..คุณแนนอย่าเพิ่งด่วน
คิดว่าจะไม่ได้เลยค่ะ พวกเราทุกคนก็มีความหวังว่าอยากให้ผ่านๆกันทั้งนั้น
รออีกนิดนะคะ  คงอีกไม่กี่วันคงจะได้ทราบ ใกล้ถึง 6 อาทิตย์แล้วสิคะ
แต่ว่าตามที่นาดาอ่านมา เค้าให้ทางแฟนตามเรื่องเองจากทางโน้น นี่นา
แต่ของคุณแนน เค้าไม่ได้ส่งไป แล้วจะทราบได้ยังไงคะ
เค้าจะโทรหาคุณแนน หรือแฟนคะ ?
แต่ยังไง ขอให้คุณแนนได้วีซ่าดั่งใจหวัง สู้ สู้ ทุกคนเป็นกำลังใจให้ค่ะ
GOOD LUCK&GOOD LUCK;D

angelii

แล้วนี่สรุปว่าคุณแนนยื่นอุทรรอบนี้ทราบผลแล้วเหรอคะว่าได้หรือไม่ได้อ่ะคะ

สู้ๆนะคะทุกคน นี่ก็รอนัดที่สถานฑูตวันทีั่16 นี้ ตื่นเต้นมาก   :o
แอบกลัวว่าจะไม่ได้ อ่านประสบการณ์ของเพื่อนๆที่มาลง ยิ่งเครียดไปกันใหญ่  :(