News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

** คนสวิสในสายตาคนไทย **

Previous topic - Next topic

pall

ป้าอยากทราบถึงความรู้สึกของคนไทยที่มีต่อคนสวิส
 ว่ามีความรู้สึกอย่างไร? และทำไมคนไทยจึงอยากแต่งงานกับหนุ่มสวิส? เท่าที่เห็นมีคนไทยแต่งงานกับคนสวิส  และอยู่ที่นี้มีจำนวนเพิ่มขึ้นทุกปี

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0027 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด

คิดว่าคนสวิต ออกจะรักสงบ ไม่ชอบความวุ่นวาย  ไม่อยากมีปัญหาอะไรกับใคร จนดูเหมือนเห็นแก่ตัวและขี้กลัว ที่ไม่อยากยุ่งเรื่องของใคร อะไรยอมได้ก็ยอม (เฉพาะในบางเรื่อง ) แต่จริงๆ เอาเรื่องชนิดกัดไม่ปล่อยถ้าฉันไม่ผิด เป็นคนที่ตรง ทุกอย่างต้องถูกต้องตามกฎกติกา ,ประหยัด อะไรที่ไม่จำเป็นจะไม่ยอมให้กระเด็นออกจากกระเป๋าตัง  จนคนที่ไม่รู้นิสัยจริงๆจะคิดว่า ขี้เหนียว แต่เพราะเค้าถูกสอนมาให้รู้จักค่าของเงิน รู้จักใช้ แต่ถ้าจะบอกว่าทำไมคนไทยจึงอยากแต่งกับหนุ่มสวิต  อันนี้ไม่รู้นะป้าจ๋า แบบหนูรักเมืองไทย อิอิอิ

black tea

เอาแบบส่วนตั๊ว...ส่วนตัวนะคะป้า
 เท่าที่รู้จักคนสวิสจะสุภาพ ให้เกียรติกันมากๆ  
 แต่นั่นอาจจะเป็นเพราะรู้จักเฉพาะในวงแคบๆ เพื่อนฝูงสนิทกัน
 ถ้าเปรียบเทียบกับภาษาบ้านเรา ขอเรียกว่า..."ผู้ดี"
 แต่ก็ไม่ใช่ทุกคนหรอก(มั้ง)คะ  นี่เอาเท่าที่รู้จักและที่เห็นๆ อยู่ค่ะ
 ป้าจ๋า...ข้อแย้งหน่อยนะคะ ตรงที่ว่า  
 ทำไมคนไทยจึงอยากแต่งงานกับหนุ่มสวิส....
 ก็นังเพื่อนสาวของชาดำน่ะค่ะ   เพื่อนของคุณผู้ชายตามจีบอยู่ตั้งนาน
 นังเพื่อนตัวดีก็ไม่ยอมใจอ่อนชอบเขาเลย ผู้ชายเป็นกัปตันของแอร์สวิสนะคะ
 ชาดำเชียร์จนหมดแรงแล้วคะ  เพื่อนสาวก็ส่ายหัวลูกเดียว....
 กัปตันเธอเลยหันไปจีบสาวฟิลิปปินส์แทนซะเลย  

เจ

คำถามนี้...คงตอบไม่ได้อ่ะคะ ยังไม่เคยมีประสบการณ์..อิอิ
 ที่รู้จักกัน..ก็ดูเงียบๆ ไม่เปิดเผย จริงใจ ไว้ใจได้

โอ๊ะ

ผมไม่อยากแต่งงานกับหนุ่มสวิสซ์อ่ะป้า .. ไม่เด็ดขาด ไม่ว่าหนุ่มชาติไหน 55

u-ne

ป้าจ๋า อูนชอบหนุ่มเยอรมัน ^^  

สวิสก็ได้นะ ถ้าน่าร๊ากกก กิ กิ

pall

เอาใจช่วยเจนะจ๊ะ

โอ๊ะ ดีแล้วจ๊ะป้าเห็นด้วย

รู้แล้วจ้าน้องอูนคนสวยว่าชอบเยอรมัน

แม่ลูกสอง..........

แล้วป้าไม่ถามแต่งกับหนุ่มเมืองน้ำหอมมั่งเหรอจ๊ะ................

แปะภาพให้ดูตอนแม่ลูกสองผมสั้นจ้า....5555555555555

วนาลี

บอกไม่ได้เลยค่ะ ป้า เพราะวนาดันไปแต่งกับหนุ่มอังกฤษซะแล้ว  แต่วนาชอบความเป็นอยู่ของคนสวิสนะค่ะ (โดยทั่วๆไปนะค่ะ ไม่เจาะจงว่าเป็นผู้ชาย)  แถมชอบคนสวิสมากกว่าคนอังกฤษนะค่ะ ไม่กล้าบอกแม่สามีเลยนะค่ะนี้ รู้แต่สามีคนเดียว เป็นกบฏทางครอบครัวไปแล้ว ...
 มีความรู้สึกว่าวนาเจอคนสวิสน่ารักทั้งนั่นเลย แต่ยกเว้นบางที่ก็ขวางหูขวางตากับผู้ชายสวิสที่แต่งงานกับคนไทยแล้วเขี้ยวๆนะค่ะ เช่น บ่นเวลาภรรยากินน้ำพริกกะปิ กินปลาร้า สะตอ หรือซื้อของเกินงบ ชั่งเนื้อชั่งหมู ไว้ให้เมียทำกับข้าว และอื่นๆอีก แบบเรืองจุกจิกนะค่ะ พวกนี้จะไม่ชอบ แต่วนาชอบผู้หญิงสวิสมากๆค่ะ ใจดีน่ารัก เอาใจเค้ามาใส่ใจเราดีมากๆ วนาได้เมียของเพื่อนที่ทำงานนะค่ะ ช่วยในการปรับตัวให้เข้ากับสวิสได้

teera

ป้า ผมม่ายรู้ว่าเข้ามาผิดที่ ฤ เป่า (บรรยากาศมันคล้ายๆ กะชมรมแม่บ้านไทยในต่างแดน) แต่เห็นกระทู้แล้วอยากตอบอะ เอาเป็นว่าประเทศสวิสนะ เพราะคนสวิสจนด้วยเกล้า ที่จะยั่งรู้    ก็เป็นเล็กๆที่สงบ สวย เลิศ เพราะคนไทยจะได้ทราบข่าว สมัยสมเด็จย่า อะครับ

pall

ป้าดีใจที่ธีระเข้ามาตอบจ๊ะ
 ป้าว่าธีระเข้าใจผิดมากเลย
 จุดประสงค์ที่ป้าทำเวบขึ้นมานี่มีหลายอย่างจ๊ะ
 ป้าทำเพราะอยากให้คนไทยเข้ามาอ่าน
 คนไทยรู้จักเกี่ยวกับสวิตฯแค่ฉาบฉวย
 เห็นคนไทยที่เมืองไทยถามเรื่องปัญหาต่างๆเกี่ยวกับกม.
 หรือเรื่องอะไรต่างๆ  

ป้าอยู่ที่นี่มานานอยากถ่ายทอดให้คนไทยได้รู้ได้อ่าน
 เกี่ยวกับการใช้ชีวิตที่นี่ หรือด้านประเพณีต่างๆๆ
 น่าเสียดายที่มีแต่คนไทยทางเมืองไทยอ่านน้อย
 หรือบางคนอาจจะไม่รู้ก็ได้  

เท่าที่ธีระเห็นจะมีแต่คนไทยที่อยู่ที่ต่างแดนเข้ามาอ่านมาก
 ธีระเลยเข้าใจว่าคล้ายกับชมรมแม่บ้านไทยต่างแดน
 ที่สวิตฯ มีคนไทยอาศัยอยู่มาก  
 ส่วนที่ประเทศอื่นๆในยุโรปก็มีมากน้อยต่างกัน
 อยากให้ธีระชวนเพื่อนๆทางเมืองไทยเข้ามาแจม
 หรือมีส่วนร่วมด้วยเหลือเกิน อยากให้คนไทยทางเมืองไทย
 เข้ามาอ่านมากๆ