รบกวนตอบคำถามเรื่องการเดินทางในSwitzerlandค่ะ

Previous topic - Next topic

pall

สวัสดีจ๊ะน้องเมษ์
 แบกเป้มาปีนเขากันไหมล่ะ555555...
 จะพาปีนเสียให้เข็ดสวิตฯไปเลยจ๊ะ

pall

สวัสดีจ๊ะหนูใหม่

ป้าดูตารางที่ใหม่ทำแล้วดีจ๊ะ
 แล้วจะมาคุยอีกครั้ง...เรื่องตารางที่หนูใหม่เขียนขึ้นมา..
 ตอนนี้อยากจะถามว่าตอนที่มาถึงสวิตฯนี่กี่โมงจ๊ะ
 คือจะทราบช่วงเดินทางจากZuerich...มา  Bern
 แล้วจะมาคุยเรื่องตารางใหม่..

เรื่องตั๋วจากZuerich - Schaffhausenไปกลับ
 มาซื้อได้ที่ช่องขายตั๋วที่สถานีรถไฟ...
 ซื้อก่อนล่วงหน้าได้จะได้ไม่เสียเวลา...จะได้เดินทางไป
 Schaffhausenได้เลยเพราะเวลาจำกัด
 ราคาตั๋วต้องจ่ายราคาเต็ม..เช็คได้จากSBB

แค่นี้ก่อนนะจ๊ะแล้วป้าจะเข้ามาคุยใหม่เกี่ยวกับตาราง
 ที่หนูใหม่จัด..

หนูใหม่

ขอบคุณป้าPallมากๆเลยค่ะ หนูใหม่คิดว่าน่าจะไปถึงZurichประมาณ7.00น.ค่ะ ป้าจะแนะนำอะไรเพิ่มไหมคะ

น้องต่ายค่ะ

หวัดดีค่ะหนูใหม่ ต่ายนะคะ ต่ายพักอยู่ที่ลูเซินเหมือนกันค่ะ น่าเสียดายจังที่หนูใหม่มาเดือนหน้า เพราะว่าถ้ามาก่อนวันที่ 29 พค. จะชวนให้มาพักที่บ้านต่ายค่ะ จะได้ไม่ต้องเสียค่าห้องที่โรงแรม แต่พอดีหลังวันที่ 29 พค. คุณพ่อคุณแม่ต่ายจะมาเยี่ยมประมาณ 1 เดือน แต่หลังจากนั้นห้องต่ายก้อจะว่างอีกค่ะ แต่ถ้าหนูใหม่เซ็ตวันแล้วก้อไม่เป็นไรนะคะ แต่ถ้าเปลี่ยนวันได้ก้อเชิญนะคะ ยินดีต้อนรับค่ะ

หนูใหม่

ขอบคุณคุณต่ายมากๆสำหรับนำใจที่มีให้ค่ะ แต่เผอิญลาได้เฉพาะช่วงนี้น่ะค่ะ ไว้มีโอกาสจะขอไปเยี่ยมคุณต่ายก็แล้วกันนะคะ

ตุลย์-ยุ้ย

สวัสดีค่ะคุณหนูใหม่...

พอดีเพิ่งกลับมาจากสวิตค่ะ ก็เลยมาช่วยแนะนำนิดหน่อย ยุ้ย-ตุลย์ ไปกับแพ็คเกจของสวิสแอร์เหมือนกันนะคะ เพิ่งกลับมาเมื่อวันศุกร์ที่แล้วเราจองกับดีทแทรเวล ให้เขาจองที่พักให้ 3 วัน ตอนนั้นมันเป็น เบิร์น ลูเซิร์น อินเตอร์ลาเกิ้น (แต่ตอนนี้ดูเหมือนจะเป็น เบิร์น บริก ซูริค) แต่เราขอเปลี่ยนเบิร์น เป็นเจนีวา เพิ่มเงินนิดหน่อย แล้ว จองเอง 1 วัน พักกับพี่ทอมที่บาเซิ่ลอีก 1 วัน แล้วก็พักที่ลอนดอน 1 วัน  

เท่าที่อ่านดูโปรแกรมเที่ยวของคุณแล้ว ค่อนข้างจะคล้ายกับของยุ้ย-ตุลย์ นะคะ ถ้าขึ้นเครื่องเวลาเดียวกันคือ 23.30 น. คุณหนูใหม่น่าจะถึงตอน 6.25 น. และน่าจะทันได้ขึ้นรถไฟออกจากซูริคเที่ยว 7.13 น. น่าจะทันนะคะ ยังไงลองปริ้นต์ตารางเวลาไปเลยก็ดีค่ะ เพราะเวลาแทบจะไม่คลาดเคลื่อนเลย แล้วก็สะดวกดีเวลาจะดูเรื่องของการต่อรถไฟ ของเราเองก็ปริ้นท์โปรแกรมของทุกวันไปเลยอะค่ะ ว่าจากไหนไปไหน กะเวลาเอาว่าจะเริ่มออกเดินทางกี่โมง ถึงกี่โมง ใช้เวลาเดินเที่ยวเท่าไร จะย้ายออกจากเมืองนั้นกี่โมง

อ้อ...สวิสพาสตอนไปถึงอย่าลืมเอาไปประทับตราท validate ที่ช่องขายตั๋วที่สถานีด้วยนะคะ

เท่าที่ดูโปรแกรมแล้ว วันแรก คุณหนูใหม่น่าจะมีเวลาเยอะที่สุด เพราะเอาจริงๆ เรา 2 คนเดินเบิร์นแล้ว คิดว่าทั่วพอประมาณนะคะ ใช้เวลาประมาณ 3 ชั่วโมงกว่าเอง รวมกับที่หลงไปแถวๆ rose garden (ตรงที่เลยจากบ่อหมีไปแล้วอะค่ะ)  

ส่วนโปรแกรมวันที่ 2 ของคุณหนูใหม่ ถ้าขึ้นทั้ง 2 เขาจะเหนื่อยไปหรือเปล่าคะ เพราะแค่จุงเฟรา ใช้เวลาไปกลับก็ 4 ชั่วโมงกว่าๆ แล้ว แถมข้างบนมีอะไรให้ดูเยอะพอสมควร เลยค่ะ อีกอย่าง interlaken สวยกว่าที่คิดไว้พอควร ถ้ามีเวลาน่าจะลองเดินดูนะคะ ทางเดินระหว่าง 2 สถานี interlaken west  กับ ost มีสวนสวยดีค่ะ แล้วก็ด้านหลังสถานี west ที่ติดกับท่าเรือไปล่องทะเลสาปที่ thun เป็นทางเดินเลียบคลอง (คงเรียกคลองได้มั๊งคะ) ก็สวยเหมือนกันค่ะ

แต่ถ้ายังไงอย่าลืมจองตั๋วขึ้นจุงเฟราไปจากที่นี่เลยนะคะ จะได้ราคาถูกกว่ามาก เห็นว่าถ้าซื้อที่นั่นอยู่ประมาณ 150 chf นะคะถ้าจำไม่ผิด แต่ถ้าซื้อจากนี้ ตอนเราซื้อราคา 3150 บาทค่ะ ส่วนถ้าจะล่องเรือในทะเลสาป thun เรือออกจากที่ interlaken west  รอบแรก 8 โมงกว่าๆ ค่ะ

วันที่ 3 ของเราตรงข้ามกับคุณนิดหน่อยเพราะเราเดินทางจาก lucerne มา zermatt แต่ก็คงจะใช้เวลาเท่ากัน 4 ชั่วโมงนิดๆ ถ้ายังไงจะขึ้นไปชมวิว matterhorn ที่ gornergrat  ก็ซื้อตั๋วได้ตรงข้ามสถานีรถไฟ zermatt เลยนะคะ 50 ฟรังค์กว่าๆ โชว์สวิสพาสด้วย จะได้ลดราคา (วันนั้นน่าเสียดายที่เราขึ้นไปไม่เห็นยอดเพราะหมอกหนา ร้านอาหารข้างบนก็ปิดซ่อมอยู่ แต่โชคดีอยู่อย่างคือ ขึ้นไปคนน้อยมาก เดินสบายดีค่ะ)

ที่พักที่ lucerne เราได้พักที่ monopol โรงแรมดีมากเลยค่ะ ห้องใหญ่ที่สุดในทริปที่เขาจองให้ค่ะ อาหารเช้าก็ดีที่สุดด้วย ในลูเซิร์นจริงๆ แล้วเดินไม่ยากนะคะ ที่เน้นๆ ก็คงจะเป็นในเมืองเก่าของเขาที่นอกจากจะเมืองสวยแล้ว ยังเป็นแหล่งช็อปปิ้งด้วย แล้วก็เดินเลียบทะเลสาปด้านที่ผ่านหน้าร้าน bucherer ไป เส้นนั้นสวยดีค่ะ

ส่วนเรื่องตั๋วที่ซูริค ขออนุญาตช่วยตอบนะคะ พอดีเราก็เจอกับพี่คนไทยที่เขาเป็นไกด์อยู่ที่ซูริคระหว่างทางตอนกลับมาจากจุงเฟรา เขาแนะนำว่า ให้ซื้อตั๋ว ซูริคพาส อะค่ะ ไม่แน่ใจนะคะว่าเขาเรียกแบบนี้หรือเปล่า ราคาประมาณ 25 ฟรังค์ ขึ้นรถใน region นั้นได้หมด ไม่ว่าจะเป็น tram รถ bus ส่วนรถไฟ ก็ไปได้ถึง winterthur, Schaffhausen ได้ จะประหยัดกว่า

คือวันนั้นเราไม่ได้ซื้อตั๋วแบบที่เขาแนะนำนะค่ะ ก็เลยเสียค่าตั๋ว return trip จาก zurich airport (flughafen) - Zurich HB (ตัวเมือง) ก็ตั้งคนละ 11 ฟรังกว่าๆ แล้วค่ะ  

ป.ล. แนะนำนะคะว่า ถ้าไม่มีอะไรต้องแพ็คใส่กระเป๋าก็น่าจะเช็คอินกระเป๋าให้เสร็จไปเลยนะคะ อาจจะแยกออกมาเฉพาะกระเป๋าที่ถือขึ้นเครื่อง จะได้ไม่ต้องกังวล สามารถเช็คอินก่อนเดินทางได้มากที่สุด 24 ชั่วโมงก่อนไฟลท์นะคะ เราก็เช็คอินก่อน แล้วออกมาเดินเล่น กว่าจะกลับไปขึ้นเครื่องก็ก่อนเวลา boarding ที่ gate แค่ 5-10 นาทีเองค่ะ (555 เฉียดฉิวไปมากทีเดียวค่ะ ตัวอย่างไม่ดีเลยค่ะ)

ยังไงหวังว่าประสบการณ์ของเรา 2 คนคงช่วยคุณได้บ้างนะคะ เพราะจริงๆ แล้วเราก็ได้ที่เวบบอร์ดนี่แหละค่ะที่ช่วยเอาไว้ได้มาก ก่อนไปก็กลัวเหมือนกันว่าจะหลงมั๊ย จะขึ้นรถไฟถูกหรือเปล่า แต่พอเอาเข้าจริงแล้ว การคมนาคมที่นี่สะดวก และเข้าใจง่ายมากจริงๆ ค่ะ คนสวิสก็ใจดี อย่างเวลาจะข้ามถนน ยังไม่ทันเดินมาถึงทางข้ามเลย แค่ทำท่าจะข้าม เขาก็หยุดรถให้แล้ว (ยกเว้นแถวๆ เจนีวา, โลซานน์ นะคะ) ประทับใจมาก

ตุลย์-ยุ้ย

อ้อ...ลืมบอกอีกอย่างตอนกลับลงมาจาก จุงเฟรา คุณหนูใหม่ ลองเปลี่ยนเส้นทางขากลับ แวะไปเที่ยว grindewald สักชั่วโมงสิคะ เมืองเล็กๆ เงียบๆ สวยดีค่ะ

แล้วก็ตอนเราไปเราใช้ lonelyplanet เป็นคู่มือ ถ้าคุณหนูใหม่ต้องการใช้ เรายินดีให้ยืมได้นะคะ จะได้ไม่ต้องไปซื้อให้เสียแพงเปล่า ไม่ต้องเกรงใจนะคะ

น้องต่ายค่ะ

ได้ค่ะ แล้วไว้เจอกันนะคะหนูใหม่

หนูใหม่

ขอบคุณคุณตุลย์-คุณยุ้ยมากเลยค่ะ รบกวนถามเพิ่มว่าถ้าอย่างนั้นไปเที่ยวSchaffausen - Rhien fall ตั้งแต่วันแรกเลยดีไหมคะ  แล้วค่อยซื้อตั๋วไปZurichในวันสุดท้าย ขอบคุณค่ะ

ตุลย์-ยุ้ย

จะเอาอย่างนั้นก็ได้เหมือนกันค่ะ แต่ว่าวันสุดท้ายถ้าคุณหนูใหม่ไม่ได้ซื้อ zurich card แล้วจะเอาไปเช็คอินก่อนกลับมาเดินเล่นก็คงจะต้องซื้อ ตั๋วไปกลับ แอร์พอร์ต - ตัวเมือง ราคา 11 ฟรังค์ เหมือนยุ้ย-ตุลย์ ล่ะค่ะ

ยังไงเอาเวบตั๋วไปซูริคไปลองเช็คดูก่อนแล้วกันนะคะ  

http://www.zvv.ch/_tourist_e/tickets.asp

ตุลย์-ยุ้ย

มาแก้ข้อมูลนิดหน่อยค่ะ อันที่ไปได้ทั่วถึง Rhien Fall คือ 9-o'clock-Day Pass นะคะ ไม่ใช่ Zurich Card

ตุลย์-ยุ้ย

เพิ่มเติมอีกหน่อยค่ะ คือถ้า คุณหนูใหม่ ไม่ไป Rhien fall ตั้งแต่วันแรก ยุ้ยว่า ก็น่าจะลองมาเดินที่เบิร์นดูก่อนนะคะ แล้วถ้าเห็นว่าทั่วแล้ว ก็ลองดูว่ามีที่ไหนที่สามารถนั่งรถไฟไปได้ โดยไม่ไกลไม่เหนื่อยมากนัก แล้วก็ค่อยกลับมานอนที่เบิร์นก็ได้ค่ะ

แต่ยังไงอย่ามาถึงเบิร์นเย็นเกินไปนะคะ ยุ้ยเคยอ่านของใครซักคนบอกไว้ว่าถ้าไปเย็นเขาจะเก็บน้องหมี เดี๋ยวอดดู ^_^

หนูใหม่

คุณตุลย์-ยุ้ย   พอจะทราบไหมคะว่าเราสามารถเปลี่ยนswiss passเป็นswiss saver flexipassโดยเพิ่มเงินได้ไหมคะ เพราะคิดว่าน่าจะประหยัดกว่าไหม

พ่อน้องเมษ์

swiss saver flexi pass เหมาะสำหรับไปกันแบบครอบครัวนะครับ
 ตอนผมไปซื้อแบบสามวันภายในหนึ่งเดือน จะเดินทางวันใดก็ได้ภายในหนึ่งเดือน เดินทางวันไหนก็กรอกวันที่ลงไปเอง  
 มีแบบสามวันจนถึงแปดวันในหนึ่งเดือน
 แต่  swiss pass เป็นตั๋วที่ต้องเดินทางติดต่อกัน
 เช่นซื้อแบบสี่วันก็ต้องเดินทางสี่วันติดกันเลย
 จึงมีแบบสี่วัน แปดวัน สิบห้าวัน ยี่สิบสองวัน และหนึ่งเดือน
 แต่ราคาถูกกว่า swiss saver flexi pass
 ซึ่งราคาผู้ใหญ่สองคนเด็ก(น้องเมษ์ฟรีแต่ต้องเดินทางด้วยกัน) ราคาสามวันแค่ สี่ร้อยฟรังส์แค่นั้นเอง
 ส่วนถ้าซื้อแล้วเปลี่ยนได้ไหม ต้องไปติดต่อเองนะครับ
 ถ้าเดินทางคนเดียว ไม่แน่
 แต่ถ้ามาเที่ยวแบบที่หนูใหม่ให้ข้อมูลมาไม่ต้องคิดมากหรอกครับ
 จะเที่ยวทั้งที คิดมากไม่มีความสุขกับการเที่ยวนะครับ
 ยิ่งมาเที่ยวยุโรปที่ค่าเงินสูงกว่าเมืองไทย
 ต้องทำใจเลยครับ

ตุลย์-ยุ้ย

ถ้าซื้อในแพ็คเกจของ swiss air อาจจะเปลี่ยนได้นะคะแต่ต้องเพิ่มตังค์ให้เขา คือ คุณหนูใหม่ ต้องลองไปถามเอเจนซี่ที่จองว่า จะต้องใช้มากกว่า 4 วัน ขอเปลี่ยนแบบได้มั๊ย แล้วต้องเพิ่มเท่าไร

แต่ว่ายุ้ยก็ไม่แน่ใจนะคะ เพราะว่าตอนที่จะซื้อ ยุ้ยเคยถามว่าขอเปลี่ยนเป็นแบบเป็นตั๋ว youth ได้มั๊ย เพราะยังอายุไม่ถึง 26 จะได้ถูกลง แต่ เจ้าหน้าที่ของดีทแทรเวิล เขาก็บอกว่าไม่มีประโยชน์เพราะ ยังไงราคานี้ก็รวมอยู่ในแพ็คเกจอยู่แล้ว ถึงเปลี่ยนตั๋วเขาก็ไม่ลดตังค์ให้

แต่ถ้ากรณีคุณหนูใหม่ ยุ้ยว่าเปลี่ยนเป็น swiss saver flexi pass อาจจะไม่คุ้มนะคะ พอจริงๆ ขาดแค่วันเดียวเอง และวันนั้นยังไงคุณหนูใหม่ก็พักที่ซูริค ซึ่งจะเป็นที่ที่บินกลับอยู่แล้วอะค่ะ