ใครเคยไปสอบขับรถมาแล้วบ้างคะ

Previous topic - Next topic

ไข่เจียว

ใครเคยไปสอบขับรถมาแล้วบ้างคะ ช่วยเข้ามาเล่ารายละเอียดหน่อยคะ คือว่าไข่เจียวจะไปสอบพุธหน้าแล้ว ไม่มั่นใจเลย ครูที่สอนบอกว่ายังไม่ดีพอ แต่ไข่เจี่ยวเรียนมาแล้ว ห้าสิบชั่วโมงก็เลยคิดว่าพอแล้ว ยังงัยช่วยเล่าประสบการณ์หน่อยนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0614 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

หมูน้อยฯ

คุณไข่เจียวอยู่แถวไหนคะ ของเราจะไปสอบเดือนหน้าค่ะ
 แต่สอบในตัวเมืองอ่ะ  
 ยังไม่รู้ชะตากรรมตัวเองเหมือนกันอ่ะ ว่าจะทำได้ดีแค่ไหน
 ยังไงเป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้ผ่านนะคะ แล้วมาเล่าให้ฟังบ้างนะคะว่าเป็นอย่างไรบ้าง

may

เคยไปสอบมาแล้วค่ะ แต่ไม่ได้สอบตกค่ะ
 ตอนที่อยู่สวิส จะสามปีมะร่อมมะร่อ ก้อเลยตัดสินใจเอาใบขับขี่รถยนต์ตลอดชีพของไทยเราไปแปล และเอาไป
 ยื่นเรื่องขอสอบทำใบขับขี่
 สรุปว่าไม่ต้องสอบทฤษฎี ไม่ตอ้งสอบปฐมพยาบาลเบื้องต้น
 คือเค้าให้เวลาหกเดือน เพื่อจะเรียนหรือไม่เรียนก้อได้
 แต่หลังจากนั้นก้อไปสอบขับอย่างเดียว
 อย่างว่า มันสับสนระคนตื่นเต้น พร้อมกับชั่วโมงบินต่ำ
 จึงขับดิ่งลงไปในเลนส์รถเมล์ ด้วยความมั่นใจ
 คุณผู้ชายผู้คุมสอบโมโหใหญ่ โมโหยิ่งกว่าตัวเราเองอีกแน่
 บอกว่าจะได้อยู่แล้วจะเข้าไปทำไม๊ กลับบ้านได้
 ผิดหวังอย่างแรง แต่ต้องยอมรับความเป็นจริงค่ะ
 ตอนนี้ไม่เอาแล้ว เพราะถ้าอยากเอาอีกต้องสอบทุกอย่าง
 ใหม่หมด เหมือนคนที่ไม่เคยขับรถมาก่อนเลยน่ะค่ะ
 อีกสิบปีค่อยว่ากันใหม่ละกัน อิๆๆๆ
 สำหรับ คุณไข่เจียว และ คุณหมูน้อย
 ขอให้โชคดีสอบผ่านนะคะ สู้ๆๆๆ ค่ะ

เทวี

สวัสดีค่ะคุณเมย์ แหมเล่าซะเห็นภาพเลยนะคะ ขำปนเห็นใจค่ะ เทวีก็จะไปสอบเหมือนกันมีใบขับขี่มาจากเมืองไทยแบบ5ปีค่ะ แล้วก็มีแบบสากลแบบปีต่อปีด้วยแต่อันนี้หมดอายุแล้ว ไม่ทราบเทวีควรทำไงต่อคะ เอาอันไหนไปแปล แล้วก็สอบขับอย่างเดียวหรือว่าไงคะ ต้องมีเรียนชม.ขับกับคุณครูหรือเปล่ามีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรเอ่ย ตอนนี้เทวีก็พยายามฝึกทำความรู้จักกับถนนหนทางโดยเปลี่ยนทิศทางขับเป็นทางขวาแทน ซึ่งเทวีเข้าใจว่าการขับธรรมดานั้นไม่ยากเลย แต่ถ้าเมือใดที่จะต้องเลี้ยวนี่ซิ....งงงงงงงงงงมากๆเลยค่ะ เทวีกำลังซ้อมปั่นจักรยานอยู่เคยครั้งหนึ่งเหมือนกันเลี้ยวไปหารถบรรทุกค่ะ เขาก็มองหน้าเรา เราก็มองเขาแถมยังไม่ยอมหลบให้เพราะคิดอย่างเดียวว่าตานี่ถ้าจะไม่เต็มมาขับทางเดียวกับเรา พอขับเลยไปได้สติอีกครั้ง เฮ้ยทำไมเรากลับมาทางซ้ายเนี้ย นึกได้ก็ขำตัวเอง คนขับคนนั้นเขาก็มองเราแล้วแอบยิ้ม เห็นหน้าไทยๆคงไม่โกรธกัน 555 เทวีละกลัวก็แค่เวลาตกใจแล้วจะกลับฝั่งเดิมโดยอัตโนมัติ  
 ใครมีประสบการณ์อะไรก็มาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ