กำลังจะไปเที่ยวสวิส ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

Previous topic - Next topic

เก๋

ป้าเพาค่ะ ปลายเดือนธันวานี้ จะไปเที่ยวสวิสค่ะ ไปแบบซื้อแพคเกจพร้อมSwiss pass แล้วเที่ยวเองคะ ไม่รู้ว่าจะลำบากรึเปล่าเพราะว่ายังไม่เคยไปเลย  ไม่ทราบว่าอากาศที่นั้น (เมืองzurich, bern, interlaken,luzern)ตอนนั้นเป็นไงบ้างหนาวมากไหมค่ะ รบกวนป้าช่วยแนะนำร้านอาหารสวิสที่อร่อย ราคาประหยัดด้วยคะ แล้วที่Jungfrau สวยไหมค่ะ ตั้งใจจะไปคะ  ป้าอยู่เมืองไหนคะ แล้วไว้เจอกันค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0005 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

เก๋ จ๊ะทำไมมาช่วงนี้ล่ะจ๊ะ ช่วงที่เก๋มาเป็นช่วง
 ที่อากาศแย่มากเลย อากาศจะเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา
 บางครั้งหิมะตก พื้นแฉะ มีหมอกลงหนา  หนาวมาก
 การเดินทางท่องเที่ยวถ้าหิมะตกจัดจะไม่ค่อยสนุก

แต่บางครั้งจะสวยมากช่วงหิมะตกปรอยๆ  หรือบางครั้ง
 ถ้าโชคดีจะเห็นเกล็ดน้ำเเข็งจับตามกิ่งสนเป็นมุมแฉกละเอียด
 สวยมาก ถ้าดูใกล้ๆจะสวยจนบรรยายไม่ถูก

Jungfraujoch จะเปิดบริการทุกวันหรือเปล่า
 เพราะบางครั้งจะปิดซ่อมดูแลก่อนจะเปิดบริการครั้งใหม่

อาหารสวิสแบบเเท้ๆมีเปิดขายแทบทุกร้านจ๊ะ
 และราคาแล้วแต่เก๋จะสั่ง  แต่ถ้าต้องการอาหารกิน
 แบบประหยัดต้องกินตาม MIGROS หรือ COOP
 และเราเลือกดูราคาอาหารได้

ป้าอยุ่ที่ BERN  

** แนะนำ **
 เดือนธันวาเป็นเดือนที่เปลี่ยนแปลงมาก
 อย่าลืมพวกยาแก้ไข้ หรือ เครื่องแต่งตัวหนาๆ
 หรือพวก Strumpfhose (กางเกงยาวแบบถุงเท้า)
 มีขายทั่วๆไปตามร้าน MIGROS หรือ COOP

Jina

หวัดดีค่ะ ป้าพร และหวัดดีค่ะ คุณเก๋  ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ  จีน่าเคยไปเยวสวิสเหมือนกัน  แถบที่ติดกับออสเตรีย  สวยทั้งสองประเทศเลยค่ะ  เออ...ว่าแต่ว่า...มาหน้าหนาวนี้จะคุ้มรึเปล่าหนอ...เพราะที่นี่หนาวจับใจเลยนะคะ   จีน่าอยู่เยอรมันค่ะ เมืองนิวนิค เป็นเมืองเบียร์ค่ะ อยากได้จะแบกเบียร์กลับเมืองไทยก็แวะได้นะคะ ถูกๆทั้งนั้นเลยค่ะ ... แต่ไม่ขอแนะนำดีกว่า  งั้นก็ซื้อ ช๊อกโกแลตไปละกันนะคะ ถูกดีอร่อยด้วย จีน่าโพสรูปมาอีกแล้วค่ะ....

Jina

ป้า Pall อยู่ สวิสส ตั้งแต่จีน่ายังไม่เกิดเลยนะเนี่ย...โห... ความรู้ต้องแน่นน่าดูเลยหล่ะ

แม่น้องติ๊ดตี่

ถ้ามาสวิสช่วงปลายธันวา ก็คงจะมาดูหิมะใช่ป่าวคะ หรือไม่ก็ไปเล่นสกีบนภูเขา ก็อย่างที่ป้าเพาบอก อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยมาก ๆ ถ้าเคยอยู่หนาว ๆ ก็คงไม่มีปัญหา อย่าลืมเตรียมเสื้อกันหนาวแบบกันฝนได้ด้วยไปนะคะ รองเท้าก็ควรจะเป็นแบบใช้สำหรับหน้าหนาวด้วยค่ะ ถ้าหิมะตก ตามพื้นมีหิมะและน้ำแข็งลื่นและหกล้มได้ง่าย ถ้าใช้รองเท้าแบบธรรมดามีมีปัญหาแน่นอน อาหารสวิสก็หาได้ง่ายนะคะ เพราะเข้ามาเขตสวิส มีทุกแห่ง แต่อย่าลืมชาวสวิสกินอาหารเป็นเวลา อาหารปรุ่งใหม่ ๆ ร้อน ๆ ตามร้านอาหารส่วนมากจะมีบริการช่วงเวลาอาหารเที่ยง และอาหารเย็น ถ้าอยากจะประหยัดมีร้านเทคอะเวย์ ให้เลือกเยอะแยะ และราคาถูก ๆ  อยู่เบิร์นมีป้าเพาค่ะ