ต้องการแต่งงานที่ประเทศสวิส เลยได้ไหมคะ ช่วยตอบที

Previous topic - Next topic

ผู้หญิงที่น่าสงสาร

ตอนนี้เราอยู่ประเทศสวิสและอีกไม่เกิน เดือนกว่าๆ วีซ่าก็จะหมดแล้ว เราอยากแต่งงานที่นี่เลยจะได้ไหม ใครสามารถช่วยบอกทีเถอะน่ะคะ เพราะว่าไม่อยากกลับไปเจอแต่เรื่องน่าเบื่อในเมืองไทย

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0261 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เกตุ

ถ้ามาวีซ่าท่องเที่ยว ต้องไปถามที่เขตที่แฟนคุณอาศัยอยู่ค่ะ ถ้าทางเขตบอกว่าวีซ่าท่องเที่ยวแต่งงานไม่ได้ก็คือไม่ได้ค่ะ ต้องกลับไปทำวีซ่าแต่งงานกลับมา บางเขตเค้าก็อนุญาติค่ะ แต่ไปเช็คที่เขตให้แน่ใจก่อนค่ะ ถ้าเค้าอนุญาตให้แต่งด้วยวีซ่าท่องเที่ยวได้ ก็ลองขอต่อวีซ่าเพิ่มดูค่ะ เห็นแม่น้องติ๊ดตี่เคยมาเขียนไว้ แต่ต้องถามทางเขตให้แน่ใจก่อนนะคะว่าเค้ายอมให้แต่งด้วยวีซ่าท่องเที่ยว

หวึ่งค่า

บอกก่อนนะค่ะว่าหวึ่งแต่งงานปีนี้เป็นปีที่5ค่ะ
 หวึ่งมาด้วยวีซ่าท่องเที่ยว แต่หวึ่งเตรียมกระดาษมาพร้อมเพราะคุยกับแฟนเรียบร้อยแล้ว(จะยื่นเรื่องขอวีซ่าแต่งงานที่เมืองไทยด้วยแต่หยุดกระทันหันหลังจากโดนแสตม์พาสไปเรียบร้อย) ทุกอย่างพร้อมยื่นเข้าเกไมเดที่อาศัยอยู่ แล้วรอประมาณ3-6อาทิตย์(เกไมเดเล็กๆ)ไม่มีใครทัดทานก็รอวันที่สามารถแต่งได้(เดือนนั้นวันนี้อย่างนี้นะค่ะ) ขอเดือน11แต่งเดือน12เพราะวีจะหมดสิ้นเดือน12พอดี แต่ตอนแรกเขามีวันให้มาคือกลางเดือนมีนาถึงปลายเมษา แฟนกลัวมีปัญหาเกี่ยวกับวีเลยขอเร็วถึงเร็วสุดเลยได้แต่งก่อนคริสมาสไม่กี่วัน นี้คือประสบการณ์จริงของหวึ่งเอง
 ยังไงก็ลองยื่นเอกสารหรือเข้าไปถามเกไมเด(ปรึกษา)เขาดูว่าเขาให้คำแนะนำยังไงก็จะดีเหมือนกันนะค่ะ เอาใจช่วยนะค่ะ ว่าแต่คุณอยู่แถวไหนค่ะ อยู่แถวโอนเติลหรือเปล่า

ผู้หญิงที่น่าสงสาร

pall

สวัสดีจ๊ะเกตุ
 สวัสดีจ๊ะหวึ่ง
 ขอขอบคุณอย่างมากเลยที่เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูล
 และประสบการณ์เป็นวิทยาทานแก่กัน
 ไวมากจริงๆที่หวึ่งแต่งงานครบ5ปีแล้วและทำการยื่นขอสัญชาติหรือยังจ๊ะ
 เข้ามาช่วยเขียนเล่าให้ข้อมูลแก่คนอื่นๆเป็นวิทยาทานแก่กันด้วยนะ
 และขอขอบคุณอีกครั้งที่เข้ามาเล่าถึงประสบการณ์เป็นข้อมูล
 แก่คุณผู้หญิงที่น่าสงสาร

pall

สวัสดีค่ะคุณผู้หญิงที่น่าสงสาร
และคุณNina (คิดว่าเป็นคนเดียวกันนะคะ)
ลองเข้าไปอ่านทู้เก่าของคุณแม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว  หมายเลข0072
หัวข้อการจดทะเบียนสมรสที่สวิส เราสามารถใช้ใบคัดสำเนาทะเบียนบ้านและใบเกิด แทนฉบับจริงได้ไหม
จะมีข้อมูลที่เป็นประโยชน์และเอกสารที่ยื่นใช้ในการแต่งงานอย่างละเอียด

http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,59.0.html

http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0072&board=lifestyle

Nina

ต้องขอ ออกตัวน่ะคะว่า วันก่อนเล่นเครื่องที่ไม่มีภาษาไทย แต่ต้องขอบคุณน่ะคะ เพราะว่าเคยสงสัยมากๆ เรื่องนี้เหมือนกัน และ ขอบคุณเวปนี้มาก มาก ซึ่งทำให้ดิฉันมีความรู้ในทุก ทุกเรื่องเลยคะ และทำให้รู้สึกดีที่คนไทยเราช่วยเหลือกัน

pall

สวัสดีค่ะคุณNina
 ขอบคุณมากค่ะและทั้งหมดต้องขอขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาช่วยให้ข้อมูลแก่กัน เราคนไทยช่วยเหลือกันเท่าที่จะชวยกันได้ค่ะ
 และขอเอาใจช่วยนะคะขอให้การเดินเรื่องยื่นคำร้องขอแต่งงานที่นี่
 ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีนะคะ
 ขอให้โชคดีค่ะ

หวึ่งค่า

สวัสดีค่ะป้าพอล และทุกๆคน

ตอนนี้ยื่นเรื่องขอสัญชาติสวิสแล้วค่ะ แต่ยังรอข่าวอยู่ว่าจะยังไง แต่เขาก็ตอบจดหมายกลับมาแล้วละค่ะ ว่าให้ใจเย็นเพราะคนขอเยอะ แต่ยังไงก็ไม่เกิน1ปีกับ6เดือนอาจจะได้ก่อนแต่ไม่เกินนี้(ที่เขาตอบกลับ) แต่ก็พึ่งจะยื่นไปประมาณ2-3เดือนเองค่ะ ถ้าได้แล้วเมื่อไรหวึ่งจะเข้ามาบอกอีกครั้งนะค่ะ ช่วงยังไม่ได้ก็จะเข้ามาอ่านหาความรู้เพิ่มเหมือนเดิมค่ะ