News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

** บอกข่าว **

Previous topic - Next topic

pall

ช่วงนี้ยุ่งมากที่สุด  ไม่ค่อยเข้ามาใช้คอมเท่าไร  
 เพราะวุ่นวายกับการเก็บของเพื่อเตรียมย้ายบ้าน
 น้องเขยผ่าตัดหัวใจ  ลุงมีอาการdepression
 ต้องออกจากบ้านเพื่อไปเดินในป่ารักษาสุขภาพจิตให้ดีขึ้น
 และตัวป้าเองเริ่มมีปัญหากับสายตามากหมอบอกให้หยุด
 ใช้คอมชั่วคราว  และโรคไมแกรนเริ่มคุกคามอีก  ดังนั้น
 ช่วงนี้ขออนุญาติไม่เข้ามาคุยด้วยนะจ๊ะ  

ขอขอบคุณ  ป้าพรมากที่ทำหน้าที่เลขาดีมาก ถ้าป้าถูกLotto
 เมื่อไรจะส่งค่าตั๋วรถเมล์ไปให้

ขอขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาอ่าน  และใช้เวบบอร์ดได้ตามสะบายนะจ๊ะ
 ไม่ตอ้งเกรงใจอยากคุย  อยากทำอะไร อนุญาติทุกอย่างจ๊ะ

รักและปารถนาดี

pall

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0019 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

black tea

ป้าขา...ถ้าป้ายุ่งก็ส่งแค่กำลังใจมาก็ได้ค่ะ....เดี๋ยวชาดำดูแลลูกทัวร์ให้ป้าชั่วคราว อิอิ....ส่งกำลังใจให้ลุงสุขภาพแข็งแรง....เดินป่าเผื่อด้วยนะคะ เพราะชาดำขี้เกียจค่ะ....เดินห้างน่ะพอไหว เหอเหอเหอ....ป้าเองก็ต้องดูแลสุขภาพตัวเองนะคะ......รักและห่วงใจค่ะ

ป้าพร Stockholm

สวัสดี ป้าจ๋า  

อย่างไร ป้าพร ก็ขอ ให้ป้าจ๋า ดูแลตัวเอง และ รักษาสุขภาพ ด้วยนะจ๊ะ บ้านช่องไม่ต้องห่วง  น้องๆ ทุกคน จะช่วยกันดูและ ให้จ๊ะ  ตอนนี้น้องชาดำ กับป้าพร  ก็มาช่วยป้าอีกแรงแล้วจ๊ะ

pall

รีบเเวะเข้ามาก่อนออกจากบ้าน
 วันนี้จะต้องออกไปซื้อสีมาทาเฟอร์นิเจอร์
 และต้องซ่อมแซมของที่ชำรุดก่อนย้าย(รวยเมื่อไรจะทิ้งให้หมด)

ขอบใจน้องพรและชาดำมากจ๊ะ  เมื่อวานกลับมาง่อกแง่กเลย
 ฝนตกเดินตากฝน  หนาวแทบจะแข็งตาย
 คนป่วยซีเดินปร๋อเราคนไม่ป่วยชักจะเริ่มเดี้ยง
 ตอนนี้ยอมรับว่ามึนหัวไปหมด ย้ายบ้านเรื่องมากที่สุด
 จะต้องแจ้งย้ายบ้าน  แจ้งเรื่องจ่ายภาษี (ถ้าไม่แจ้งเขาไม่ให้ย้าย)
 .............

ถ้างานเบาตัวเมื่อไรจะรีบกลับมาคุยต่อนะจ๊ะ

black tea

ป้าจ๋า.....ชาดำว่างงานจัดค่ะ.....รับเด็กฝึกงานไหมคะ....กะฝึกไว้ตอนย้ายมาอยู่สวิส อิอิ.....

black tea

ป้าพรคะ....ขอโทษค่ะ ลืมสวัสดีป้า.....วันนี้ป้าทำอะไรทานคะ....ชาดำจะออกไปซื้อเนื้อปลากราย.....ให้ทายว่าเอามาทำอะไรเอ่ย....ติ๊ก...ต๊อก...ๆๆๆ.....คำถาม...รวยรายวันยากน่าดู....เหอ เหอ

เจ

ป้าขา.. รักษาสุขภาพด้วยนะคะ พักผ่อนมากๆๆนะคะ เป็นห่วงคะ..

พักใจ

มาส่งดอกไม้ให้ป้ากับลุงจ้า

หวัดดี น้องชาดำ

เนื้อปลากราย เนีย ก็ต้องเมนู ทอดมันปลากราย  หรือ ไม่ก็แกงสับนกซิจ๊ะ     วันนี้ป้าพร เก็บของเก่ามา ได้เลย ต้องจัดการเอามา รวมกัน ออกมา เลยหน้าตา  เป็น ปลาทูน่าสลัด  แบบนี้หละจ๊ะ

black tea

ป้าพรขา....แกงสับนักเนี่ยมันเป็นยังไงเหรอคะ....ชาดำซื้อเนื้อปลากรายมาถุงเดียวเอง...จะทำทอดมันปลากรายค่ะ....กลับถึงบ้านนึกได้ว่า ปลากรายก็เอามาทำแกงเขียวหวานอร่อยเชียว....พรุ่งนี้ต้องนั่งรถไฟไปซื้อเพิ่มอีกถุง....ปล. ถ้าพรคะ...รบกวนสูตรแกงสับนกได้ไหมคะ....snälla !

นั่นซิ  ป้าพร ก็ยังสงสัย เจ้าชื่อแกงเนียอยู่เหมือนกัน  ว่าไม่เห็นมีนกสักตัว  แล้วทำไมเรียกแกงสับนก     แต่ป้าพรคิดว่า  สูตรดั้งเดิม ของคนรุ่นสมัยก่อน  อาจจะไปยิงนกตกปลา มาได้  แล้วก็เอามาแกงกัน  

แต่พอมาสมัยนี้ ไปยิงนกมาแกง คงจะหายากแล้ว   เลยใช้เนื้อปลาแทนและ แต่ชื่อเนียก็ยังไม่เปลี่ยน  เลยเรียกแกง สับนก  กันเรื่อยมา

น้องชาดำ   สำหรับ สูตรปู่ย่า ตายาย ที่ทำกันมา  ก็เหมือน แกงเผ็ดเนียแหละ จ๊ะ แต่ใส่กระชาย และ ถั่วฝักยาว หั่น สั้นๆลงไปด้วย  
 แต่ปลาเนีย จะเอาไป รวน  ตอนรวนปลาเนีย เราก็ เหยาะน้ำปลาลงไปหน่อยหนึ่ง  แล้วก็ยีปลาให้ เป็นก้อนเล็กๆ  แล้วรวนไปจนกว่า น้ำจะแห้ง               หลังจากนั้นถึงนำเนื้อปลามาแกง อีกทีหนึ่งจ๊ะ

โฮ้ น้องชาดำ ขยันนั่งรถไฟ ไปซื้อกับข้าวจังเลย  แสดงว่าไม่ไกลจากที่พักมากนักซิจ๊ะ     เสนอราคา แพงไหม  ปลากรายที่นั่น

โอ๊ะ

ขอให้เรื่องวุ่นวายผ่านพ้นไปเร็วๆครับป้าจ๋า และขอให้สุขภาพทั้งป้าและลุงแข็งแรงๆครับ

ด้วยความห่วงใย

นิด

ป้าจ๋า ดุแลสุขภาพตัวเองด้วยนะค่ะ พักผ่อนให้มากๆ อย่าออกไปซ่าไกลๆทั้งลุง ทั้งป้า  เหนื่อยนักก็พักก่อนนะค่ะป้า