ตั้งครรภ์ที่สวิสแต่จะกลับไปคลอดทเมืองไทยจะมีปัญหาเกี่ยวกับสัญชาติสวิสกับลูกไม๊คะ

Previous topic - Next topic

อรอุมา

สวัสดีค่ะ
สมาชิคใหม่ขอรายงานตัวนะคะ

ตอนนี้ตั้งครรภ์ได้เกือบ 2 เดือนแล้วค่ะ แต่งงานกับคนสวิสมาแล้วเข้าปีที่ 2
พักอยู่ในซูริคกัน บ้านของสามีค่ะ

คือคุณหมอกำหนดคลอด ปลายเดือนมากราคมปี 2012
แต่ที่บ้านที่กรุงเทพฯ อยากให้เรากลับไปคลอดที่บ้านค่ะ
เพราะเกรงว่าที่นี่สามีจะไม่มีเวลาดูแล หรือช่วยเหลือเรามากนัก
เพราะเค้าต้องทำและกิจกรรมเค้าก็เยอะอยู่แล้ว

เรื่องบินกลับตอนตั้งครรภ์คงไม่มีปัญหาเพราะจะขอให้คุณหมอออกใบอนุญาติให้
ตามที่สายการบินกำหนด

แต่ปัญหาคือว่า ถ้าลูกเราที่เกิดในเมืองไทย จะมีปัญหาเกี่ยวกับสัญชาติสวิสหรือเปล่าคะ

เพราะเรามีแผนว่าจะเลี้ยงลูกที่เมืองไทยจนลูกได้ 3 เดือนแล้วเราถึงจะพากลับมาที่สวิสค่ะ
แล้วช่วงที่เราคลอดสามีเค้าก็จะไปหา เพราะเค้าลาพักร้อนได้ 1 เดือนแล้วเค้าก็กลับมาก่อน

หรือเราต้องดำเนินการอะไร ที่ไหนบ้างเกี่ยวกับลูกในขณะที่เราอยู่เมืองไทย 3 เดือนนั้นคะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณอรอุมา ขอแสดงความดีใจด้วยนะคะที่กำลังจะได้สมาชิกใหม่ เรามาช่วยแสดงความคิดเห็นเท่านั้นนะคะเพราะยังไม่มีประสบการณ์เรื่องมีลูก เท่าที่อ่านข้อมูลคุณอรอุมาน่าจะถือ ใบพำนัก B อยู่ใช่มั้ยคะ(ถ้าเข้าใจผิดขออภัยด้วยค่ะ) เท่าที่อ่านข้อมูลในเว็บมาในกรณีที่ถือใบพำนัก B จะมีกำหนดระยะเวลาเอาไว้ว่าจะสามารถเดินทางออกนอกสวิตฯได้นานแค่ไหนซึ่งหากนานเกินกำหนดอาจจะต้องขอวีซ่าเข้ามาใหม่ค่ะ แต่ทางที่ดีที่สุดเราว่าเช็คข้อมูลกับหน่วยงานที่ทำเรื่องออกใบพำนักจะดีที่สุดค่ะพร้อมทั้งสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับลูกด้วยว่าเมื่อจะเดิน
ทางกลับเข้ามานั้นจะต้องทำอย่างไร แต่ละเขตอาจจะมีข้อกำหนดไม่เหมือนกันแต่ถ้าคุณถือใบพำนักประเภทอื่นอันนี้เราไม่มีข้อมูลค่ะ

ส่วนกรณีของสัญชาติของลูกนั้น เราคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหานะคะเพราะได้จดทะเบียนถูกต้องตามกฎหมายซึ่งลูกที่เกิดมาก็มีสิทธิ์ที่จะถือสัญชาติ
ตามพ่อและแม่อยู่แล้ว แต่อาจจะต้องมีการไปแจ้งข้อมูลกับสถานฑูตสวิสที่กรุงเทพฯซึ่งเราไม่รู้รายละเอียดตรงนี้นะคะคุ้นๆเหมือนเคยอ่านเจอน่ะค่ะ ขอออกตัวก่อนนะคะว่าเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้นเดี๋ยวรอเพื่อนสมาชิกที่มีประสบการณ์ตรงมาให้ข้อมูลอีกทีนะคะ

อรอุมา

สวัสดีและขอบคุณมากๅค่ะคุณฝน
ใช่แล้วค่ะ เราถือใบพำนักB อยู่เข้าปีที่2แล้ว
แล้วเราก็ไม่เคยคิดเรื่องระยะเวลาที่เค้าให้เราออกไปอยู่นอกประเทศสวิสเลยนะคะ คิดแต่จะออกไปท่าเดียว
ขอบคุณมากๆเลยที่เตือนข้อมูลตรงนี้ ไม่งั้นแย่แน่ๆเลยค่ะ
เพราะเราคิดว่าจะออกไปหลายเดือนเลย กะไปเมืองไทยตอนอายุครรภ์7เดือน คลอดแล้วอยู่ต่ออีก3เดือน ค่อยกลับเข้ามาใหม่ รวมๆก็5-6เดือน
คงมากไปแน่ๆเลย
ทางที่ดีเราจะไปถามเจ้าที่ที่ออกบพำนักB เขต Zurich เลยดีกว่านะคะ เพื่อความแน่นอน
ต้องขอขอบคุณอย่างสูงมา ณ ที่นี่ด้วยนะคะ :)

Jojo

สวัสดีค่ะคุณอรอุมา กะคุณฝน

ถ้าจะกลับไปคลอดลูกที่เมืองไทย ลูกก็ยังคงได้สัญชาติสวิสค่ะ เพียงแค่ไปแจ้งเรื่องที่สถานฑูตสวิสประจำประเทศไทย อย่างลูกสาวคนโตโจ้ เกิดที่ไทย แจ้งเกิดทั้งของไทยกะของสวิส ถือสองพาสปอร์ตเลยค่ะ ไม่เป็นปัญหา

เรื่องจะกลับไปคลอดลูกที่ประเทศไทย โจ้ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ว่าลองคิดให้ดี ๆ ก่อนนะคะ ว่ามันจะยุ่งยากหรือป่าว เพราะเท่าที่เคยอ่านเอกสารที่เค้าส่งมาให้ทุกครั้งที่ทำพาสเบ ถ้าเข้าใจไม่ผิดนะคะ ออกนอกประเทศเกี่ยวกับเรื่องหมอได้ครั้งละ 6 เดือน แล้วถ้าลูกไปคลอดที่เมืองไทย จะยุ่งยากทำเรื่องย้ายกลับเข้าสวิสอีกหรือเปล่า ยังไงก็รอคนมีประสบการณ์ตรงที่เค้าเคยกลับไปคลอดลูกที่เมืองไทย มาตอบอีกทีล่ะกันค่ะ

การนั่งเครื่องบินช่วงท้องแก่ ถึงจะมีใบรับรองแพทย์ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับกัปตันเครื่องบินลำนั้นเป็นคนตัดสินใจค่ะ อย่างโจ้เคยจะบินจากสมุยกลับมาคลอดที่กรุงเทพฯ มีใบรับรองแพทย์ 7 เดือน ตอนเช็คอินท์ พยาบาลประจำสนามบินก็พาไปวัดความดันอะไรเรียบร้อย กำลังก้าวขาขึ้นรถชัทเตอร์บัทที่จะไปส่งที่ตัวเครื่อง เจ้าหน้าที่ก็วิ่งมาบอกว่า กัปตันไม่อนุญาตอ่ะ เพราะสภาพอากาศไม่ดี กลัวเครื่องบินตกหลุมอากาศแล้วจะทำให้คลอดก่อนกำหนด  :'( ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเครื่องลำเล็กหรือป่าวนะ อย่างบินข้ามประเทศ เครื่องใหญ่อาจจะมีปัญหาก็ได้ ;D

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Jojo

ต่อค่ะ

ส่วนเรื่องที่ว่าหลังคลอดแล้วคุณสามีจะดูแลได้ดีเหมือนคนทางบ้านเรามั๊ย แน่นอนค่ะ ไม่เลย...555 เอาประสบการณ์ตัวเองมาบอกได้เลย เพราะนี่ก็เพิ่งคลอดลูกคนที่ 2 ผ่านมาได้ 6 เดือน คุณสามีโจ้ก็พวกกิจกรรมเยอะ เพื่อนเยอะอ่ะค่ะ วันที่โจ้นอนที่โรงพยาบาลรอจะคลอด คุณสามียังไปดูไอซ์ฮ๊อกกี้กะเพื่อน ๆ อยู่เลยค่ะ ไม่มีเลยจะนั่งเฝ้าเป็นกำลังใจให้ภรรยา เราอยู่โรงพยาบาลคนเดียว จนหมอเค้าตัดสินใจจะผ่าคลอด เลยจะขอคุยกะสามี โชคดีเกมส์มันจบพอดีเป๊ะ ตอนโทรไปคุณเธอกำลังเดินออกจากสนามพอดี.. :P ส่วนตอนออกจากโรงพยาบาล แม่สามีไปรับกลับรถแท็กซี่ค่ะ เพราะคุณเธอติดงานสำคัญลาไม่ได้ ส่วนวันหยุด 5 วันที่ได้จากบริษัทฯ คุณเธอหยุดค่ะ ใช้สิทธ์นั้นทันที แต่หยุดไปต่อใบขับขี่ หยุดไปหาหมอตัวเอง ฯลฯ ...555 ไม่ได้จะเผาสามีตัวเองนะคะ แต่จะบอกว่า เรื่องเลี้ยงลูกเองไม่มีใครช่วยไม่เป็นปัญหาค่ะ ถึงเวลามันจะเป็นไปเอง อยู่ที่นี่เราต้องช่วยเหลือตัวเองอย่างมากถึงมากที่สุด กลางดึกจะหวังให้เค้าตื่นมาช่วยดูลูกเหรอ ไม่มีทางเลยค่ะ เพราะเค้าจะบอกว่าพรุ่งนี้เค้าต้องตื่นไปทำงาน..555 เล่าให้ฟังขำ ๆ ไม่รู้จะรำคาญหรือป่าว เอาเป็นว่าจากประสบการณ์คลอดลูก 2 คน 2ประเทศ ไม่ว่าจะคลอดที่ไทย หรือคลอดที่สวิส คุณสามีก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลยค่ะ แต่จะบอกว่าคลอดลูกที่สวิสดีกว่ามาก ๆๆๆ เกี่ยวกับหมอ และโรงพยาบาลนะคะ โดยเฉพาะ Mütterberatung ที่เค้าคอยให้คำปรึกษาเกี่ยวกับปัญหาของลูกน้อย ให้คำแนะนำการเลี้ยงลูกดีมาก ฟรีด้วย  ;D ทำไมไม่ให้คนทางเมืองไทยบินมาช่วยดูแลที่สวิสแทนล่ะค่ะ  ::)

ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งคุณแม่คุณลูกนะคะ  ;D

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณอรอุมา คุณโจ้

เรายินดีให้ข้อมูลที่เราทราบค่ะ ส่วนเรื่องคลอดเราก็เห็นด้วยกับคุณโจ้นะคะว่าน่าจะคลอดที่นี่ การเดินทางตอนท้องแก่เราว่าคงลำบากเอาการอยู่แล้วยังต้องเดินทางกลับมากับลูกน้อยซึ่งอายุแค่ 3 เดือนอีกสงสารเจ้าตัวเล็กค่ะเพราะเค้ายังเล็กมากอีกทั้งสุขภาพของคุณแม่เองหลังคลอดก็สำคัญด้วยนะคะ

ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งคุณแม่และเจ้าตัวเล็กค่ะ

อรอุมา

สวัสดีค่ะคุณฝน และคุณโจ้

ขอบคุณมากๆสำหรับความคิดเห็นและข้อมูลส่วนตัวนะคะ
เรารึก็อยากจะคลอดที่สวิสจะได้ไม่ต้องเดินทางตอนท้อง แถมต้องหอบลูกกลับมาอีก

แต่ที่บ้านเราไม่ยอมหรอกค่ะ ทั้งแม่ทั้งพี่สาวน้องสาว เค้าอยากดูแล ซึ่งเราก็เข้าใจ แล้วก็เพราะเหตุผลอีกหลายๆอย่าง

ช่วงคลอดสามีก็จะไปเมืองไทยค่ะ ไปจัดการเรื่องเอกสารเกี่ยวกับลูกที่สถานฑูต
คือช่วงคลอดเดือนมกราคมเป็นช่วงที่สามีเค้าได้พักร้อนพักหนาวพอดีเดือนนึงค่ะ เค้าก็ไม่อยากอยู่ที่สวิส เค้าอยากไปเมืองไทย นี่ก็เหตผลนึงค่ะ

แต่หลังท้อง 3 เดือนเราจะไปหรือโทรไปถามทางกงศุลไทยที่ซูริคว่า บิดาต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้าง

ยังไงต้องขอขอบคุณมากๆสำหรับความคิดเห็นนะคะ มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ :) :)

Oil ja

สวัสดีค่ะ คุณอรอุมา คุณฝน พี่โจ้ 

เข้าใจคุณอรอุมาค่ะ  พี่ทางบ้านที่เมือูงไทยอยากให้ไปคลอดที่โน่น เพราะหลังจากคลอดมาแล้วจะมีคนช่วยดูแล แต่สำหรับออยคิดว่า  ถ้าปกติคุงสามีเอาใจใส่อยู่บ้าง หรือช่วยอยู่บ้าง  คิดว่าคลอดที่นี่ดีกว่ามาก ๆ เพราะวินาทีนั้น ที่กำลัีงเบ่งคลอด คน ๆ นั้นที่จับมือเราที่ช่วยเป็นกำลังใจให้เรามากที่สุด ก้อคือคุงสามีค่ะ  และเรื่องของเรื่องก้อคือ  (ความคิดส่วนตัวนะค๊ะ) ให้เขาเห็นสภาพของเราตอนที่เราเบ่งลูก เขาจะได้เห็นว่ามันทรมาน มันเจ็บปวดขนาดไหน  สามีเขาจะได้รักเรา และสงสารเรามาก ๆ (คิดไปเองหรือเปล่าก้อไม่รู้) และคิดว่าพอลูกออกมาแล้วสัญชาตญาณความเป็นแม่เป็นพ่อ เราก้อต้องช่วยกันเลี้ยงลูกเราได้อยู่แล้วค่ะ

ออยอยากเอาประสบการณ์ส่วนตัวมาเล่้าให้ฟังบ้างนิดหน่อย  เรื่องคลอดลูกที่เมืองไทยไม่เคยคลอดเหมือนกัน ไม่รู้ว่าเป็นไงแน่นอน  แต่ที่เห็นจากประสบการณ์ที่ไปเฝ้าพี่สาว และพี่สะใภ้ตอนคลอดลูก  ตอนนั้นออยยังเป็นสาว ๆ อยู่  เห็นแล้วไม่อยากคลอดลูกเลยค่ะ  เห็นแล้วทรมานมาก ๆ (รพ รัฐ)  คงไม่ต้องบรรยาว่าเป็นไง  เอาประสบการณ์ที่ดี ที่สวิสมาเล่าให้ฟังดีกว่าค่ะ 

ที่นี่หมอเค้าจะดูแลเรามาก ๆ (จากประสบการณ์คลอดลูกมา 2 คน) ตั้งแต่ช่วงที่เจ็บจะคลอด ก่อนหน้านี้เขาจะถามเราว่าจะคลอดยังไง แบบไหน หรือจะลงอ่างด้วยหรือเปล่า  (ไม่ได้คลอดในอ่าง แต่เวลาปวดมาก ๆ การลงไปแช่ในอ่างน้ำอุ่นช่วยลดอาการปวดได้มาก) ทุกอย่างประกันจ่ายหมด  แต่เราต้องบอกหมอก่อนนิดนึง เพราะห้องคลอดไม่ได้มีอ่างน้ำหมดทุกห้อง

และการเช็ค หรือการดูแลหลังคลอด ที่นี่ดูแลดีมาก ๆ ค่ะ ช่วงแรกเขาจะเช็คตลอด 2 ชม. กลางคืนก้อจะมีคนมาเช็คตลอด  ทำให้ลดอาการกลัวได้มากค่ะ  และะเรื่องเสื้อผ้า ห้องดูแลเด็ก สะอาดมาก ๆ ช่วงอยู่ รพ. ถ้าเราเหนื่อยมาก ๆ เราจะเอาลูกไปฝากห้องเด็กก้อได้ (แต่ตัวเองเอาลูกมานอนกอด อบอุ่นดี) เออ ลืมเรื่องอาหารการกินก้อสะอาด และอร่อยมาก ๆ ที่เมืองไทยรู้สึกว่าต้องหากินเองหรือเปล่าค๊ะ  หรือว่ากินแต่ข้าวต้มอย่างเดียว  ไม่แน่ใจ

จะคลอดที่ไหนก้อแล้วแต่  ก้อขอให้ปลอดภัย และแข็งแรงทั้งแม่และลูกนะค๊ะ

spa

สวัสดีค่ะคุณอรอุมา และทุกท่าน
เห็นคุยเรื่องคลอดลูกแหมวิญญาณแม่ลูกอ่อนเข้าสิงเลยย้อนกลับไปเมื่อสิบห้าปีที่แล้วมีประสบการณ์คลอดลูกทั้งในสวิสและอเมริกาเห็นข้อแตกต่างอย่างมากมาย
คลอดลูกที่สวิสลูกคนแรกเค้าดูแลเราเหมือนกับนางฟ้าดูแลทุกอย่างตั้งแต่ตอนปวดท้องคลอดจนถึงหลังคลอดมีบริการทุกอย่างเหมือนที่คุณโจ้เล่าประสบการณ์ให้ฟัง
จนไม่อยากกลับบ้านเลยหล่ะแถมมีคนมาแนะนำการดูแลลูกให้ถึงบ้านจนกว่าเราจะเป็น

คลอดลูกคนที่สองคลอดที่เมกาถ้าถามว่าลูกจะได้สัญชาติสวิสหรือไม่นั้นรับรองพันเปอร์เซนต์จ้ะว่าได้เพราะอยู่ที่นั่นจนลูกอายุขวบกว่าๆเกือบจะสองขวบวิธีการไม่ยุ่งยาก
ประสบการณ์คลอดที่นั่นโหดค่ะนับตั้งแต่คลอดลูกต้องโทรไปนัดหมอส่วนตัวก่อนปากมดลูกเปิดสิบเซนต์แล้วไม่รู้ว่าตัวเองรอดมาได้อย่างไรแถมตอนไปถึงโรงพยาบาลคุณเธอยังถาม
อีกว่าจะจ่ายด้วยเงินสดหรือเครดิตการ์ดสุดยอดเรานั่งลิ้นห้อยแล้วแถมคลอดแล้วภายในยี่สิบสี่ชั่วโมงต้องเช็คเอ้าท์เค้าไม่ให้เราอยู่เพราะว่าค่าโรงพยาบาลและหมอแพงมากๆคลอดลูก
รวมนอนโรงพยาบาลครื่งคืนราคาเท่ากับคลอดลูกที่สวิสเลยหล่ะทั้งๆที่เรามีประกันนะเค้าไม่สนใจเรื่องเคลมเราต้องจ่ายเงินก่อนแล้วต้องส่งกลับสวิสจดจำจนวันตายโชคดีที่เคยมีลูกแล้ว
ไม่งั้นตายแน่ๆทำอะไรไม่เป็นเลี้ยงลูกคนเดียวเพราะสามีต้องทำงานจิตนาการดูนะคะว่าลูกคนโตกำลังซนมากๆประมาณสองขวบและลูกอ่อนอีกสุดยอดของความเป็นแม่คน

คลอดลูกที่เมืองไทยก็ดีเพราะว่าคุณมีคนช่วยดูแลเพราะว่าหลังคลอดตัวคุณก็ต้องการเวลาและได้อยู่กับญาติพี่น้องขออวยพรให้คุณคลอดลูกง่ายๆนะคะและมีสุขภาพแข็งแรง

สปาร์

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

เข้าใจคุณอรอุมากะคนทางบ้านนะคะ ว่าคงจะเป็นห่วงเพราะอะไร ๆ ที่สวิสก็ไม่สะดวกสบายเหมือนบ้านเรา  อย่างโจ้คลอดลูกสาวคนโตกลับมาคลอดที่กรุงเทพฯ อยู่ไกลสามีแต่ใกล้พ่อแม่เรา สะดวกสบายมากๆๆๆๆ กับข้าวก็ไม่ต้องทำ พ่อเค้าทำให้ ผัดขิงกะแกงเลียงมีกินทุกวัน ผ้าก็ไม่ต้องซักแม่ซักให้ กลางคืนน้องสาวกะแม่ก็ช่วยดูลูกให้อีก...โอ้จ๊อด มันดีจริง ๆ เลย มีเวลางีบนาน ๆ ;D จนลูกสาวได้ 3 เดือนก็บินกลับสมุย เด็กทารก 2-3 เดือนไม่ค่อยมีปัญหาเวลาเดินทางค่ะ เพราะเค้ายังไม่รู้ประสาอะไร มีแต่กินนอนฉี่อึ อาจจะไม่สบายตัวนิดหน่อยตอนเครื่องขึ้นเครื่องลง ยังไงก็อย่าลืมซื้อนุ๊กกี้ติดไปเมืองไทยด้วยละกันค่ะ เวลาเอาเจ้าตัวเล็กบินกลับมาสวิส จะได้ช่วยลดอาการหูอื้อตอนอยู่บนเครื่อง  ;D

เรื่องแจ้งเกิดไม่ยุ่งยากนะคะ รายละเอียดแน่ ๆ ไม่รู้เท่าไหร่ เพราะคุณสามีเป็นคนแจ้งที่สถานฑูตสวิสที่เมืองไทยให้  ต้องได้ใบสูติบัตรก่อนจึงจะแจ้งได้ต่อจากนั้นก็ขอทำพาสปอร์ตสวิส เท่านี้เจ้าตัวเล็กก็บินกลับสวิสได้เลยค่ะ แต่ว่าระยะเวลาที่จะได้พาสปอร์ตสวิสนั้นไม่แน่ใจว่าจะได้ภายในเวลา 3 เดือนหลังจากคลอดหรือป่าวนะ ไม่งั้นก็คงต้องทำพาสปอร์ตไทย แล้วขอวีซ่าติดตามพ่อแทน  ??? ??? เรื่องสัญชาติไทยไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ค่ะ ยิ่งถ้าคลอดที่เมืองไทยด้วย สำคัญที่สุดคือสัญชาติสวิสต้องถามทางเกมายเด่ฝั่งสวิส เรื่อง "จะให้เจ้าตัวเล็กบินกลับมาสวิสยังไง"

Jojo

สำคัญอย่างยิ่งอีกเรื่องนะคะ "สมุดบันทึกการรับวัคซีนเด็ก" ให้คุณหมอทางฝั่งเมืองไทยระบุรายละเอียดเป็นภาษาอังกฤษด้วยจะดีมาก พอมาถึงสวิสจะได้เอามาลงในสมุดบันทึกการรับวัคซีนที่สวิสได้อย่างถูกต้อง เจ้าตัวเล็กจะได้รับวัคซีนในครั้งต่อ ๆ ไปได้เลย ที่สวิสกะไทยการฉีดวัคซีนเด็กแรกเกิดต่างกันนิดหน่อยนะคะ ที่สวิสเค้าจะไม่ฉีดวัคซีน บีซีจี ให้นอกจากจะคุยกะหมอว่าเราต้องการให้ลูกฉีด และเค้าก็ให้เด็กได้รับวิตามิน K จำนวน 3 ครั้งหลังจากเด็กเกิด มีการเอ็กซ์เรย์กระดูกสะโพก และก็ให้กินวิตามิน D จนครบอายุ 1 ปี  แต่เมืองไทยฉีดบีซีจีตั้งแต่แรกเกิดให้เลย แนะนำจากประสบการณ์นะคะ เผื่อทางเมืองไทยไม่มีแบบที่สวิสมี พอกลับมาถึงสวิสเจ้าตัวเล็กจะได้ได้รับวัคซีนตามแบบฉบับของสวิส  ;D