เกือบจะไม่ได้จดทะเบียนสมรส เพราะ "เขตไม่ยอมอนุญาต"

Previous topic - Next topic

ฟี่

สวัสดีค่ะ
 วันนี้มีเหตุการณ์พาเครียดมาเล่าสู่กันฟังค่ะ
 หลังจากที่เตรียมเอกสารเพื่อจดทะเบียนสมรส ได้ใบ Marriage Application มาเรียบร้อยแล้ว กระทรวงการต่างประเทศ รับรองเรียบร้อยแล้ว วันนี้ก็เดินทางไปจดทะเบียนสมรสค่ะ ที่เขต "วังทองหลาง"

...ปรากฏว่าเจ้าหน้าที่ไม่อนุญาต ให้ฟี่จดกับแฟนค่ะ เนื่องจากเอกสาร Marriage Application มิได้ระบุเกี่ยวกับหน้าที่การงาน และ การเงิน ของแฟนฟี่เอาไว้ !!!

ซึ่ง ก่อนที่จะได้ Marriage Application มานั้น ทางสถานทูตได้รับรองและตรวจเอกสารทางด้านการงานและการเงินของแฟนฟี่ เรียบร้อยแล้ว เพียงแต่ไม่ได้ระบุมาใน Marriage Application (ซึ่งฟี่ไม่ทราบว่า จริงๆ แล้ว สถานทูตจำเป็นต้องระบุไหม)

อย่างไรก็ตาม ทางกระทรวงการต่างประเทศได้ลงตรารับรองอย่างเรียบร้อย แต่ที่เขตปฏิเสธที่จะดำเนินเรื่องต่อให้ แล้วบอกให้ฟี่กลับไปแก้ไข และแจ้งสถานทูต

ฟี่เครียดมากๆ เพราะว่า ทั้งเหนื่อย (ไปสถานทูตแทบจะทุกวัน) แล้วเสียเวลาด้วย แฟนเลยบอกว่าให้ลองไปที่เขตอื่นดู เราก็ขับไปเขตลาดพร้าวเลยค่ะ ต้องบอกไว้ก่อนนะคะ ว่าถึงแฟนคุณจะพูดไทยได้ชัดแค่ไหน จำเป็นที่เราจะมีล่ามไปด้วย ล่ามจะต้องอายุครบ 20 ปีบริบูรณ์ค่ะ และจบปริญญาตรีเป็นอย่างน้อย (คู่สมรสไม่สามารถเป็นล่ามได้นะคะ) นอกจากนั้นยังต้องมีพยานอีก 2 ท่านด้วยค่ะ

ที่เขตลาดพร้าว เจ้าหน้าที่ดีค่ะ ไม่เรื่องมาก ใน marriage application ซึ่งไม่ได้ระบุข้อมูลทางการงานและการเงิน เจ้าหน้าที่ก็เพียงแต่ถามปากเปล่าเท่านั้น ไม่มีอะไรมากเลยค่ะ สุดท้ายเราก็จดกันวันนี้ได้ค่ะ

ฟี่ได้โทรไปเล่าให้พี่ที่สถานทูตฟัง พี่เค้าก็บอกมาว่า เขตที่เราจะไปจดก็สำคัญค่ะ อย่างที่ฟี่เจอเลย คือบางเขตจะเรื่องมาก แต่บางเขตเค้าอนุโลมให้ ส่วนใหญ่ เขตที่อยู่ใกล้สถานทูตจะเข้าใจและทำเรื่องให้เราโดยไม่เรื่องมากอะไรเลยน่ะค่ะ ยังไงก็ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์แล้วกันนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0104 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณฟี่
 ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีที่ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จเรียบร้อยไปด้วยดี
 และขอขอบคุณมากสำหรับข้อมูลที่ประโยชน์ที่นำมาถ่ายทอด
 เพื่อให้คนอื่นๆที่ต้องการจะยื่นมำเรื่องจดทะเบียนสมรส
 สามารถนำไปใช้เกี่ยวกับการจดทะเบียนสมรสกับเขต
 ในเมืองไทย  หวังว่าข้อมูลอันมีประโยชน์คงช่วย
 ให้คู่สมรสคนอื่นได้  ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ
 และอีกไม่ช้าคุณฟี่ก็จะเข้ามาใช้ชีวิตใหม่ที่นี่แล้ว
 หวังว่าคงจะปรับตัวกับการใช้ชีวิตที่นี่ได้ในไม่ช้า
 เหมือนคนไทยอื่นๆ ขอให้ชีวิตคู่ของคุณที่นี่จงมีความสุขมากๆ

pangya

ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ  เมื่อไหร่กลับมาที่ Bremgarten แล้วอย่าลืมเขียนมาบอกด้วยนะคะเผื่อจะได้รูจักกันไว้  ขอให้มีความสุขมากๆ นะคะ

ฟี่

ขอบคุณมากๆ ค่า สำหรับคำอวยพร
 กว่าจะได้กลับไปคงราวๆ ปลายเดือนตุลาคมเลยน่ะค่ะ เพราะ
 นี่ยังไม่ได้ยื่นเรื่อง วีซ่าติดตามสามี เลยค่ะ T__T มัวแต่วิ่งไปมาสถานทูต - กระทรวงการต่างประเทศ - สถานทูต - เขต

ลืมบอกไปค่ะว่า ในใบทะเบียนสมรส (ที่ไม่ใช่ใบมีกรอบ) จะเขียนระบุไว้เลยว่า คู่สมรสไม่ต้องการเปิดเผยข้อมูลทางการเงิน (ประมาณนี้) น่ะค่ะ