Visa Swiss

Previous topic - Next topic

liebe

จะไปเที่ยวสวิสประมาณ 1 เดือนต้องขอวีซ่าแบบไหน แล้วต้องการหลักฐานอะไรบ้าง พอดีเพิ่งเดบัญชีธนานคารยังไม่ถึงเดือน ไม่รู้ว่าจะใช้ได้ไหม๊ มียอดบัญชีแสนห้า พอไหม๊ พอดีมีคนที่นู้นอยู่ ต้องให้ทางนู้นทำอย่าไรถึงทำให้การขอวีซ่าง่ายขึ้น ปล.ยังไม่ได้มีงานเพราะกำลังจะเรียนต่อ ดังนั้นเรื่องใบรับรองการทำงานคงยาก ตัดออกไปเลย

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0021 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณ liebe
 ไม่ทราบว่าคุณเดินทางมาเที่ยวเป็นการส่วนตัว
 หรือมีคนที่ประเทศสวิตเซอร์แลนด์เชิญคุณมาเที่ยว
 ต้องขออภัยด้วยนะคะที่ไม่ทราบยอดเงิน
 ที่ใช้ในการประกัน

ถ้ามีคนเชิญคุณมาเที่ยวที่นี่
 ถ้าคุณคิดว่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับยอดตัวเงินในบัญชี
 คุณก็สามารถให้ผู้เชิญหรือผู้รับรองจากสวิตเซอร์แลนด์
 เป็นคนรับรองค้ำประกันให้คุณได้นะคะ
 เรื่องการรับรองผู้รับรองจะต้องมีเงินในธนาคารรับรอง
 ไม่ต่ำกว่าCHF20,000 ต่อ 1คน
 ถ้าประกันรับรองโดยใช้วงเงินในธนาคาร
 ทางเขตที่อยู่ของคนที่เชิญเรามา
 เขาจะบอกคนเชิญเราไปเที่ยวให้นำยอดจำนวนเงิน
 (ยอดเงินล่าสุดนำมายืนยัน..เขตอื่นไม่ทราบว่ากี่เดือน)

แต่ถ้าผู้เชิญรับรองเรามา
 มีฐานะการเงินรับรองไม่ถึงที่ทางสวิตฯกำหนดไว้
 จะทำในรูปประกันเจ็บป่วยแทนได้
 ในวงเงินเท่าๆกันก็ได้ไม่มีปัญหาค่ะ
 ป้าเองเคยเชิญคนในครอบครัวมา
 โดยตนเองเป็นผู้รับรองค้ำประกัน
 ในรูปของประกันเจ็บป่วยโดยเพิ่มอุบัติเหตุไปด้วย

ถ้าคุณ liebe มีผู้รับทางสวิตเซอร์แลนด์
 ทำการรับรองเชิญคุณมาจะเป็นวิธีที่ดีที่สุด
 และวีซ่าที่ทำเป็นวีซ่านักท่องเที่ยวค่ะ

pall

ระเบียบการขอวีซ่าเข้าประเทศสวิตเซอร์แลนด์
วีซ่านักท่องเที่ยว

ต้องยื่นเอกสารหลักฐานสำคัญดังต่อไปนี้

1.แบบคำร้องที่กรอกข้อความโดยสมบูรณ์และลงลายมือชื่อของผู้เดินทางซึ่งต้องมายื่นคำร้องด้วยตนเอง
2.หนังสือเดินทางอายุใช้ได้ไม่ต่ำกว่า 6 เดือน
3.รูปถ่ายปัจจุบัน ขนาด 2 นิ้ว 1ใบ
4. ตั๋วเครื่องบินไป-กลับ (ถ่ายเอกสารตั๋วเครื่องบินแนบไปด้วย)

**5. หลักฐานการเงิน**
(เอกสารรับรองฐานะการเงินจากธนาคาร)
ถ้ามีคนทางสวิตฯรับรองเชิญมาข้อนี้ตัดไปเพราะคนทางสวิตฯจะรับรองเราอยู่แล้ว

ที่อยู่ของ สถานเอกอัครราชทูตสวิตเซอร์แลนด์(Swiss Embassy)

35 ถนนวิทยุเหนือ
กรุงเทพ ฯ 10330
ตู้ ปณก. 821 กรุงเทพ ฯ 10501
โทร. 0 2254 4596
โทรสาร 0 2255 4481
E-mail: Vertretung@ban.rep.admin.ch

เวลาทำการ วันจันทร์ถึงวันศุกร์ 09.00 — 11.30 น. (เว้นวันหยุดราชการ)
เพื่อความแน่ใจควรติดต่อสอบถามรายละอียดอีกครั้ง

สำหรับตัวป้าเองคิดว่า ถ้ามีผู้รับรองจากที่นี่(ประเทศสวิตฯเป็นผู้รับรองเชิญเราไปเที่ยวจะดีกว่า
รอคนอื่นๆที่เคยทำหรือมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เข้ามาช่วยตอบนะคะ

คารุสุ

สวัสดีค่ะ จากประสบการณ์ตัวเองนะค่ะ เหมือนที่ป้าพอลบอกทุกอย่างค่ะมีคนรับรองเหมือนกันแต่ครั้งแรกถูกปฎิเสธ แต่สามารถยื่นรอบสองได้โดยเค้าจะส่งเอกสารมาที่สวิตฯ แล้วรอคำตอบอีก 90 วัน จากนั้นก็ผ่าน มีอีกอย่างที่ทางสถานทูตต้องการดูคือ บัญชีธนาคารย้้อนหลัง 6 เดือน ถ้าเอกสารเราพร้อมคิดว่าน่าจะผ่านแต่พอดี ไม่มีบัญชีให้เค้าดู แต่หลังจากส่งเอกสารมาที่สวิตฯ คนที่เค้ารับรองไม่มีปัญหาทุกอย่างก็ราบรื่นค่ะ ก็เตรียมตอบคำถามให้ดี ๆ เพราะคนสัมภาสจะจี้มากเลยแต่ในกรณีของดิฉันคือไปขอคนเดียว แต่ละคนจะไม่เหมือนกันนะค่ะแล้วแต่กรณีบางคนงา่ย แต่อย่างดิฉันยากค่ะกว่าจะได้มาก็ประมาณ 6 เดือนเริ่มตั้งแต่เดินเรื่องแต่เพื่อนที่อีกคนไปขอวีซ่าวันเดี่ยวเค้าก็ให้คำตอบ

liebe

ขอบคุณค่ะ ถ้าได้ยังไงจะมาเล่าให้ฟังนะค่ะ

อิอิ

มีคนบอกมาว่า อย่าไปยื่นช่องเจ๊หน้าหมวย ๆ นะ  เรื่องมาก

Kim

1. If u have a friend here, just ask that person to write the letter to swiss embassy. whom that person will invite, the reson of invitation (for traveling and sight seeings, easy topic) The period of your stay and declare that that person will be responsible for your expense while you are in switzerland. But send that letter to you with the real signature.

2. You can download the form from the internet, fill in at home, print 3 sets.

photo copy of your passport

Your picture.

You do not need the air ticket. But if you want to book it first for just in case is fine.

You do not need to show the bank statement, if there is someone invite you. (150,000 is not enough to show for 1 month here travelling here anyway)

Check the swiss embassy website again for more detail.

Once, you get everything (3 sets), you go to the embassy early so you will be most likely first person.

There will be one guy checking the document, he will check everything for you. If it complete, he will give you the number to be called.  Then wait. Dont panic.

The woman with chinese look is very scary indeed. But she is always like that so dont worry. No matter u are rich or poor, smart or stupid, she will treat you the same. Dont worry.

You submit the document and she will ask few questions. Just answer. She might ask how do u know the person who invite you. Prepare a good answer.

If she speak too fast, you can ask her to speak slower or lounder.

After that, she will give u a form to fill in,  you take the form, fill in and send by mail to your friend who invite you. Then that person will contact the swiss authority here to get the answer. If the answer possitive, you will get the answer with in 1 month. After 1 month, you can call the embassy to ask for the result. if it possitive, she will say, yes, you get the visa and bring your passport for a stamp. So u can issue the ticket and make a photo copy of it and bring it there with the passport. Then you will get the passport back the next day.

For my case, I always use DHL to speed thing up. I got everthing done in less than 1 month.

So good luck.

kim

By the way, this process call visitor visa.

liebe

ยังไม่ได้ไปขอเลย ไม่มีเวลารอ ทางนู้นส่ง invition letter อยู่ แล้วต้องให้ทางสถานฑูตตรวจสอบก่อน เค้าบอกให้โทรถามว่าตรวจสอบเสร็จยัง แล้วค่อยไปขอ

---------------------------------------------------
 ยังไงจะมาเล่านะค่ะ
 ---------------------------------------------------
 ขอบคุณค่ะ จะไม่ไปช่องคนหน้าหมวยๆ หุหุหุ

liebe

3 weeks 07.02.2006 - 28.02.2006

liebe

จะไปขอพรุ่งนี้แล้ว เครียด กลัวไม่ผ่าน

liebe

ไปขอมาแล้ว ไม่เห็นเค้าจะถามอะไรเลย ดูหลักฐานอย่างเดียวไม่ขอเพิ่มด้วย.................ไม่รู้จะผ่านไหม๊

pall

ขอเอาใจช่วยนะคะคุณ liebe  
 ขอให้ผ่านไปด้วยดี

liebe

ไปรับ passprt มาแล้ว
 ปรากฏว่า ผ่านไปด้วยดี จนไม่อยากจะเชื่อสายตา เพราะว่าตอนส่งเอกสารลืมเซ็นต์ ว่าสำเนาถูกต้อง ......หึหึหึ
 ขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจ และคำแนะนำนะค่ะ

โชคดีค่ะ