News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

จาก ชาดำ ถึง ป้าพร Stockholm

Previous topic - Next topic

black tea

แงๆๆ ป้าพร
 เมื่อวานชาดำลองทำพายแอปเปิ้ล สูตรป้าพรค่ะ
 เข้าใจง่าย เพราะป้ามีรูปให้ดูด้วย
 แต่ทีนี้ พออบเสร็จแล้ว เอาออกมาจากเตา
 ทำไมแป้งชาดำดูเหมือนกับว่าไม่สุกหรือคะ
 เนื้อแป้งจะร่วนๆ ซุยๆ น่ะค่ะป้า
 แต่เนื้อแอปเปิ้ลอร่อย และหอมอบเชยมากค่ะ
 เป็นเฉพาะแป้งข้างหน้าค่ะป้า หรือเป็นเพราะชาดำ
 ผสมแป้งไม่เข้ากันดีกับมาการีนหรือเปล่า
 หรือใจร้อน นวดแป้งไม่ได้ที่คะ  
 รบกวนป้ามาช่วยไขปัญหาคาใจด้วยค่ะ

ไม่มีรูปมาให้ดูค่ะ เพราะหน้าตาไม่ค่อยสวย
 เลยไม่อยากโชว์ท่านผู้ชมท่านอื่นค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0194 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด

หายเงียบไปที่แท้ไปสุ้มฝึกวิทยายุทธนี่เอง จะมาลองทำให้คุณผู้ชายที่สวิตชิมหล่ะสิท่า ตามความคิดพี่นิด คิดว่า ผสมแป้งกับมาการีนไม่เข้ากันดีหรือป่าวค่ะ อย่างไงรอป้าพรมาเฉลย ว่าแล้วก็ตามหาป้าพรด้วยคนหายเข้ากลีบเมฆไปพร้อมป้าจ๋าเลย กรณีป้าจ๋า แกย้ายบ้านไม่มีเวลามา แต่ป้าพร นี่หายไปไหนเอย สงสัย สงสัย *_*

black tea

จ๊ากกกก แม่ลูกหมูหาว่าเราซุ่มฝึกวิทยายุทธ เปล่าเจ้าค่ะ ที่ทำเพราะไม่เคยทำขนมอะไรประสบความสำเร็จเลย  
 พอเห็นพายสูตรป้าพร แล้วก็มีรูปประกอบขั้นตอนการทำ ก็เลยอยากลองฝีมือตัวเองว่าจะสำเร็จหรือไม่
 ผลสุดท้ายก็เป็นอย่างที่เล่าให้ฟัง คือแป้งพายไม่นุ่มเหมือนอย่างที่ป้าพร แต่ร่วนซุยซะ  
 สงสัยใจร้อนไปหน่อยนะคะแม่ลูกหมู  วันไหนซ่าส์จะลองอีกซักที เผื่อจะดีกว่าเดิม สู้ตายค่ะ

นิด

อย่ามาแก้ตัวเลย เค้ารู้ทัน ตัวเองจะใช้เสน่ห์ปลายจวักมัดใจคุณผู้ชายหล่ะสิท่า55555555  ขยันฝึกเดี๋ยวก็เก่งเองนะค่ะคุณชาดำ สู้ๆๆๆพี่นิดเชียร์สุดแรงหมู
  แล้วนี่ไง๊ ป้าพรไม่มาตอบเลย สงสัยต้องร้องเพลงนี้ให้ฟังสะแล้ว " พรจ๋าพร ขอพี่ไปนอนบ้านพรด้วยได้ไหม พี่คนบ้านไกล ขอมาอาศัยอย่าได้ตัดรอน........." ร้องได้แค่นี้แหละ ลืมเนื้อหมดแล้วจ้า

black tea

ก๊ากกกก แม่ลูกหมู ร้องเพลง สดใส รุ่งโพธิ์ทองได้ด้วย
 ไม่อยากบอกเล๊ยว่า นี่เป็นครั้งแรกที่ทำขนมออกมาหน้าตาคล้ายที่สุดแล้ว
 เคยทำพายแอปเปิ้ลครั้งนึง นานมาแล้ว ขำก๊ากมาก พอเอาออกมาจากเตาอบ
 แข็งโป๊ก ขว้างหัวหมา หัวแมวแตกเลยแหละ แถมเนื้อแอปเปิ้ลยังแข็งเหมือนตอนเอาเข้าอบใหม่ๆ

เดี๋ยวแก้ใหม่นะตัวเอง  คุณผู้ชายน่ะไม่อยากจะขุนแล้ว ตอนนี้เธอเปลี่ยนไป
 ตัวใหญ่ พุงยื่น กะว่าจะเปลี่ยนชื่อให้ใหม่อยู่เนี่ย  นึกชื่อได้ก่อน แล้วจะมาประกาศให้ทราบค่ะ

ป้าพร Stockholm

น้องชาดำ  โทษที ตอบช้าไปหน่อย อิ อิ    
 แอ๊บเปิ้ลพายสูตรนี้ แป้งจะออกมา เป็นลักษณะนี้หนะจ๊ะ  เขาเรียกว่าแป้งพายชนิด ร่วน   เพราะแป้งพาย เราสามารถ จะผสมได้ สองสามชนิดหนะจ๊ะ มีอย่างแป้งพาย แบบชั้น,แป้งพายอย่างชนิดหวาน    ชนิดนี้สะดวก รวดเร็ว หนะจ๊ะ

แล้วไม่เห็นน้องชาดำ  เอารูปมาให้พวกเรา ชิม มาให้ชม บ้างหละจ๊ะ  

น้องชาดำ  เราหนะ มันฝีมือ ไม่ได้มาตรฐานเหมือน แบบทางร้านเขาทำหนะ    ทำได้แค่นี้ก็เก่งแล้วหละน้องชาดำ

อย่างสูตรแป้งพาย เนียหนะ  ถ้าแป้งพายจะนิ่ม
 จะน้องเป็นแป้งพาย ลักษณะ อย่างชั้น   อันนั้น ต้องลองทำดูสักครั้งสองครัง ก่อน ถึงจะมาออกงานได้หละจ๊ะ      สำคัญต้องใส่มาการีน
 มากทีเดียว   แล้วก็กรรมวีธี  ก็ต้องก ลิ้ง แป้ง กับมาการีน กลิ้ง แล้ว พับ พับ แล้วกลิ้ง แบบนี้ สองรอบสามรอบ    แต่แป้งพายจะออกมา
 ลักษณะ แป้ง เหมือนกับ กึ่งๆ ขนมปังหนะจ๊ะ

น้องชาดำ อย่างพาย เนียหนะ ถ้าอบออกมาเสร็จใหม่ๆ แล้วกินเลย
 เหนีย ไม่อร่อย เพราะแป้งจะแข็งกรอบอยู่  แต่ต้องทิ้งไว้ วันรุ่งขึ้นทีนี้ หละ ค่อยนิ่มหน่อยหนะจ๊ะ  อิ อิ

นี่ป้าพรกำลังจะทำ พาย แอ๊ลเปิ้ล อย่างชนิด ดัดแปลงทำเป็นตัว เหมือน กะหรี่พัฟฟ์ หนะจ๊ะ  แต่คงต้องรอให้ป้าจ๋า กลับมา แล้วไป เข็น มาให้ ดูกันอีกทีหนะจ๊ะ

black tea

ขอบคุณป้าพรมากนะคะที่เข้ามาตอบ แหม....ทำเอาชาดำหน้าบานเชียว
 เพราะป้าบอกว่าสูตรเนี้ยน่ะ หน้าตาก็จะออกมาแบบนี้แหละ  
 ตอนนี้เหลืออยู่ชิ้นนิดเดียวค่ะป้า เพื่อนมาก็บังคับให้กิน แต่เพื่อนมันบอกว่าอร่อยค่ะป้า
 จะรอสูตรพายรุ่นใหม่ของป้านะคะ เพราะชาดำน่ะเป็นนักเรียนดีเด่นค่ะ
 ครูสอนทำอะไรทำโม๊ดทุกอย่าง เลย ไม่อยากบอกเลยว่าที่เขียนๆ ในห้องครัวน่ะ
 ชาดำลองมาหมดแล้ว แต่ไม่กล้าเอาผลงานมาโชว์ ทำเอง กินเองค่ะ

นิด

เต้าอยากกินพายทั้งฝีมือป้าพรและสาวชาดำจัง จะมีวาสนาไหมหนอ ๆๆๆ อิอิอิ ทำให้คนอื่นเค้ากินมาเยอะตอนนี้ขออาศัยกินฝีมือคนอื่นบ้างนะ ป้าพรเจ้าขา แม่ลูกหมูมีสูตรทำขนมใหม่อีกแล้วหล่ะป้า ใช้แอปเปิ้ลนี้แหละค่ะ แต่ไม่มีแป้งมาเกี่ยวข้อง มีแต่ ไข่ นม  น้ำตาล และครีม แถมแยมส้มเล็กน้อย ทำแล้วก็อยากจะร้องเพลง บอกสิเธอ เธอจะเอาเท่าไร  เอาเท่าไร ไม่อ้วนเอาเท่าไร *-*

ป้าพร Stockholm

สูตร ของป้าพรหนะ รับรองไม่อ้วน แน่ เพราะ คนทำไม่ได้กิน  คนกินไม่ได้ทำจ๊ะ  อิ อิ  

น้องนิด เอาสูตรมาแปะ ให้ เป็นวิทยาทานหน่อยซิจ๊ะ แม่ลูกหมู  อิ อิ