News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

เห็นเงินแล้วตาโต

Previous topic - Next topic

....

สวัสดีจ้ะทุกๆคน...
 หัวขอ้เห็นเงินแล้วตาโต..ไม่ได้หมายถึงหน้าเงินนะคะ..
 เพียงแต่เสียดาย..
 วันนี้เงินเดือนออก....ส้มตำกับสามีทำงานรัฐวิสาหกิจเหมือนกัน..
 สองคนรวมกันก็ได้หลายตังค์เอาการอยู่..
 เงินเดือนบวกกับเงินสิบสามเดือนแล้วสองคนมันก็มากโข..

บางคนอาจจะงงอะไรฟะ..เงินสิบสามเดือน..ไม่เข้าใจ???

คนที่มาอยู่ใหม่ๆน่ะจ้ะ....ส่วนคนที่เคยทำงานมาแล้วตอ้งรู้จักเงินสิบสามเดือน...dreizehnmonatslohn...

จะได้มากได้นอ้ย..มันจะแล้วแต่บริษัท...จะรวยมากแค่ใหน..
 ทุกที่จะไม่เหมือนกัน...

แล้วจะให้เดือนนี้หรือเดือนธันวาคมแล้วแต่สะดวกของทางบริษัท..

บริษัทของส้มตำได้เดือนนี้และวันนี้..

แต่น่าเสียดายมากเงินกอ้นนี้ตอ้งเอาไว้จ่ายภาษี...รายได้..ภาษีรถ..
 ทะเบียนรถ..และอีกจิปาถะ..
 ฉะนั้นเงินกอ้นนี้ได้มากก็จริงแต่แทบจะไม่ได้เก็บ...ตอ้งให้เขาไป
 เหนื่อยใจจริงๆ...

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0487 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

miko

สวัสดีคะพี่ ส้มตํา เหนื่อยใจเหมือนกันคะ ปีใหม่นี้แฟนจะลดค่ากับข้าวให้มิโกะ จากเดือนละ 800 เหลือเดือนละ 450 ถ้าใช้เกินจากนี้ต้องจ่ายเอง โอยย...แค่คิดก็เหนื่อยใจแล้วคะ ยังงี้ต้องหางานทําเพิ่ม

pall

สวัสดีจ๊ะส้มตำ
 สวัสดีจ๊ะmiko  

มาเหนื่อยด้วยคนจ๊ะ.
 นั่นซีเรื่องภาษีป้าก็กำลังนั่งตาดำรออยู่ว่าจะต้องจ่าย
 ที่เหลืออีกเท่าไร.
 เดือนธันวาเขาจะส่งมาเก็บเงินคนตาดำๆกับพวกเรา.

วันนี้ทางอู่รถก็ส่งบิลมาเก็บเงิน
 ค่าตรวจสภาพรถ...เปลี่ยนยางรถหน้าหนาว...
 ค่าอาหลั่ย...
 เดือนมกราคมปีหน้าก็เริ่มจ่ายค่าประกันเจ็บปวดใหม่อีกแล้ว.

ยาหยี

สวัสดีค่ะคุณส้มตำ เข้าใจค่ะเมื่อก่อนยังไม่มีลูกก็ทำงานเหมือนกัน ทำเกี่ยวกะอิเล็กทรอนิค ที่บริษัทHonneywell  ได้เหมือนกันเงินสิบสามเดือน แต่ก็นั่นแหละต้องจ่ายภาษีค่ะ แทบจะไม่เหลือนะค่ะ
 จะเล่าเรื่องบริษัทของสามีให้ฟังค่ะ เค้าจะได้รับเงินสิบสามเดือนและพอสิ้นเดือนเมษายนก็จะมีโบนัสให้ด้วย แต่เดี๋ยวนี้งดโบนัสเเล้วค่ะเพราะว่าทางบริษัทขาดทุน  ตอนแรกว่าจะคัดคนออก แต่ทางบริษัทบอกว่าเอาคนไว้ดีกว่าแล้วงดโบนัส  สามีเค้าก็เสียใจนะเพราะว่าโบนัสสิ้นเดือนเมษานี่แหละที่ได้เต็มๆ

แจง

สวัสดีจ้ พี่ส้มตำ พี่มิโก๊ะ ป้าพอล พี่ยาหยีจ๊ะ

คุยเรื่องไร?? ปวดหัวอีกแล้ว เงิน เงิน เงิน  ฮือๆ

แจงไม่มีจ้า เงินเดือนที่ 13 เฮ้ เป็น เบ้ ก้นครัวก็ ปลง อ่ะค่ะ หุหุ

คิดถึงทุกคนจ๊ะ

ทิรามิสุ

ปีนี้เป็นปีดีคะ เพราะได้เงินค่าภาษีคืนมา 600 ฟรัง(แต่ใช้หมดไปแล้ว)  
 สามีจ่ายเกินไว้ สามีจ่ายเป็นรายเดือน เลยไม่ต้องมานั่งเป็นลมยามสิ้นปีค่ะ ทิรามิสุก้อรอเดือนหน้าเพราะสามีได้เงินโบนัสออก  
 ของทิรามิสุทำงานก้นครัวเหมือนแจง อดค่ะ อด

blacktea

ดีใจจังเลย วันนี้มีคนมาคุยกันตั้งหลายคน
 คิดถึงทุกคนนะคะ วันนี้อยู่กรุงเทพ ตั้งใจจะไปลอยกระทง
 แต่ขอบอก ว่ารถติดมากๆ เลยต้องนอนดูทีวีดีกว่า

ขอโทษค่ะ...คนว่างงาน ไม่รู้เรื่องเงิน และก็ไม่มีเงินด้วย อิอิ

ต๋อย

กลุ้มใจจังเรื่องเงินๆทองๆ เนี๊ย มีแต่ตัวเลขโชว์แต่ไม่รู้ไหง ไหนล่ะตัวเงิน  ต๋อยก็ไม่รู้ง่ะงอเงิน คือเป็นคนว่างงานเหมือนกันจ้า

แจง

ใช่ค่ะ คิดถึง ทุกๆคนเลย

พี่ชาดำ กลับมาทันคริสมาส รึป่าวจ๊ะ??

พี่ต๋อย พี่ทิรามิสุ พี่ ส้มตำ พี่ยาหยี พี่ชาดำ

ไปเที่ยว คริสมาส ที่ไหนกันจ๊ะ

ป้าพอลคงไปดูดอกไม้อลาสก้าอ่ะ

ได้หยุด อาทิตย์นึง ไม่รู้จาไปไหนเลยจ๊ะ??

(เอ้อ ที่จริง ที่ไปก็มีเยอ่ะอ่ะค่ะ แต่ไม่มีเงินเยอะ แฮ่ะๆ)

miko

สวัสดีคะ ทุกคน อีกไม่นาน ก็จะ คริสมาส แล้วนะ วางแผนจะไปใหนกันมั่งคะ  ส่วน มิโกะ ก็นั่งนับวันรอจะกลับบ้านที่เมืองไทยไปกินปลาเผา กับ ส้มตํา  ส่วนวันที่ 17 ธันวานี้ ที่โรงงานเค้าเลี้ยง คริสมาส เลี้ยงทั้งโรงงานเลย ยอมรับว่าไม่อยากไปเท่าใหร่เลยประหม่ายังไงไม่รู้ เพราะว่าเป็นปีแรกที่จะได้ไปร่วมงานเลี้ยงกับทางโรงงาน แต่ยังไงก็ต้องไปเพราะจะได้ทําความคุ้นเคยสานสัมพันธ์ไมตรี กับเพื่อนร่วมงาน  ยังไง มิโกะ ขออวยพรให้ทุกๆคน มีความสุขนะคะ คิดถึงทุกคนคะ

blacktea

น้องแจง...ก็หวังว่าจะไปก่อนคริสมาสต์ค่ะ ไม่รู้ว่าวีซ่าจะออกให้ก่อนหรือเปล่าค่ะ

พี่มิโกะ....ชาดำกินปลานิลเผากับส้มตำบ่อยมาก ปลาตัวโตๆ  ทำเป็นเมี่ยงปลาอร่อยมาก ส่วนส้มตำก็กินประจำค่ะ ที่บ้านมีต้นมะละกอออกลูกเต็มไปหมด คิดถึงทุกคนค่ะ

แจง

ว๋าย พูดแล้ว น้ำลายสอ ทันที

ปลานิลตัวเป้งๆ สดๆ กับส้มตำ โอ้ย อยากกินๆๆ มากๆเลยจ๊ะ

แจงปีหน้าโน่นแหล่ะถึงจะได้กลับไทยจ๊ะ

พี่มิโก๊ะ น่าสนุกดีออกจ๊ะ งานเลี้ยงแบบนี้ ยิ่งเพื่อนร่วมงานเยอะๆแบบนี้ ยิ่ง น่าสนุก

งานครั้งหน้า เชฟบอกว่า จะพาไปกินฟองดูกับเล่น Schlittel (เขียนถูกป่าวอ่ะ??)

แต่ต้องรอไป ปลายเดือนมกราคมจ๊ะ

ส้มตำ

หวัดดีจ้ะ..มิโกะ

ส้มตำ

หวัดดีจ้ะป้า...
 ส้มตำก็สุขภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่หรอกปีนี้..

ทั้งที่ยังไม่แก่เท่าไหร่..แต่การเจ็บปว่ยไม่บอกใครลว่งหน้า

ขอให้ดีขึ้นเร็วๆทั้งป้าและลุงนะคะ

ส้มตำ

หวัดดีจ้ะยาหยี

หวัดดีจ้ะแจง

หวัดดีจ้ะทิรามิสุ

หวัดดีจ้ะชาดำ

หวัดดีจ้ะตอ๋ย

มาชว่ยกันบ่นๆๆๆๆๆ......บ้านป้าจะได้ไม่เหงา

ทำงานเลิกตีห้า...นอนตื่นสิบเอ็ดโมงก็ยังไม่อิ่ม...

นอนกลางวันมากเท่าไหร่...ก็ไม่เหมือนกลางคืน