สามารถขอให้พ่อแม่พี่น้องแท้ๆ ไปอยู่ที่สวิสอย่างถาวรได้หรือไม่

Previous topic - Next topic

คนไทยคนหนึ่ง

ถ้าผู้หญิงไทยที่แต่งงานกับชาวสวิสจะสามารถใช้สิทธิทำเรื่องให้พ่อแม่พี่น้องแท้ๆ ย้ายไปอยู่อย่างถาวรที่ประเทศสวิสได้หรือไม่ (อย่างประเทศสหรัฐ) + ต้องรอจนผู้หญิงไทยได้สัญชาติสวิสแล้วจึงทำเรื่องหรือว่าแค่จดทะเบียนแล้วสามารถดำเนินการได้เลยคับ.......ต้องรบกวนขอข้อมูลด้วยคับ.....และขอให้คุณป้าพอลและพี่น้องคนไทยทุกคนมีความสุขมากๆๆคับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0152 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ศักดา

สวัสดีครับคุณ คนไทยคนหนึ่ง

เรื่องนี้ยังไม่เคยได้ยินนะครับ
 เท่าที่รู้และจากการเรียนกฏหมายทั่วไป ที่ผ่่านมา
 ว่า บุคลที่แต่งานกับคนสัญชาติสวิส
 มีสิทธินำมาได้แต่ลูก((ติด) (ที่ถูกต้องตามกฏหมาย)
 แต่ต้องนำมาก่อนที่บุตรจะบรรลุนิติภาวะ ส่วนพี่น้อง
 หรือญาตินั้นไม่สามารถใช้สิทธินี้ได้ บิดาหรือมารดา
 นั้นแล้วแต่กรณีที่เรามีความจำเป็นจริงๆ เช่นในกรณีที่
 บิดา หรือมารดา ไม่สามารถดูแลตัวเองได้ (เพราะไม่บุตร
 เลี้ยงดูแลที่เมืองไทย) หรือ ว่าบุคลที่ได้ เปลื่ยนสัญชาติแล้ว แต่
 ตัวคนเดียวมีพันธะ (ลูก) หย่าร้างแล้ว สามารถทำเรื่องขอ
 ไปยังกองตำรวจต่างประเทศ แล้วทางการ
 จะพิจารณาถึงความจำเป็นอีกที ว่าจะอนุมัติหรือไม่...
 นอกเหนือจากกรณีนี้ไม่มีสิทธิที่จะนำพี่น้อง ติดตามมา
 ขอใบอนุญาตพำนักแบบถาวรที่สวิสฯ ได้ครับ
 เพียงแต่ เชิญมาท่องเที่ยวได้ แต่ทั้งนี้รวมเวลาทั้งหมด
 ไม่เกิน 6 เดือน ภายในระยะหนึ่งปี ครับ

คนไทยคนหนึ่ง