อยากรู้เกี่ยวกับเอกสารทางการเงินเพื่อแสดงกับทางราชการสวิสฯ

Previous topic - Next topic

ronnachai imjaroen

สวัสดีครับคุณป้า Pall ผมมีเรื่องที่จะปรึกษาดังนี้ คือตอนนี้แฟนผม[คนไทย]จดทะเบียนสมรสเรียบร้อยแล้ว ไม่มีบุตร ทำงานอยู่ที่สวิสฯ ปัจจุบันถือพาส C อยู่ กำลังทำเรื่องให้ผมขึ้นไปสวิสฯ เพื่ออยู่ด้วยกัน แต่มีคนไทยด้วยกันแนะนำว่า จะต้องมีเงินในธนาคารอย่างต่ำประมาณ 25,000 CHF และจะต้องไม่มีการเบิก-ถอน อย่างน้อยสองเดือนขึ้นไป จึงอยากจะรู้ว่าจริงหรือเปล่า ถ้ามีไม่ถึงจะได้ไหม มีวิธีไหนที่พอจะแนะนำได้ กรุณาช่วยผมหน่อยนะครับ ปัจจุบันแฟนผมทำงานเงินเดือน 4,800 CHF หักอะไรแล้วเหลืออยู่ประมาณ 3,800CHF ไม่ทราบว่าน้อยไปหรือเปล่า และถ้ายื่นเอกสารทั้งหมดแล้วไม่ผ่านในครั้งแรก มีสิทธิ์ที่จะยื่นในครั้งที่สองได้หรือไม่ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ  Tommy 99

ronnachai imjaroen

คือแฟนผม{จดทะเบียน}เรียบร้อยแล้ว และเป็นคนไทยถือพาส C อยู่ อยากจะให้ผมตามขึ้นไปอยู่ด้วย ขั้นตอนเกี่ยวกับเอกสารนั้นมีอะไรบ้าง เอาสำคัญๆก่อน แต่ที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งนั้นก็คือเงินเก็บที่อยู่ในธนาคารฯเพื่อแสดงเป็นหลักฐานประกอบการพิจารณา ควรจะต้องมีเงินอยู่สักเท่าไหร่ถึงจะพอ เงินที่แฟนผมเก็บไว้มีไม่เท่าไหร่ เงินเดือนของแฟนผมหักเรียบร้อยแล้วจะเหลือประมาณ 3,000 กว่าๆ CHF ป้าpallคิดว่าพอไหมครับ ปัจจุบันแฟนทำงานอยู่ที่ร้านอาหารไทยแห่งหนึ่ง อยู่ใกล้ๆ Zurich แต่ถ้ายื่นเอกสารทั้งหมดไปแล้ว เพื่อให้ทางราชการพิจารณานั้นใช้ระยะเวลาสักเท่าไร และถ้าไม่ผ่านมีสิทธิ์ ที่จะยื่นอีกได้หรือเปล่า ภายในระยะเวลาเท่าไหร่ถึงจะมีสิทธิ์ยื่นใหม่ ขอรบกวนเพียงเท่านี้ครับ Lonely man 09

pall

สวัสดีค่ะ คุณ ronnachai imjaroen
ข้อแนะนําการจดทะเบียนอยูรวมกันของบุคคลเพศเดียวกันในประเทศสวิตเซอรแลนด
ที่ประเทศสวิตเซอรแลนดสํานักทะเบียนทองถิ่นและหนวยงานราชการควบคุมประจํารัฐจะมีหนาที่รับผิดชอบต่อการจดทะเบียนอยูรวมกันของบุคคลเพศเดียวกัน พรอมทั้งใหขอมูลเรื่องระเบียบและเอกสารที่ผูยื่นขอจดทะเบียนต้องนําไปแสดง    ผูยื่นขอจดทะเบียนที่มีถิ่นที่อยูในประเทศสวิตเซอรแลนดควรสอบถามรายละเอียดการดําเนินการที่สํานักทะเบียนที่มีถิ่นที่อยู
ฝ่ายหนึ่งฝายใดของผูยื่นขอจดทะเบียนต้องถือสัญชาติสวิสหรือมีถิ่นที่อยูในประเทศสวิตเซอรแลนด
ผูที่ไมไดถือสัญชาติสวิสหรือมีถิ่นที่อยูที่ประเทศสวิตเซอรแลนดไมสามารถยื่นขอจดทะเบียนอยูรวมกับบุคคลเพศเดียวกันได้
เอกสารของชาวต่างด้าวที่มีภูมิลำเนาในสวิสที่มีความประสงค์จดทะเบียนอยูรวมกันของบุคคลเพศเดียวกันในประเทศสวิตเซอรแลนด์Eingetragene Partnerschaft (Ausländische Staatsangehörige)
ให้แฟนคุณไปติดต่อสอบถามจากเขตที่แฟนคุณพำนักเพราะแต่ละเขตอาจจะยื่นเอกสารแตกต่างกันไปบ้าง
เงินที่ต้องยื่นแสดงในการแต่งงานเท่าที่อ่านดูไม่เห็นว่าต้องใช้ค่ะ(แฟนคุณควรสอบถามต่อเขตที่พำนักเพื่อความถูกต้อง)  ระยะเวลาที่รอการอนุมัติประมาณ 3เดือนแต่ก็ขึ้นอยู่กับเขตที่อยู่ค่ะ ถ้าไม่ผ่านก็ให้แฟนคุณสอบถามว่าไม่ผ่านเพราะอะไร หรือขาดเอกสารอะไรไปบ้าง เมื่อทราบแล้วก็ทำเรื่องยื่นคำร้องใหม่อีกครั้งเลยค่ะ

ข้อแนะนําการจดทะเบียนอยูรวมกันของบุคคลเพศเดียวกันในประเทศสวิตเซอรแลนด
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0259.File.tmp/Partnerschaft%20CH_THA.pdf

เงินจำนวน CHF3000 ถ้าหักทุกอย่างรวมทั้งค่าเช่าบ้านออกแล้วและเมื่อใช้ชีวิตร่วมกับคุณต้องคิดถึงเงินที่จะต้องจ่ายให้คุณเพิ่มขึ้นอีกไม่ว่าจะเป็นเงินประกันเจ็บป่วย ค่ากินอยู่ที่เพิ่มขึ้น ฯลฯ....
ถ้าอยู่อย่างกระเบียดกระเสียนอยู่อย่างพอเพียง...คิดว่าคงพอจะอยู่กันได้

เอาใจช่วยค่ะ