News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**ปรึกษา....หารือกัน...**

Previous topic - Next topic

pall

สวัสดีจ๊ะพิราบสีชมพู
 ดีใจที่แวะเข้ามาทักทายกันจ๊ะ.
 อ่านที่เล่ามาป้าเห็นใจมากจริงๆ
 เจ็บป่วยเกี่ยวกับโรคไขข้อ..ทรมารจริงๆ
 เห็นหลายคนเป็นแล้วสงสารมาก
 แบบนี้พิราบสีชมพูต้องอดทนพยายามหลีกเลี่ยง
 พวกอาหารต้องห้าม..ตอนแรกอาจจะทำลำบากหน่อย
 ลองกินอาหารมังสะกินไหมจ๊ะ
 ป้าซื้อกินจากมิโกรและโคป..กินแบบกันตาย
 แต่บางอย่างไม่เลวนะ..เนื้อเอามาทำน้ำยาป่ากิน
 รสชาติก็พอกินได้.กินกับขนมจีน.
 วันหลังเข้ามาเล่าให้ฟังบ้างซีจ๊ะสนใจมาก
 เราคุยกันแล้ว..ป้ายังไม่รู้เลยว่าพิราบสีชมพูอยู่ที่ไหนจ๊ะ
 พยายามรักษาตัวนะ..เอาใจช่วยจ๊ะ

pall

สวัสดีจ๊ะนิด
 อ่านแล้วสงสารมากที่คอมนิดชิงช่องน้อยจากไปก่อน
 ตัดใจปล่อยน้องเขาไปก็แล้วกัน..เขาทำบุญกับนิดมาแค่นี้
 เอาใจช่วยขอให้นิดได้คอมมาไวๆนะ...
 ป้ายังไม่เคยออกไปเล่นคอมข้างนอกเลย
 ที่เบิร์นก็มีเน็ตคาเฟ่เหมือนกัน..แต่ไม่รู้ว่าแถบที่อยู่มีไหม.
 ขอบใจมากจ๊ะสำหรับสูตรที่จะนำมาลง..

ทิรามิสุ

เอาสูตรเค้กโรล ใส้ผลไม้ไปฝากไว้ที่ห้องครัวป้าแล้วนะคะ ขอให้อร่อย

พิราบสีชมพู

สวัสดีค่ะป้า _/|\_กราบขอบพระคุณในความห่วงใยของป้ามากค่ะ ค่ะ มันทรมานมากจริงๆโรคนี้ ยิ่งเวลาหน้าหนาวนะ พิราบแทบอยากตาย มันเจ็บปวดไปทั้งร่าง เมื่อก่อนนี้ไม่ทราบแน่ชัดว่าเป็นอะไร หมอก็เอาแต่บอกว่าเป็น Rheuma.หึ จนเวลาล่วงเลยมาเป็นหลายปีพึ่งลงมติเพราะอาการมันบ่งบอกเต็มๆ ตามข้อนิ้วมือเหมือนมีอะไรสักอย่างพยายามดันตัวออกมา ฮือๆๆเจ็บ เวลานี้ต้องคอยบริหารนิ้วให้มากๆห้ามอยู่นิ่งเฉย(ไม่งั้นหมดสิทธิ์แบมือ)T-T
 ส่วนเรื่องอาหารมังสิวิรัตนั้น พิราบขอตัวค่ะ แหะๆ เคยทานมาเป็นปีๆตอนนี้เห็นแล้วรับไม่ได้เลยค่ะ ขอตัวทาน ผัดสด และเนื้อสัตว์ทิ่เขาไม่ห้ามไปก่อนอิอิ.
 ส่วนสูตรน้ำสปาเก็ตตี้ของพิราบนั้นไม่มีอะไรพิเศษค่ะ คือ ใสทุกอย่างลงไปตามทิ่ใจต้องการ แหะๆๆ
 1.ส่วนสำคัญของน้ำซอสก็ น้ำมะเขือเทสทิ่ MMM ทิ่เขาหั่นเป็นชิ้นเล็กๆนะคะ 1กระป่องใหญ่
 2.เนื้อหมูบด 500gหรือเนื้อวัวบด
 3.เครื่องเทสของยุโรปก็มี ItalianischeGourmet Mix ---Aromat ---sall ---Gemuese Boullon.
 4.น้ำมันมะกอก Oliven-Oel ข้อนี้ต้องใช้น้ำมันตัวนี้ค่ะจะอร่อยมาก อิอิ
 6.ผักทิ่ใส่ก็มี เห็ดขาวสด สุเก็ตตี้(ลูกบวบสวิส)หั่นลูกเต๋า
 วิธีทำ.
 ตั้งกระทะให้ร้อนจิ๋ ใส่กระเทียมและหอมใหญ่ทิ่หั่นเล้กๆลงไป พอกลิ่นหอมฉุยก็ ใส่เนื้อบด เกลือ และเครื่องเทสต่างนั้นลง(Boulion/ก้อนนะคะ และทิ่สำคัญ ต้องเคี่ยวเป็นชั่วโมงไฟอ่อน ก่อนยกลง 15นาทีค่อยใส่ผักทิ่ชอบลงไปค่ะ
 ป.ล ป้า ถ้าไม่อร่อยส่งมาทางนี้เด้อค่ะ เอิ้กๆๆ รับเรียบ..
 อ้าวๆๆเกือบลืมไป ต้มเส้นด้วยเด้อค่ะ เส้นสปาเก็ตตี้ ก็ซื้อจาก MMMนั่นแหละเจ๊า..

pall

สวัสดีจ๊ะปุ๊ย
 ขอบใจมากจ้าสำหรับสูตรอาหาร
 น่ากินมากเลย..ต้องรอฝ่านให้มาบ้านก่อน
 จะลองทำกับฝ่าน..เพราะฝ่านชอบกินขนม

pall

สวัสดีจ๊ะพิราบสีชมพู
 อืมฟังอาการที่เล่ามาแล้วต้องย้อนมาดูตัวเอง
 ป้าเองตั้งแต่เริ่มเข้าวัยทอง..รู้สึกคันมาก...
 ปลายนิ้งจะจี๊ดๆๆๆๆๆๆเหมือนมีอะไรมาแทง
 ตอนนี้กินยาทุกวันถ้าไม่กินก็ตอ้งเกาเหมือนลิงกรังเลย.

สะปาเก๊ตตี้ชอบมาก.กินได้ไม่เบื่อ..
 สูตรป้าเป็นสูตรที่น้องเลี่ยนมาเห็นต้องร้องไห้
 ป้าจะใส่พริกทอด..ใส่เนยแข็งขูด..
 ใส่น้ำตาล..ใส่กระเทียม...นี่คือสูตรป้ากินกันตาย

ขอบใจมากจ๊ะท่าทางน่ากินมาก

ท่าทางพิราบสีชมพู จะรักMMM...มากแน่ๆ
 เพราะเครื่องปรุงมีแต่ยี่ห้อนี้
 ป้าก็ชอบMMM...
 เพราะลดราคาทีไรลด33% ของCoopลดแค่25%
 ต้องรอจนเย็นถึงจะลดราคา50%

เกตุ

มารายงาน...ตามพี่ 14 ค๊าป้า บ้านเพิ่งจะมีเน็ตเข้า ดีว่าน้ำกับไฟเข้ามาก่อนหน้านี้แร่ะ เกตุไปแปะวิธีต้มมาม่าได้ป่าวคะป้า คือเห็นพี่นิดทำกับข้าวไม่ค่อยเก่งแล้วเนี่ย ระดับเกตุก็คงได้แค่เนี่ยล่ะค่ะ

ซาลามี่

เข้ามาแซวค่ะ

ป้าพอลน่าจะมีรางวัลแจกให้แม่ครัวนะคะ
 แบบว่า เมนูของใคร มีคนเข้าตอบ มากที่สุด ก็รับไปเลย ไม้เท้าเดินเขาหนึ่งคู่ อิอิ

เห็นที่ร้านขายของเก่า ขายไม้เท้ากันอันละสองสามฟรังค์เองอ่ะ!