ช่วยให้ความกระจ่างด้วยคะ

Previous topic - Next topic

สงสัย

สวัสดีคะ เข้ามาเวปป้าหลายครั้งได้ความรู้ใหม่ๆเยอะคะ
 ดิฉันมีข้อสงสัยอยากอยากรบกวนคะ
 แฟนถืออยู่ สองพาสฝรั่งเศสและเยอรมัน อยู่สวิต
 ถือพาส C ดิฉันเองถือพาส B และเรายังไม่ได้แต่งงานกัน
 ตอนนี้คิดว่าตัวเองอาจจะตั้งครรภ์ คืออยากทราบว่าถ้าดิฉัน
 จะไม่แต่งงาน  ลูกจะมีสิทธิแต่งต่างจากพ่อแม่ที่แต่งงานอย่างไร
 บ้าง ขอบคุณล่วงหน้าคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0018 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมมากกว่านี้หน่อยนะค่ะ อย่างเช่น ทำไมถึงได้สิทธิใบพำนัก B มาอยู่ที่สวิตนานเท่าไหร่แล้ว ต้องขอโทษที่ต้องถามเพิ่ม ไม่ได้มีเจตนาอยากรู้อยากเห็นเรื่องส่วนตัว แต่เพื่อสามารถให้ข้อมูลได้ถูกต้อง

เจ้าของกระทู้

ไม่เป็นไรคะยินดีที่จะตอบ คุณนิดหมายถึง ทำไมดิฉันถึง
 มีสิทธิใบพำนักB ทั้งที่ยังไม่แต่งงานใช่มั้ยคะ
 ดิฉันทำงานที่สวิตมีB มาตั้งแต่ต้น ก่อนที่จะเจอแฟน
 จนถึงตอนนี้ก็ประมาณ5 ปีแล้วคะ ดิฉันกับแฟนเราคบกันไม่นาน
 ยังไม่พร้อมที่จะแต่งงาน แต่ถ้าเรามีลูก เราก็ต้องรับผิดชอบ
 และดูแลเขาอย่างดีที่สุด ดิฉันเพียงแค่สับสนเรื่องพาสและ
 สิทธิต่างๆของลูกคะ

ตุ้ม

ได้ติดต่อสอบถามจากทนายความของที่ทำงานให้  ตามกฎหมายบุตรจะมีสิทธิ์ได้รับใบพำนัก B เช่นเดียวกับมารดา  ถ้าบิดารับรองเป็นบุตรดัวยจะมีสิทธิ์ได้พาสปอร์ตในสัญชาติของบิดาดัวย  หลังจากบิดารับรองแล้วบุตรจะมีสิทธิ์ได้ใบพำนัก C  เช่นบิดา  เนื่องจากกฎหมายคุ้มครองและป้องกันครอบครัวไม่ให้แยกจากกัน  มารดาอาจจะมีสิทธิ์ที่ได้รับใบพำนัก C ดัวยตามบุตร

เพราะคุณทำงานในขณะนี้คุณเองก็มีสิทธิ์ที่ได้รับเงินเดือน 80 %ระหว่างหยุดพักคลอด 14 อาทิตย์และถ้าคุณกลับไปทำงานหลังจากคลอดแล้วคุณมีสิทธิ์ที่จะได้รับเงินเป็นรายเดือนสำหรับเลี้ยงดูบุตรอีกดัวย  ถ้าคุณไม่กลับเข้าไปทำงานและบิดารับรองบุตร บิดาจะต้องเป็นฝ่ายยื่นคำขอเงินรายเดือนเลี้ยงดูบุตร