ไปเที่ยวประเทศสมาชิก EU ตอนนี้ยังต้องขอวีซ่าหรือไม่คะ

Previous topic - Next topic

ฟี่

สวัสดีค่ะป้า pall,

ไปเจอข่าวนี้มาน่ะค่ะ
 http://www.20min.ch/news/schweiz/story/20593432
 (เหมือนจะข่าวเก่า - -")
 เลยไม่แน่ใจว่าตกลงต้องใช้อะไรบ้างคะ
 รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0260 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

หนุ่ม

ข่าวที่คุณฟี่อ่านเจอนั้น ผมขอแจงอย่างนี้นะครับ...

ขณะนี้ถ้าคุณฟี่จะเข้าประเทศกลุ่มเช็งเก้น เช่น เยอรมันนี ออสเตรีย ไปเที่ยวเฉยๆ คุณฟี่ต้องขอวีซ่านะครับ ...แต่... ถ้าคุณฟี่มีวีซ่าของประเทศที่สาม (เช่น วีซ่าของประเทศฮังการี ... ฮังการีเป็นสมาชิกอียูครับ แต่ยังไม่ได้เข้าร่วมกลุ่มเช็งเก้น) คุณฟี่ก็จะสามารถเดินทางผ่านประเทศกลุ่มเช็งเก้นได้โดยไม่ต้องขอวีซ่า แต่คุณจะพำนักอยู่ในกลุ่มประเทศเช็งเก้นได้สูงสุด 5 วันครับ

สรุป ถ้าคุณฟี่มีแต่วีซ่าของสวิตฯ หรือถ้าคุณไม่ได้ถือวีซ่าอื่นใดนอกจากวีซ่าของสวิตฯ คุณฟี่ต้องขอวีซ่าเข้าประเทศกลุ่มเช็งเก้น

ผมได้ยินข่าวมาว่าสวิตฯจะร่วมกลุ่มเช็งเก้นวันที่1 เดือนพ.ย. ปี 2008 นู้นครับ ทนอีกซักหน่อยครับ

ฟี่

ขอบคุณมากเลยค่ะคุณหนุ่ม
 รวมปี 2008 เดือน พ.ย. ก็ดีค่ะ
 จะได้มีเวลาเก็บเงินไปเที่ยวบ้าง หุๆๆ