รบกวนตอบคำถามเรื่องการเดินทางในSwitzerlandค่ะ

Previous topic - Next topic

หนูใหม่

สวัสดีค่ะป้าPall หนูใหม่มีแผนการจะไปSwissในเดือนหน้าด้วยswiss packageค่ะ รวมที่พักที่Zurich, Bern, Brig ที่ละ1คืนแต่หนูใหม่อยากไปเที่ยวที่Jungfraujoch, Mt Schilthorn, Grindelwald และZermattด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าถ้าจะเที่ยวสถานที่ๆกล่าวมาใช้เวลา5วัน 4คืนจะได้ไหมคะ ตารางจะแน่นไปหรือเปล่าขอความกรุณาแนะนำด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0709 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะหนูใหม่    
 ป้าเห็นตารางของหนู่ใหม่แล้วเห็นด้วยจ๊ะว่า
 ตารางแน่นจริงๆ..
 และเวลาที่ใช้ในการเดินทางหนูใหม่ต้องคิดบวกรวมไปด้วย
 ป้าคิดว่า..ถ้าเวลาไม่พอจริงๆ...หนูใหม่ก็ตัดGrindelwald
 ออกไป...Grindelwald..เหมาะสำหรับคนไปเดินเขา..
 แค่ขึ้นไปชมวิวเฉยๆๆ..ก็สวย..วิวทิวทัศน์สวย...
 ป้าไปเดินแถบนี้ทุกปี..เดินดูดอกไม้ภูเขา..และสัตว์
 ทางสวยมาก...

การเที่ยวที่JungfraujochและSchilthorn
 ก็คุ้มแล้ว....เห็นทิวทัศน์สวยคุ้มแล้ว..ไม่ต้องเสียดายถ้า
 ต้องตัดGrindelwald..ออกไป..

อย่างไรหนูใหม่ก็คิดดูเวลาอีกทีว่าพอไหม...
 ไม่ทราบว่าหนูใหม่มาเที่ยวกับกลุ่มทัวร์หรือจัดการเที่ยวเอง
 ขอให้เที่ยวให้สนุกนะจ๊ะ...ช่วงที่มาอากาศคงจะดีขึ้น..
 อย่าลืมเตรียมยาแก้ไข้มาด้วย.  และเครื่องแต่งกายอบอุ่นมาด้วย

หนูใหม่

ขอบคุณมากค่ะป้าPallที่กรุณาตอบ แล้วถ้าเปลี่ยนจากพักที่Zurich มาเป็นLucerneจะดีไหมคะ คือหนูใหม่กะจะไปกันเอง2คนกับแฟนค่ะ( honeymoon)แต่ไม่เคยไปswissมาก่อน คิดว่าจะไปพักBern 1คืน Interlaken 1 คืน Brig 1 คืน (จริงๆจะไปZermattค่ะแต่ที่นี่เขาแถมที่พักให้จะได้ประหยัด)แล้วกลับมาLucerneอีก1 คืน ไม่ทราบว่าป้าPall คิดว่าตารางยังแน่นไปอีกไหมคะ(ถ้าตัดGrindelwaldแล้ว) รบกวนขอคำแนะนำอีกนะคะ

หนูใหม่

ขอบคุณมากค่ะป้าPallที่กรุณาตอบ แล้วถ้าเปลี่ยนจากพักที่Zurich มาเป็นLucerneจะดีไหมคะ คือหนูใหม่กะจะไปกันเอง2คนกับแฟนค่ะ( honeymoon)แต่ไม่เคยไปswissมาก่อน คิดว่าจะไปพักBern 1คืน Interlaken 1 คืน Brig 1 คืน (จริงๆจะไปZermattค่ะแต่ที่นี่เขาแถมที่พักให้จะได้ประหยัด)แล้วกลับมาLucerneอีก1 คืน ไม่ทราบว่าป้าPall คิดว่าตารางยังแน่นไปอีกไหมคะ(ถ้าตัดGrindelwaldแล้ว) รบกวนขอคำแนะนำอีกนะคะ

หนูใหม่

น้องเมษ์

พักที่ Lucerne ดีนะครับ เมืองสวยดี  
 ล่องทะเลสาบพร้อมอาหารเย็น  
 สุดยอด น้องเมษ์ขอบอก
 ที่พักก็ไม่แพงมากหรอกคะ
 เอามาให้ดูภาพหนึ่งนะคะ

หนูใหม่

ขอบคุณน้องเมษ์ค่ะ แล้วมีโรงแรมแนะนำไหมคะ

pall

สวัสดีจ๊ะเมษ์

พูดถึงตอนที่หนูใหม่อยู่ซูริค
 น่าสนใจมากนะเกี่ยวกับการเลยไปเที่ยว
 Rheinfall(Schaffhausen)
 และStein Am Rhein  
 ที่นี่สวยมากถ้าชอบสิ่งก่อสร้างเก่าแก่...
 ป้าเองก็กำลังจะไปเที่ยวเหมือนกัน..ไม่ได้ไปนานแล้ว
 ไปค้างคืนที่Luzernก็ไม่เลว..
 รอน้องเมษ์มาบอกดีกว่าเพราะน้องเมษ์เพิ่งทำทัวร์มา
 รู้ดีกว่า...

ป้าอาจจะตอบช้าไปหน่อยเพราะช่วงนี้ไม่คอ่ยอยู่บ้าน
 วันนี้ก็วุ่นกับการทำเอกสารส่งไปที่อเมริกา
 เกี่ยวกับการทำวีซ่าเข้ารัสเซีย....
 อีก2เดือนป้าก็จะเดินทางไปBeringsea...

ลืมบอกไปว่า
 ป้าขอแสดงความยินดีด้วยจ๊ะ
 หวังว่าหนูใหม่มีความสุขมากๆนะจ๊ะ

เรื่องการเที่ยวป้าคิดว่าคงจะไหว....แต่จ๊าบๆแบบหนูใหม่
 คงไม่มีปัญหาอะไร...
 สิ่งสำคัญที่สุด..หนูใหม่ต้องจัดแพลนให้ดีๆ
 และดูตารางเวลาที่ใช้.....ลองกดและคำณวนสถานที่แต่ละแห่ง
 รับรองว่าจะเที่ยวสนุกแน่ๆ...

น้องเมษ์

สวัสดีคุณยายพอล พี่หนูใหม่
 เรื่องโรงแรม คุณพ่อน้องเมษ์จองผ่านเวป
 www.sncf.fr ตอนที่เขามีลดราคาเลยได้ราคาถูก  
 ราคาหนึ่งร้อยยูโรนะคะ ต่อสามคน น้องเมษ์ก็ได้เตียงพิเศษ
 ตอนมาพักก็ได้เจอน้าคนไทยคู่หนึ่ง น้าเขาบอกว่าจองผ่านตัวแทนทัวร์
 ที่เมืองไทย แต่น้องเมษ์จำชื่อไม่ได้
 ชื่อโรงแรมที่น้องเมษ์พักคือ  de la prix ค่ะ อยู่ใกล้ๆสถานีรถไฟเลยค่ะ
  แหม่คุณยายพอลได้โอกาสใช้แรงงานเด็กหรือคะ
 น้องเมษ์เพิ่งเริ่มเที่ยว แต่ปีหน้าถ้าคุณพ่อไม่ว่า น้องเมษ์จะมาเที่ยวอีกแน่ๆ สุดยอดดดดดด

หนูใหม่

ขอบคุณป้าPall และ น้องเมษ์มากๆค่ะ เดี๋ยวจะลองวางแผนอีกทีค่ะ
 อ้อ! ป้าPallไม่ได้ตอบช้าหรอกค่ะ แค่นี้ก็ช่วยหนูใหม่ได้เยอะแล้ว

pall

สวัสดีจ๊ะหนูเมษ์

อิอิทำไมรู้ทันแบบนี้นะ...เก่งเหมือนคุณพ่อเลย...
 ถ้าปีหน้ามาอีกมาแวะหายายได้นะ..
 ห้ามมาล้มทับเพราะยายไซด์...XXXXL..เดี๋ยวจะลุกไม่ขึ้น
 ขอบใจมากจ๊ะ..แล้วย่องมาคุยกับยายที่นี่ทุกวันนะ
 มาช่วยเขียนแนะนำคนเที่ยว..ตอนนี้ยายไฟเริ่มมอดเชื้อแล้ว...
 เมื่อวานยายไปเดินเขามา2ชม...เริ่มรู้ตัวว่าจ๊าบน้อยลงทุกที
 แต่ก็เริ่มซ่าว์ต่อ...กำลังวางแผนการณ์เดินเขาสูง
 แถบKanton Appenzellกับตา..
 และนอ้งตา(ยิ่งเขียนยิ่งงง)
 ถ้าอ่านแล้วรู้สึกว่าภาษาของยายทำความเข้าใจยาก..
 ก็โหสิให้ยายด้วยนะ...เพราะตัวเองอ่านเองก็งง...เหมือนกัน..

pall

ดีจ๊ะวางแผนดีๆ..จะทำให้การเที่ยวสนุกและประทับใจมาก
 และจะไม่มีวันลืมเลย..ยิ่งเป็นการเที่ยวแบบhoneymoon
 ยิ่งต้องระวังให้มากๆ...
 ดีใจที่หนูใหม่เลือกมาเที่ยวที่นี่..
 ถ้าสงสัยหรืออยากเที่ยวที่ไหน..หนูใหม่มาถามเถอะ..
 ยิ่งน้องเมษ์..เพิ่งกลับจากแบกเป้ทัวร์...มาหมาดๆๆ..
 ย่อมให้ข้อมูลที่ประสพมากับตัว...แบบระหกระเหินแค่ไหน...
 ตกระกำลำบากอย่างไร...
 และคนอื่นๆอีกที่มาเที่ยว...
 คนที่มีประสพการณ์ย่อมให้ข้อมูลและคำแนะนำที่ดีกว่า..
 ป้าเองกำลังเขียนพาเที่ยวInterlaken
 และสถานที่น่าเที่ยวทางเขตนี้ไม่เสร็จเสียที..
 มีสถานที่เที่ยวมากมายที่คนไทยบางคนไม่รู้จัก..
 เขาแถบนี้ป้าไปเดินมาเกือบหมดแล้ว...
 เขตนี้ยอมรับว่าสวยมากสำหรับตัวเอง..

หนูใหม่

ไปถามราคาde la paix hotel จากบริษัททัวร์แล้วค่ะ  6500 บาทต่อคืนค่ะ  แพงเหมือนกันนะคะ

น้องเมษ์

คุณยายพอลขา น้องเมษ์ก็ยังไม่จ๊าบนะคะ  
 ต้องคุณพ่อหนูคะ ขานั้นจ๊าบจริงคะ
 แต่คงไม่ค่อยมีเวลามั้งคะ เพราะคงงานตึม หรือมัวแต่แอบไปมีกิ๊ก
 หรือเปล่าก็ไม่ทราบ แต่ถ้าคุณแม่น้องเมษ์ทราบละก็ หุหุ
 เรื่องทัวร์แบบไทยๆ คือเวลาไม่มาก ขี้หนาวหน่อย
 น้องเมษ์เขียนจบแล้วนะคะ  
 ได้ยินคุณพ่อบอกว่า ถ้ามีตังค์สิงหานี้คุณพ่อจะแบกเป้มาหาป้าอีกครั้ง
 นะคะ แต่น้องเมษ์คงไม่ได้มาเพราะเปิดเทอมแล้ว  
 แต่น้องเมษ์จะประหยัดค่าขนมไว้มาอีกนะคะ

หนูใหม่

ป้าPall น้องเมษ์คะ หนูใหม่ได้กะprogramคร่าวๆแล้วค่ะ รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ
 day 1 Zurich - Berne
             overnight at Berne
 day 2 Berne - Interlaken - Brig
             เที่ยว Mt. Shilthorn
                      Jungfraund
                      ล่องเรือในทะเลสาบThun - Brienz ( ถ้ามีเวลา)
             overnight at Brig
 day 3 Brig - Zermatt - Lucerne
             เที่ยว Matterhorn
             overnight at Lucerne
 day 4 Lucerne - Zurich
             เที่ยวlion monument , the chapel bridge เดินรอบกำแพงเมือง
             overnight at Zurich
 day 5 Zurich - Schaffausen - Zurich - Bkk
             เช้า เที่ยวSchaffausen - Rhien fall
             บ่าย เที่ยวเมืองZurich
             6.00 pm go to airport
 ป้าPall หนูเมษ์ คิดว่าprogramนี้พอไหวมั้ยคะ ต้องปรับปรุงอะไรหรือเปล่า รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
 อ้อ ! Swiss passที่ให้มากับpackageใช้ได้แค่ 4 วัน แล้ววันสุดท้ายที่จะเที่ยวในZurich - Schaffausen - Zurich จะใช้ตั๋วรถไฟแบบไหนดีคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ