อยากถามพวกพี่ๆ เพื่อนๆในนี้น่ะค่ะ ว่า ถ้าเราจะไปสวิส ในเดือน พ.ค. นี้

Previous topic - Next topic

ลูกหมูน้อยในป่าใหญ่

เราสามารถขอVisa ล่วงหน้าได้กี่วันคะ เพราะว่าจะได้เตรียมให้แฟนออกหนังสือเชิญ และเราจะได้จัดวันเวลา เพื่อที่จะได้เข้ากรุงเทพฯ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0023 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เทวี

การขอวีซ่ามาสวิสเทวีอยากให้คุณเข้าไปศึกษาดูที่เวปนี้นะคะhttp://www.eda.admin.ch/bangkok_emb/t/home.htmlที่นี่มีบอกหมดเลยว่าต้องทำยังไงและเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ส่วนระยะเวลาในการรอก็ประมาณ6-8สัปดาห์ค่ะว่าแต่ว่าจะขอวีซ่าแบบไหนก็ต้องดูกันอีกทีนะคะ เตรียมตัวให้พร้อมก่อนไปยื่นเอกสารนะคะ เพราะว่าส่วนตัวเทวีเองยื่นครั้งแรกไปยื่นกับแฟนที่สถานทูตก็ไม่ผ่านแล้วค่ะ ทางสถานทูตบอกว่าเรายังเด็ก ทั้งที่ก็อายุ25แล้ว แถมเขาว่าหน้าตาดี..อันนี้ไม่รู้จริงอะเปล่านะ เขากลัวเรามาทำงานอย่างว่าแล้วจะไม่กลับมาเมืองไทย เพราะวีซ่าที่เทวีขอครั้งแรกเป็นแบบ Visitor จะอยู่ในแค่3เดือนเท่านั้น แฟนเทวีสงสัยมากว่าทำไมตัดสินว่าวีซ่าไม่ผ่านง่ายๆขนาดนี้เลยยื่นอุทรณ์ทันทีอันนี้จ่ายเพิ่มอีก1800บาท กว่าๆจำไม่ได้และเทวีต้องเตรียมเอกสารเพิ่มเติมคือให้ทางบริษัทที่เทวีทำงานอยู่ออกใบรับรองว่าเทวีจะกลับมาทำงานต่อที่เมืองไทย แล้วทางแฟนเทวีที่อยู่สวิสก็ต้องใช้เงินค้ำประกันหรือว่าโชว์บุ๊คแบ็ง 600,000บาทแนะค่ะ ทำเอายุ่งอยู่เหมือนกัน แต่หลังจากนั้นทุกอย่างก็เรียบร้อยใน8สัปดาห์ค่ะเป็น8สัปดาห์ที่ทรมานน่าดูเลย พอได้มาแล้วคราวนี้ต้องกลับเมืองไทยเพราะวีซ่าหมดอายุ ก็ต้องกลับไปทำวีซ่าใหม่เลยทำวีซ่าเพื่อขึ้นมาแต่งงานคราวนี้วีซ่าผ่านภายใน1วันทำการหลังจากที่ทางสวิสได้รับเอกสารจากทางเมืองไทยแล้ว เพราะว่าเทวีทำทุกอย่างถูกต้องค่ะ เรียกว่าครั้งที่2นี่เร็วมากๆก็ได้มาอยู่ที่นี่สมใจอยากแล้วค่ะ แต่ตอนนี้หนาวววววววววววมากๆ เอาใจช่วยนะคะขอให้วีซ่าผ่านเร็วๆ และง่ายๆด้วย

เทวี

เอ่อลืมตอบค่ะว่าขอล่วงหน้าได้กี่วัน อันนี้ในแบบฟอร์มที่คุณยื่นขอวีซ่าเขาจะให้คุณระบุว่าคุณต้องการเดินทางมาวันไหนนะคะ เขาจะกำหนดระยะเวลาให้ แต่แนะนำว่าคุณสามารถไปทำการขอวีซ่าไดตั้งแต่ตอนนี้เลยไม่มีปัญหาค่ะ เพราะว่าเราระบุวันเดินทางคร่าวๆให้สถานทูตทราบอยู่แล้ว

ลูกหมูน้อยในป่าใหญ่

ขอบคุณมากค่ะ คุณเทวีที่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากค่ะ หวังว่าเราคงได้มีโอกาสเจอกันในสวิสนะคะ

ขอบคุณอีกครั้งนึงค่ะ

vava

คุณเทวีคะ เอกสารที่ว่าให้ที่ทำงาน ออกใบรับรองว่าจะกลับมาทำงานที่เมืองไทย เขียนลักษณะอย่างไรคะ แล้ว ถ้าแจ้งว่า ออกจากงาน แล้วไปสวิส  มีแนวโน้ม จะผ่านมั๊ยคะ ช่วยตอบด้วยคะ ตอนนี้ อยากทราบมาก ขอบคุณคะ (กำลังยื่นเอกสารทำวีซ่าคะ)