News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ช่วยด้วยค่ะ อยากไปซูริค

Previous topic - Next topic

sweety

สวัสดีค่ะ หนูเพิ่งเรียนจบปริญญาตรีปีนี้ค่ะ ยังหางานทำไม่ได้ พอดีว่าเพื่อนชาวสวิสที่ซูริคเขาชวนมาที่นี่ หนูก็ว่าเพื่อไม่ให้เสียเที่ยวเลยว่าจะลงเรียนภาษาเยอรมันให้มันได้ประโยชน์บ้างน่ะค่ะ แต่ก็คือเหมือนเป็นคนไทยไปคนเดียว ยังกลัวๆ กล้าๆ อยากจะเรียนถามคุณป้าบางเรื่องน่ค่ะ คือ
 1. ได้ข่าวว่าที่สวิตฯนี่เขาอนุญาตให้เสพยาเสพติดได้ช่วงเที่ยงคืนถึงตีสามนี่ จริงหรือเปล่าคะ จะอันตรายหรือเปล่าคะ
 2. แล้วถ้าเราจะหางานทำด้วยนี่จะได้ไหมคะ หางานยากไหม
 3. คนไทยที่นี่ช่วยเหลือกันดีหรือเปล่าคะ เวลามีปัญหาปรึกษาได้อะไรอย่างนี้น่ะค่ะ
 4. คนสวิสนี่เขาเป็นอย่างไรคะ เพราะเพื่อนหนูมันออกจะสไตล์ฝรั่งหัวเอเชีย เลยไม่รู้ว่าคนแถวนี้จริงๆ เป็นอย่างไรกันบ้าง เขามีน้ำใจไมตรีกับคนเอเชียไหมคะ
 สุดท้ายนี้ถ้าคุณป้ามีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมสำหรับมือใหม่หัดเที่ยวก็ขอขอบพระคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0007 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

แม่น้องติ๊ดตี่

ขอนุญาตตอบแทนป้าเพาหน่อยนะคะ คิดว่าป้าเพาคงตามมาตอบที่หลังนะคะ เพราะก็อยู่สวิสเหมือนกัน
 1.ไม่เคยได้ยินเลยคะเรื่องนี้ ไม่ทราบได้ข้อมูลจากไหน ถ้าจริงก็เป็นข้อมูลใหม่ที่ทราบมา ทราบเพียงแต่ว่า ทางประเทศสวิตเซอร์แลนด์ลดปัญหาอาชญากรโดยการ ให้ยาเสพติด "ฟรี" แก่ผู้ที่ไม่สามารถซื้อมันมาเสพได้ แต่ต้องไปแจ้งกะทางการไว้ ถึงเวลาไปรับมาเสพได้ เนื่องจากทางการเกรงว่าถ้าไม่มีเงินซื้ออาจจะเกิดการฉกชิงวิ่งราว หาเงินให้ได้มาซื้อยาเสพติด แต่คิดว่าคงต้องมีกฎระเบียบอะไรบางอย่าง ซึ่งไม่รู้มากพอ คงต้องถามป้าเพาเพิ่มข้อนี้
 2.ก่อนจะหางานทำ ควรต้องได้ภาษาก่อน ถึงจะมีความรุ้มากจากเมืองไทย เขตซูริคใช้ภาษาเยอรมันเป็นภาษากลาง แถมมีภาษาซูริคดอยช์ เป็นภาษาถิ่นอีกคะ ถ้าภาษาคุณดีสามารถเรียนวิชาชีพตามสาขาที่คุณจบมา แต่ค่าใช้จ่ายแพงมากเลยคะ
 3.คิดว่าคนไทยช่วยเหลือกันดีนะคะถ้าคุณเข้าถึง ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะให้เค้าช่วยอะไร แถมยังมีสมาคม อีกหลายสมาคมที่จัดตั้งโดยคนไทย เพื่อช่วยเหลือชาวไทยที่มีปัญหาต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นในสวิตเซอร์แลนด์ด้วยคะ เรื่องนี้หายห่วงได้คะ คุณไม่ได้อยู่คนเดียวแน่ ๆ คนไทยในสวิส มีอยู่ประมาณเกือบ 1 หมื่นคนค่ะ
 4.คนสวิสส่วนมากรักชาติและรักพวกพ้อง นิสัยดี น่ารัก จริงใจ และสุภาพมาก ๆ ค่ะ
 คิดว่าเด่วป้าเพา อาจจะเข้ามาตอบเพิ่มเติมให้นะคะ ขออนุญาตตอบเท่าที่รู้ แต่ขอถามหน่อยเถอะคะ วีซ่าผ่านยังคะ ขอวีซ่าแบบไหน เพราะรู้สึกช่วงนี้ ทางสถานฑูตสวิสในประเทศไทย เข้มงวดเรื่องวีซ่ามาก แต่ก็ขอให้โชคดีนะคะ มีปัญหาอะไรสอบถามเข้ามาเรื่อย ๆ ได้ที่เวปนี้เลยคะ

Sweety

ขอบคุณมากนะคะคุณแม่น้องติ๊ดตี่ที่กรุณาสละเวลาให้ข้อมูลครบทุกข้อเลย ปลื้มใจจริงๆ เลยค่ะ รู้สึกดีขึ้นเลยค่ะที่จะไปซูริค หนูยังไม่ได้ขอวีซ่าค่ะ ว่าจะขอต้นปีหน้า เพราะกะว่าจะไปตอนช่วงเมษายน ขอรบกวนถามเรื่องวีซ่าเพิ่มเติมหน่อยนะคะว่า เคยได้ยินมาว่าต้องใช้เวลาถึง 2-3 เดือนในการขอ จริงหรือเปล่าคะ? แล้วถ้ามีชาวสวิสรับรองเราแล้ว หนูจะสามารถขอวีซ่านักท่องเที่ยวได้เลยหรือว่าหนูจำเป็นต้องรอหนังสือตอบรับจากโรงเรียนสอนภาษาก่อนคะ ขอบคุณนะคะที่ช่วยตอบ ขอบคุณค่ะ

pall

Sweety จ๊ะแม่น้องติ๊ดตี่ตอบมาหมดแล้ว
 ป้าเห็นด้วยทุกอย่างจ๊ะ อย่าวิตกกังวลไปเลย
 ลองกลับไปอ่านที่ป้าเขียนเรื่องการขอวีซ่าใหม่แล้วจะรู้

ป้าพร Stockholm

สวัสดี ทุกท่านจ๊ะ

ป้าพรเอง ก็เพิ่งทราบข้อมูลจาก แม่น้องติ๊ดตี่    ดีนะที่ทางรัฐบาลได้จัดทำนโยบาย  ช่วยเหลือผู้ที่ ต้องการยาเสพติดมา  เสพ  ลดปัญหา ของบ้านเมืองไปได้  ไม่น้อยเลย              เออ นายกทักษิณ ของเราแกจะมีไอเดีย แบบนี้บ้างไหมนะ แม่ต้องติ๊ดดี่

หนู Sweety   ป้าพรคิดว่า หนูโชคดี คนหนึ่งที่ มีเพื่อนทีดี ชวนไปสวิท  แต่ก็ต้องชวนกันทำ เรื่องเอกสาร   ให้มันเป็นเรื่องเป็นราว เน้อ
 เพื่อสะดวก  กับ ทุกๆเรื่อง ในอนาคต    เพราะทางยุโรปเนียระบบการทำงานเขาจะทำงานกันด้วย  เอกสาร  ตามระเบียบที่ได้เขาได้วางไว้เสียส่วนใหญ่ จ๊ะ

jenny

Hello Khun Sweety,
   Welcome to Zurich na ka, Jenny lives in Zurich but not in the city. :) Wish you get VISA and no problem na ka, :)

จิ๊บซี่

สวัสดีค่ะคุณ sweety ตอนนี้เราตกที่นั่งเดียวกับคุณเลยล่ะ คือกำลังจะเดินทางไปซูริคค่ะ เพื่อไปเยี่ยมคุณป่าที่โน่น(ก้อถือโอกาสไปเที่ยวด้วย)แหละ....ตอนนี้กลัวมากค่ะเพราะเดินทางคนเดียวภาษาก้อไม่แข็งแรง ...............................................................................ยังไงก้อขอให้คุณเที่ยวให้สนุนนะคะ คิดซะว่ามีคนที่อัตราการเสี่ยงสูงกว่าคุณอีก 555... ก้อเรางัย(จะพูดกับใครก้อม่ายรู้เรื่อง).....จารอดเป่าม่ายฮู้555 ............................ขอห้ายโชคดีค่ะ บาย