News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

SPAGHETTI CARBONARA ( ชนิดผัดแห้ง )

Previous topic - Next topic

pall

เมนูวันนี้ป้าเอาอาหารอิตาเลี่ยนมาฝาก
 สูตรอาหารสูตรนี้เป็นสูตรยอดนิยม
 ทำง่าย   ใช้เวลาในการประกอบปรุงไวมาก
 สำหรับคนไม่ค่อยมีเวลาเท่าไร

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0025 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

SPAGHETTI CARBONARA ( ต่อ)

วิธีปรุง CARBONARA
 1. เอาเนื้อเบค่อนไปหั่นเป็นชื้นเล็กๆเอาลงทอดในกะทะ
 จนกรอบแล้วตักออก.

(ต่อ)

ต้มเส้นสะปาเก๊ตตี้ในหม้อใหญ่จำนวนเท่าที่ต้องการ
 ้ต้มให้เส้นเป็นลักษณะ al dente (เป็นไต)
 เทน้ำออกราดด้วยน้ำเย็น  และเทใส่หม้อพักไว้

(ต่อ)

2.( นำไข่ 4 ฟอง,  ครีม 300 ml.,  และ Parmesan ขูด
 50 กรัม  ใส่รวมกัน  และตีให้เข้ากัน.)

ใส่เบค่อนที่ทอดกรอบไว้ใส่ลงในหม้อบนเสันสะปาเก๊ตตี้.
 และเทครีมที่ตีจนเข้ากันไว้แล้วเทใส่ราดบนเส้นสะปาเก๊ตตี้

(ต่อ)

3. หลังจากนั้นก็คนเครื่องให้เข้ากัน ใช้ความร้อนปานกลาง
 ผัดจนซ้อสจับเส้น Spaghetti  

รีบตักเสริพ  เอาเนยแข็งParmesanเสริพพร้อมด้วย
 แล้วกินคู่กับสลัดและดื่มเหล้าไวด์  เป็นอันว่าอร่อยไม่รู้ลืม

(ต่อ)

Parmesan เป็นเนยแข็งที่มีความสำคัญที่สุดในการทำ
 อาหาร  ทำมาจากนมวัว  มีลักษณะเป็นไตแข็งข้างใน  
 มีกลิ่นและรสจัด  ในครัวของชาวอิตาเลี่ยนจะขาดเยนแข็ง
 อันนี้ไม่ได้เลย

Parmesanที่ดี่ที่สุดนี่มาจากแคว้น PARMIGIANO REGGIANO  ราคาแพงมากแต่ก็สมกับคุณภาพ

นิด

ไม่อ้วนเอาเท่าไหร 55555 ป้าๆ ลุงเป็นโรคหัวใจอยู่เน้อ เล่นกิน สเป็ค แถมชีส อีก แต่ดูๆก้น่าอร่อยนะ  :P

ป้าพร Stockholm

ป้าจ๋า  เป็นแม่ครัวปรุงได้อย่างเดียว แต่ห้ามกิน  55555555555
 หน้าตาหน้าหม่ำ มากเลยป้า  รู้แล้วทำไม หัวใจลุงถึง ทำงาน แค่ 75 เปอร์เซนต์ อยู่ขณะนี้  อิ อิ

ดีป้าจ๋า  เราทำกับข้าวมาแบ่งกันชิม แบ่งกันชม  จะได้มีเรื่อง คุยกันต่อไปอีกเรื่องหนึ่งหนะป้า  ดี ดี  

black tea

ป้าจ๋า ชาดำชอบ sparghetti มากๆ ค่ะ แต่คุณผู้ชายต้องเป็นคนทำนะ  
 หลอกชมว่าเขาว่า เขา ทำอร่อยที่สุดในโลก เราจะได้ไม่ต้องทำเอง อิอิ
 ปล. ป้าจ๋าขา....ขอสูตรซอสเห็ดนะคะป้า ของโปรดค่ะ

pall

ล้วป้าจะเอามาลงเรื่อยๆนะจ๊ะ
 หาคนมาอ่านด้วยนะจะได้อร่อย