พาสบีของบุตรที่ติดตามมารดา

Previous topic - Next topic

แพรว

รบกวนขอคำตอบจากผู้รู้หน่อยนะคะว่า  ลูกเดิมของหญิงไทย ที่ติดตามแม่ที่แต่งงานกับชาวสวิส มาอยู่ที่นี่ และได้ถือพาสบีเหมือนแม่  หากแม่ต้องแยกทางกับสามีชาวสวิส ในขณะที่ยังไม่ได้พาสซี (เนื่องจากอยู่ไม่ถึง 5 ปี ) เท่าที่ทราบแม่ไม่มีสิทธิ์อยู่ในประเทศนี้   ต้องกลับประเทศไทย  อยากทราบว่าบุตรที่ติดตามมานั้น ต้องกลับพร้อมมารดาทันทีเลยหรือไม่ หรือต้องใช้เวลานานพอสมควร ข้อกฏหมายว่าไว้อย่างไรคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0024 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เจน

ไม่มีความรู้เลย รออ่านคำตอบอยู่ค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณเจน

สวัสดีค่ะคุณแพรว
 ต้องขอโทษด้วยนะคะที่รอคำตอบนานพอสมควร
 ช่วงนี้ป้ายุ่งมากมีปัญหาหลายอย่างที่ต้องจัดการอยู่
 และคนที่จะเข้ามาช่วยตอบก็มีปัญหาเกี่ยวกับคอม
 เข้ามาช่วยให้ข้อมูลไม่ได้ถ้าเขาเข้ามาได้เมื่อไรคงจะได้รับ
 คำตอบและข้อมูลทันที่ค่ะ
 รอคำตอบก่อนนะคะ
 ขอเอาใจช่วยค่ะเข้าใจถึงความเดือดร้อน
 และกังวลใจดีค่ะ

ถ้าใครมีข้อมูลและรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้
 มาช่วยกันตอบด้วยนะคะ
 ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เกตุ

เมียเก่าของสามีนะคะ นานมาแล้ว พอยื่นเรื่องหย่าลูกเขาโดนส่งกลับก่อนแล้วตัวแม่โดนส่งกลับทีหลังนะคะ ตอนนี้ไม่รู้เหมือนกันผ่านมานานแล้ว

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

บุตรที่ติดตามมานั้น ต้องกลับพร้อมมารดาทันทีเลยหรือไม่ หรือต้องใช้เวลานานพอสมควร ?
   จะกลับทันทีหรือยืดเวลาออกไป น่าจะพิจรณาจากหลายๆเหตุผล อย่างเช่น เป็นเด็กเล็กหรือเด็กโตแล้ว เด็กกำลังศึกษาอยู่ในระดับไหน เป็นชั้นที่สำคัญหรือป่าว เด็กพร้อมกับการปรับตัวเข้าสภาพแวดล้อมอีกครั้งไหม ฯลฯ
    แม้จะถือใบอนุญาตพำนักประเภท B เมื่อแยกกับสามี ก็อาจไม่จำเป็นต้องกลับ ต้องดูตามเหตุผลของการแยก
        ขอยกตัวอย่าง คนรู้จักกัน
 สามีเธอเป็นฝ่ายของหย่า หลังแต่งได้ 2 ปี เค้าให้เหตุผลว่าเริ่มอึดอัดหลังจากแต่งงาน เพราะเคยอยู่คนเดียวไม่ชินกับการที่จะอยู่รวมกับคนเยอะๆในบ้าน ฝ่ายหญิง เธอทำงานได้ไม่ถึงสองปี และพึ่งทำเรื่องเอาลูกติดจากเมืองไทยหนึ่งคนอายุ 12 ปีมาอยู่ได้ปี และเด็กก็กำลังเริ่มปรับตัวเข้ากับสภาพแวดดล้อมใหม่ได้ กำลังเริ่มเข้าใจภาษา  เธอเดินเรื่องขึ้นศาลเพื่อสิทธิที่เธอควรพึ่งได้รับอย่างยุติธรรม ผลออกมาให้แยกอยู่ก่อน โดยฝ่ายหญิงขอย้ายออกหาบ้านใหม่โดยฝ่ายชายจ่ายค่าเลี้ยงดูตามสมควร หลังจากแยก 2 ปี ก็หย่า ปัจจุบันเธอยังคงอยู่ที่นี้พร้อมลูกสาวซึ่งตอนนี้เรียนจบมัธยมต้นของที่นี่และทำงานแล้ว
   คนรู้จักคนนี้ เธอมีปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้อยู่ต่อได้แม้จะหย่าแล้ว
            - เหตุผลที่ฝ่ายชายของหย่า ไม่ใช่ความผิดของฝ่ายหญิง
            - ฝ่ายหญิงมีงานทำค้ำประกัยการยังชีพของตัวเองและลูก
                             ฯลฯ
  แม้ข้อกฎหมายจะเขียนกำหนดออกมาอย่างชัดเจน แต่บางครั้งก็ต้องตัดสินตามกรณีและเหตุผล ของเรื่อง

เจน

เราจะเริ่มต้นที่ไหนคะ  ไปปรึกษาหน่วยงานอะไร ที่เค้าพอจะช่วยหรือแนะนำ    คือคิดว่าปัญหาของตัวเอง คล้ายกับปัญหาของคนที่พี่นิดรู้จัก    จะต่างตรงที่เจนไม่มีงานทำ เป็นแม่บ้าน และลูกมาอยู่นานเกือบสี่ปีแล้ว  จะจบมัธยมอยู่แล้ว   คงกลับไปตั้งต้นใหม่เมืองไทยลำบาก  

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

สวัสดีค่ะคุณเจน ถ้าคุณอยู่ในเขตซูริค ขอแนะนำให้คุณติดต่อไปทาง          หน่วยงาน ฟิซ ศูนย์ให้การปรึกษาแก่สตรีต่างชาติ จากอัฟริกา อาเซีย ลาตินอเมริกา และยุโรปตะวันออก
     FIT Fraueninformationszentrum für Frauen aus Afrika Asien Lateinamerika und Osteuropa
 Badenerstrasse  134
 8004 Zürich
 Tel.01/ 240 44 22
    คุณสามารถบอกเจ้าหน้าที่ ที่รับโทรศัพท์ว่าขอพูดกับเจ้าหน้าที่ ที่เป็นคนไทย ซึ่งจะอยู่ประจำที่ศูนย์ทุกวันจันทร์ แต่ถ้าโทรไปวันอื่นก็สามารถฝากเบอร์โทรติดต่อกลับได้นะค่ะ เจ้าหน้าที่ที่นั้นอัธยาศัยดีมากๆ ขอให้ปัญหาของคุณแก้ไขไปในทางที่ดี และขอให้คุณเข้ามาคุยมาระบาย ขอให้ถือว่าบ้านหลังคาแดงเป็นที่พักเหนื่อยของ นักเดินทาง( ชีวิต )