ขอความกรุณาช่วยหาที่อยู่ให้หน่อยค่ะ

Previous topic - Next topic

นู๋เมย์

ขอเรียนคุณ ความคิดที่ 14  
 การจะหาที่อยุ่ตามเบอร์โทรนั้น ถ้าเค้าไม่ต้องการให้ทราบเค้าก็จะบล็คเอาไว้ค่ะ แต่ถ้าเจอก็แสดงว่าสามารถหาได้และไม่ผิด เพราะว่าก็เป็นเหมือนการติดต่อสื่อสารค่ะ ....และอีกอย่างถ้าเราถามจากเจ้าตัวก็ได้ แต่อยากให้เค้าตื่นเต้น ค่ะ อีกอย่าง ถ้าเป็นเรี่องร้าย ๆ ดิฉันคงไม่ให้ใครมารู้ด้วยมากมายหรอก ... อีกอย่าง ป้าพอล ท่านเป็นผู้ใหญ่และมีความรู้ และประสบการณ์ ท่านคงรู้ได้เองว่า ควรหรื่อไม่ควร...ซึ่งดิฉันก็ไม่ได้ไปบังคบท่าน แล้วแต่ว่าจะสามารถช่วยได้หรือเปล่า  

แต่ก็ขอขอบคุณ คุณนะ ค่ะที่แนะนำ...

นู่เมย์

เรียนป้า พอล  
 เมย์ได้อ่านข้อความที่ 14 แล้ว รู้สึกเกรงใจป้าพอลค่ะ แต่ก็อยากจะชี้แจงถ้าหากว่าทำให้ป้าอึดอัดใจนะค่ะ....ต้องขออภัยด้วยค่ะถ้าหากการขอความช่วยเหลือเป็นเรื่องไม่ดี..แต่ว่าเมย์ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีเลยค่ะ และคนที่คบอยู่ก็เป็นคนดีและจริงใจ...ไม่มีอะไรที่แอบแฝงและเลวร้ายค่ะ เพียงแต่อยากทราบว่า ที่อยู่ตรงกันหรือเปล่าจะได้ เทียบกัน ..ซึ่งก็คิดจะถามเจ้าตัวเค้าอยู่แล้วค่ะ ..แต่ว่านี้จะใกล้วันเกิดเค้าแล้ว อยากให้เค้าดีใจ และเห็นความสนใจเอาใจใส่จากเรา ซึ่งสามารถหาที่อยู่จนส่งของไปให้ได้นะ .....  

เมย์ต้องขออภัยอย่างสูงนะค่ะ ถ้าทำให้ลำบากใจค่ะ  

pall

สวัสดีค่ะขอยุ่งหน่อยเถอะ  
 ขอบคุณมากค่ะที่เตือนด้วยความหวังดี  
 ป้าอยู่นี่มานานและโตพอสมควรรู้ว่าการทำสิ่งไหน  
 ควรจะทำหรือไม่ควรทำ.ขอคุณอีกครั้งสำหรับคำเตือนค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะนู่เมย์  
 ขอโทษด้วยที่ตอบช้าไปหน่อย  
 ช่วงนี้ไม่อยู่บ้านเลยและไม่ได้ค่อยเข้ามาในเวบ  
 อย่าคิดว่าป้าอึดอัดใจในการช่วยเหลือเลยจ๊ะ  
 และอย่าคิดมาก..ป้าเองยังไม่ได้คิดอะไรเลย.  
 ถ้ามีอะไรเข้ามาถามอีกก็แล้วกันนะ..  

เป็นธรรมดาของมนุษย์ย่อมมีความคิดต่างกัน  
 ทุกคนมีสิทธิที่จะคิดได้หลายๆอย่าง...มีความเป็นอิสระ  
 การเตือนกันเป็นสิ่งที่ดีถ้าเตือนอย่างถูกจุด....และมีเหตุผล  
 เราควรรับฟัง...ป้าเองไม่ถือเรื่องอายุเลยถ้าผิดจะรับฟังเสมอ..!!!!!  

เรื่องที่อยู่ที่ถามมานี้การหาที่อยู่เป็นเรื่องธรรมดาชองคนที่นี่  
 ใครๆก็มีสิทธิค้นหาได้....ถ้าเขาแจ้งบอกไว้..  
 เราสามารถหาได้จากสมุดโทรศัพท์  
 ซึ่งจะมีบอกเขตรัฐต่างๆและเมืองต่างๆ  
 ขอให้เราแค่รู้ชื่อเท่านั้นก็ค้นหาได้..  
 และจากเวบที่เขาให้ค้นหา...จะมีอาชีพ(ถ้าเขาแจ้ง)...เขียนบอก  
 ถ้าเขาไม่แจ้งบอกก็ไม่สามารถหาได้...  

ถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับการค้นหาที่อยู่..  
 ว่าเป็นการละเมิดสิทธิแล้ว...  
 ทางDirechtories Telefonbuch  
 และทางเวบที่เขาจัดหาให้คงมีปัญหามานานแล้ว  
 และคงฟ้องร้องกันมานานแล้ว...  
 ถ้าสิ่งเหล่านี้ถือว่าเป็นการละเมิดสิทธิส่วนบุคคลแล้ว..  
 จะมีDirechtories Telefonbuch..  
 จัดขึ้นมาทำไม..ต้องจ่ายเงินด้วย...  
 ไม่ใช่ฟรีนะ....  

ป้าไม่ใช่คนแรกที่หาที่อยู่หรือหาเบอร์โทร...  
 จากสมุดของคนที่นี่....  
 เพื่อนลุง...หรือลุง.....หรือคนสวิสอื่นๆเขาก็ทำกัน.......!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!  

pall

นู่เมย์  
 ป้าไปค้นหาเพิ่มเติมและลูกชายก็ช่วยค้นหาให้  
 มีแต่ที่อยู่ที่ให้มาจ๊ะ  
 ป้าได้มาจากเวบนี้  

http://tel.search.ch/  
 ป้าคิดว่าส่งไปทางที่อยู่ที่หาได้  
 ถ้าย้ายที่อยู่...ทางไปรษณีย์หรือทางเมียเก่า  
 ก็จะจัดส่งไปให้..

นู๋เมย์

ขอบคุณค่ะสำหรับความช่วยเหลือ อีกทั้งคำพูดที่ให้กำลังใจ...

หวังดีฮะ

คห.14 เก่งกฎหมายจังนะ ระวังจะกลายเป็น ความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอดนะครับ

ทิรามิสุ

อย่าว่าแต่หาที่อยู่เลยค่ะ ขนาดไปเยี่ยมป้าพอลที่บ้าน ก้อมีข้อมูลแค่เบอร์โทรบ้านป้า ชื่อจริง นามสกุลจริงป้า ก็ไม่รู้จัก  
 เขายังมีเวปไซส์บอก ใส่แค่หมายเลขโทร ก้อมีที่อยู่ออกมา พอตั้งใจจะไปเยี่ยมป้าพอล ก้อเอาที่อยู่ใส่ในเวปเดินทาง ก็จะเป็นแผนที่ถนนออกมาให้เราเลยค่ะ เริ่มตั้งแต่หน้าบ้านไปจนถึงบ้านป้าพอล ระบุละเอียดขนาดว่าขับรถไปกี่นาที เป็นระยะๆๆ  
 ป้าจำได้ไหม วันที่ปุ๊ยไปเยี่ยมอ่ะ ทำไมปุ๊ยไปถูก ก้อเพราะมีเวปอำนวยความสะดวกค่ะ ปริ๊นออกมาแล้วก้อขับตามเลย ถ้าคนไหนรวยไหน พอมีกำลังซื้อ เนวิเกเตอร์ ก้อซื้อติดรถเลย แผนที่ของสวิสเขาทำละเอียดทุกตรอกซอกซอย ค่ะ ไปหาเพื่อนไม่เคยหลงเลย

pall

สวัสดีจ๊ะปุ๊ย  
 ใช่จ๊ะที่สวิตฯการหาข้อมูลเกี่ยวกับที่อยู่  
 และเบอร์โทรศัพท์แบบนี้  
 ถือว่าเป็นข้อมูลธรรมดามาก  
 และเป็นข้อมูลเปิดเผย......ไม่มีความลับ...  
 ไม่ใช่ข้อมูลเกี่ยวกับประวัติ..เงินเดือน..ฯลฯ....  
 แบบนี้ถ้าเราไปค้นสืบหาจะถือว่า...ละเมิดสิทธิ...โดนฟ้องร้องได้  
 คนของรัฐถ้าอยู่ในหน้าที่ที่ต้องตรวจสอบถึงจะทำได้  

ข้อมูลเปิดเผยแบบหาที่อยู่..และเบอร์โทรศัพท์..  
 เราสามารถหาได้จากหลายแห่ง..ไม่ว่าจะเป็นสมุดโทรศัพท์  
 จากเน๊ต..หรือจาก ตู้โทรศัพท์ของสวิสคอมที่ตั้งไว้ข้างนอก  
 ก็ยังสามารถกดหาที่อยู่คนที่ตอ้งการหาได้เลย  

**ถ้าเราไม่ตอ้งการเปิดเผย...ก็แจ้งปิดข้อมูลได้**  

ถ้าการหาข้อมูลแบบนี้เป็นการละเมิดสิทธิ....ของบุคคล  
 แบบนี้สวิสคอมคงโดนฟ้องมานานแล้ว.....  
 ที่ปล่อยข้อมูลลูกค้า ออกมา..............  
 ป้าไม่เข้าใจว่าการหาข้อมูลที่เปิดเผยแบบนี้  
 จะมีปัญหาตรงไหน  

********ตามที่คุณ.ขอยุ่งหน่อยเถอะตำหนิป้ามา....*******  

แล้วป้าจะมาส่งข่าวใหม่.ตอนนี้ยังไม่ว่างเลย  
 เพราะยุ่งไม่ค่อยอยู่บ้าน..  
 และช่วงนี้กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้..  
 ยอมรับว่าไม่ยอมปล่อยให้เรื่องนี้ผ่านไปง่ายๆ...

pall

สวัสดีค่ะคุณขอยุ่งหน่อยเถอะ...............!!!!!!!!!!!!  

หลังจากที่เช็คไอพีของคุณ.และรู้แล้วว่าคุณเป็นใคร  
 มีจุดประสงค์....อะไร....  

ถ้าคุณข้องใจหรือมีปัญหาอะไรต่อไปข้างหน้า  

นี่คือเมล์ที่คุณสามารถเขียนมาติดต่อได้จะรอค่ะ  

somsri007@hotmail.com  

ข้าวจ้าว

สวัสดีค่ะป้าพอล ,นู๋เมย์, คุณทิรามิสุ, คุณตุ้ม และคุณเทียนหอม  

น่าสงสารคุณ ขอยุ่งหน่อยเถอะ จังเลยอะ คุณจะรู้มั้ยเนี้ยว่าการกระทำของคุณ (การที่คุณมาออกความเห็นโง่ๆแบบเนี้ย) มันทำให้คนทั้งโลกที่เค้าเข้ามาอ่าน เค้าได้เห็นถึงสมองใสๆของคุณโดยไม่ต้องสแกรน์ว่ามีเส้นหยักในสมองน้อยมากๆเลย หัดทานยาบำรุงสมองมั้งนะคะ เป็นห่วงค่ะ  
 แบบว่าเป็นคนตรงๆ เลยเกาคำพูดให้ดีกว่านี้ไม่ได้ ขออภัยด้วยนะคะ  
 ข้าวจ้าวก็เข้ามาอ่านเวปป้าประจำล่ะคะ แต่ไม่ค่อยได้ออกความเห็นเพราะความรู้น้อย ก็เลยต้องศึกษาไปเรื่อยๆ เลยคิดว่าอะไรที่เราไม่รู้จริงอย่ามาออกความคิดเห็นจะดีกว่า( จำไว้นะคะ คห.14 ) และขอชมว่าเวปป้าเค้ามีคุณภาพมากนะคะ ข้อมูลก็แน่นมาก ขอบคุณป้าอีกครั้งค่ะที่สร้างเวปดีๆอย่างนี้ขึ้นมาให้พวกเราคนไทยในสวิสได้ความรู้อีกเยอะเลย จะเป็นกำลังใจให้ตลอดไปค่ะ