รบกวนช่วยหาฟอร์มวีซ่าให้หน่อยค่ะ

Previous topic - Next topic

july9

เราไม่ต้องการฟอร์มเชงเก้นน่ะค่ะ เราอยากได้ฟอร์มที่เข้าประเทศสวิตเท่านั้น ไม่ทราบโหลดจากที่ไหน
แฟนก็บอกว่าขอแค่ฟอร์มเข้าสวิตจะง่ายกว่า เพราะเพื่อนเขาก็ขอให้แฟนอย่างนั้น ได้มาหลายเดือนเลย
ใครพอทราบบ้างคะ

Fon2008

โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะมีเฉพาะแบบฟอร์มที่เป็นเชงเก้นนะคะและวีซ่าก็คงจะได้สูงสุดไม่เกิน 90 วัน เห็นข้อความที่เจ้าของกระทู้บอกว่า
เพื่อนเขาขอให้แฟนได้หลายเดือน หมายถึงได้มากกว่า 90 วันเหรอคะแล้วแฟนของเพื่อนเขาเป็นคนไทยหรือเปล่า เพราะตามกฎของ
สถานฑูตบ้านเราก็คงจะไม่ให้เกินนั้นในกรณีวีซ่าเยี่ยมเียียน ยังไงก็รอเพื่อนๆคนอื่นที่ทราบข้อมูลเข้ามาช่วยตอบอีกทีนะคะ

july9

คุณฝนคะ  แฟนของเพื่อนเขาเป็นคนผิวสีน่ะค่ะ จำไม่ได้ประเทศอะไร  สงสัยประเทศเค้าจะยื่นของ่ายกว่าที่เรามั้งคะ เขาขอครั้งแรกขอไป 9 เดือน ก็ได้ 9 เดือน แฟนเลยเอามั่ง แต่ในใจเราก็คิดว่าไม่ได้อยู่แล้ว คงจะโดนแสตมป์ตั้งแต่วันที่ไปยื่นด้วยซ้ำว่าไม่ผ่าน ไม่ต้องรอส่งเอกสารไปหาเค้าด้วยซ้ำ แต่แฟนก็ไม่ยอม บอกว่าขอไปก่อน ถ้าไม่ได้ก็ค่อยขอสามเดือน เฮ้อออ

moddam

moddam

การขอวีซ่าเข้าประเทศสวิตเซอร์แลนด์ของแต่ละประเทศไม่เหมือนกันคะ

ตามที่ดิฉันเข้าใจคือแบ่งเป็นทวีป คือ ยุโรป แอฟริกา เอเชีย อเมริกาเหนือ/ใต้

สำหรับคนไทยก็จะอยู่ในส่วนของเอเชีย กฎการเข้าของเราจึงเอาไปเปรียบเทียบกับแฟนของเพื่อน
ไม่ได้  ;)

และที่ดิฉันเข้าใจ วีซ่าสำหรับเข้าประเทศสวิต มี
๑. วีซ่าท่องเที่ยว
๒. วีซ่าเยี่ยมเยือน โดยมีผู้เชิญ (๙๐ วัน)
๓. วีซ่าธุรกิจ
๔. วีซ่าแต่งงาน (ไปแต่งที่สวิต/ติดตามสามี)
๕. วีซ่านักเรียน

http://www.eda.admin.ch/eda/en/home/reps/asia/vtha/ref_visinf/vistha.html

ลองดูตามลิงค์นี้นะคะ
มด

july9

ขอบคุณคุณมดดำค่ะ ใจเราอยากขอ3เดือน เพราะเราคิดว่า เราน่าจะได้ชัวร์ เพราะเราทั้งให้แฟนสปอนเซอร์เรา และก็แม่สปอร์นเซอร์ด้วย เพราะเรามีธุรกิจครอบครัว แต่เรารู้เลยว่า 9 เดือน ไม่ได้อยู่แล้ว ประเทศอื่นทำได้ แต่ที่ไทยคงไม่ได้ เฮ้ออออ เครียด

Fon2008

ทำไมไม่ส่งเว็บสถานฑูตสวิสให้แฟนอ่านดูล่ะคะ มีทั้งภาษาเยอรมัน ฝรั่งเศส อังกฤษ ในนั้นเขียนไว้ชัดเจนอยู่แล้วว่าวีซ่าเยี่ยมเยียนให้ได้
เต็มที่ 90 วัน หรือไม่ก็ให้แฟนเมลล์ถามฝ่ายวีซ่าของสถานฑูตฯดูก็ได้ซึ่งในเว็บมีอีเมลล์บอกไว้ค่ะซึ่งเค้าใช้ภาษาเดียวกันเค้าน่าจะเข้าใจกันง่ายขึ้นนะคะ เราคิดว่าเจ้าหน้าที่คงจะไม่รับพิจารณาตั้งแต่แรกหากคุณเขียนในใบสมัครว่าขอไปทั้งหมด 9 เดือน หรือไม่อาจจะยังไม่ทันได้เข้าไปพบเจ้าหน้าที่ด้วยซ้ำเพราะจะมีคนตรวจเอกสารเืพื่อความเรียบร้อยก่อนเข้าไปยื่นกับเจ้าหน้าที่อีกที(เมื่อตอนเรายื่นเป็นแบบนี้ค่ะแต่ปีนี้ไม่แน่ใจว่าจะยังมีอยู่หรือเปล่า) ทั้้งนี้ทั้งนั้นหากคุณอาศัยอยู่ในกรุงเทพฯอยากจะลองไปยื่นดูก็ได้เพราะการเดินทางคงไม่ลำบากสักเท่าไหร่

moddam

คุณฝนคะ ตอนนี้ไม่มีเจ้าหน้าที่คอยเช็คเอกสารให้แล้วคะ

คุณน้าผู้ชายใจดี คนเดิมแกไม่อยู่แล้ว แต่มีผู้ชายสองคนมาทำงานแทน แต่แกจะคอยเช็คคิวให้เข้าไปข้างในเฉยๆ
ไม่มีใครช่วยเรื่องกรอกเอกสารเลยคะ  :-[

july9

ขอบคุณนะคะ เราส่งเว็บให้แฟนอ่านแล้ว แต่ไม่รู้เค้าจะสนใจไหม เราอยากไปใจจะขาดแล้ว สามเดือนก็ดี ขอให้ได้ไปเถอะ เราก็ไม่อยากต้องมายื่นหลายๆรอบเหมือนกัน

Fon2008

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นอกเรื่องนะคะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะคุณมดดำ อะไรๆก็เปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลาจริงๆ

สำหรับเจ้าของกระทู้ เราก็ขอให้โชคดีเรื่องวีซ่านะคะ

prim

ยิ่งอ่านเจอคุณมดดำ  ปริมจะกรอกมาตั้งแต่บ้านเลยคร๊า...จะไม่ให้ขาด เอาให้เกินไปเลย อิอิ...เฮ้ออออออ ใกล้วันยื่น เสียวจิงไรจิง เอกสารเป๊ะอย่างเดียวไม่ได้ ต้องดวงด้วยละมั๊งงานนี้ :P :P

july9

ขอบคุณที่มาแชร์และให้กำลังใจ เราจะยื่นจันทร์นี้ค่ะ(20 มิย. 54) โทรถามทุกวันว่ามีใครcancleไหม จนล่าสุดก็ด้คิวใหม่มา อยากยื่นเร็วๆเพราะรู้ว่าต้องยื่นอุทธรณ์อีก แล้วกว่าจะได้ แล้วถ้าเกิดอุทธรณ์ไม่ได้ ก็คงจะช๊อคตายแค่นั้นเอง แฟนบอกว่าถ้าไม่ได้วี ประมาณปลายปีจะมาอยู่ไทยมันซะ 6เดือนเลย