มีเวลาแค่ 2 ชั่วโมงที่จะจอดแวะเที่ยว schaffhausen พอมั๊ยคะ

Previous topic - Next topic

แม่เปา

ไม่ได้แปลนมาก่อนว่าจะเที่ยวที่ schaffhausen        บังเอิญได้เห็นรูปในเมล์ของคุณส้มตำ อยากไปมาก

มีกำหนดจะต้องเดินทางออกจาก Rothengurg, germany  ไป Luzern และต้องผ่าน schaffhausen
 ไม่ทราบว่าถ้าจะแวะเที่ยว schaffhausen โดยมีเวลาแค่ไม่เกิน2ชั่วโมง จะเป็นไปได้มั๊ย ปรกติต้องใช้เวลานานแค่ไหนคะสำหรับจะเที่ยวที่นี้

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0682 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

blacktea

มีเวลาเหลือเฟือค่ะคุณแม่เปา
 เดินลงไปดูน้ำตกซักพัก (ไม่ต้องลงเรือไปกลางเกาะก็ได้)
 จากนั้นก็ไปเดินเล่นในหมู่บ้านสวยๆ  
 ขอให้เที่ยวให้สนุก เดินทางปลอดภัยค่ะ

ทิรามิสุ

มายืนยันค่ะ ว่ามีเวลาเหลือเฟือ ไม่ต้องลงไปกลางแม่น้ำก้อสวยคะ

ทิรามิสุ

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

ก็คงมาบอกเหมือน น้องชาดำและคุณทิรามิสุ นะค่ะว่าพอมีเวลา แล้วคุณแม่เปา มีโปรแกรมเที่ยวระหว่างค้าง 2 คืนที่Luzern  กับ 2คืนที่ Interlaken หรือยังค่ะเพราะเห็นคุณไปโพสท์ไว้ที่กระทู้ถามเรื่องตั๋วรถไฟ

แม่เปา

ขอบคุณมากค่ะสำหรับรูปภาพและคำตอบ
 แปลนเที่ยวใน Luzern, Interlaken  ส่วนใหญ่ก็อาศัยแอบอ่านใน  นี้แหละค่ะ  
 วันแรกที่ตั้งใจว่าจะอยู่เที่ยวตัวเมือง Luzern และบริเวณใกล้เคียง 1วัน  วันรุ่งขึ้น ย้ายไปเช็คอินโรงแรมที่ Interlaken  ก่อนตอนเช้า แล้วค่อยนั่งรถไฟไปทะเลสาบทูน ต่อด้วยเมืองเบอร์น บ่ายกลับมาเที่ยวตัวเมือง Interlaken  รุ่งขึ้น ไป Lauterbrunen, Grindewald, Murren   ใช้เวลา 1 วัน แต่ไม่ค่อยมีข้อมูลมากนักสำหรับ3เมืองนี้  
 วันรุ่งขึ้นก็ต้องเตรียมตัวกลับขึ้นเครื่องที่ซูริคค่ะ
 พอมีคำแนะนำบ้างมั๊ยคะ โดยเฉพาะโปรแกรมสำหรับเด็ก ลูกชาย อายุ 10 ขวบ อยากได้เห็นและเล่นหิมะมาก ควรจะไปที่ไหนดีคะ ระหว่าง Pilatus  หรือ Titlis หรือ Shilthorn  แต่คงไม่ขึ้นจุงเฟรา เพราะแพงเกินไปและกลัวหนาวเกินไปสำหรับเด็ก  
  ยินดีมากๆนะคะสำหรับคำแนะนำ

tomoko

เพิ่งไปมาวันเสาร์ค่ะ
 ตอนนี้กลับมานอนตีพุงที่บางกอกแล่วค่ะ
 นั่งรถไปดูน้ำตก
 มีคนเยอรมันบอกให้ลงที่เพิงก่อนถึงนอยเฮาเซ่นแล้วเดินลงไปดู

ว๊าวๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สุดยอดน้ำตกเลยเพ่
 วู๊ๆๆๆๆ

สุดประทับใจจ๊อดเลย
 พอออกจากน้ำตกก็นั่งเลยนอย  ไป เมืองshcaffhuasen   แวะเดินถนนที่ขนานกะถนนหน้าถานี
 โอ้โหถ้ามีเวลาอยากเดินให้รอบๆเลย
 เมืองสวิสนี่สวยจังค่ะ