เพื่อนที่หางานอยู่มาคุยกันดีไหม

Previous topic - Next topic

บัวขาว

็ำHeerbrugg เป็นบริษัทเกี่ยวกับอะไรค่ะ งานอะไรหรือค่ะ  
 คุณ ZRH เราเริ่มเรียน Bürofachdiplom วันนี้วันแรกค่ะ เริ่มเรียนเย็นนี้ค่ะ ปีนี้เราลองดูก่อนค่ะ ถ้าเรียนไปได้ดีเราก็จะ พยายาม ต่อให้มันไปถึง Kraufrau ค่ะ (ซึ่งต้องใช้เวลาเรียนทั้งหมด สามปี )                                                                             ถ้าไม่เอาอ่าว  เราคงจบแค่ปีนี้ค่ะ(จบไม่จบยังไม่รู้อีกต่างหาก) แต่ก็จะทำงานไปเรื่อย เรื่อยค่ะ เราชอบทำงาน

ZRH

เป็นงานออฟฟิตทั่วไป รวมทั้งมีการติดต่อสื่อสารเป็นภาษาไทยด้วย (สงสัยกับลูกค้าบริษัทที่เมืองไทย) เอาไว้ถ้าเค้าเรียกผมไปสัมภาษณ์ที่บริษัท แล้วผมจะเล่ารายละเอียดให้ฟังนะครับ เพราะเท่าที่นายหน้าอธิบายมา ผมก็ยังงงๆอยู่ รึว่าผมฟังเค้าไม่เข้าใจไม่รู้

พรุ่งนี้ผมจะไปติดต่อขอข้อมูลการเรียนครับ คุณบัวขาว ผมยังไม่ได้เริ่มเลย ผมคงจะต้องพยายามเรียนให้ถึง Kaufmann ให้ได้ แต่ก็ยังไม่แน่ใจครับ มันเป็นเรื่องของอนาคต ยังไงตอนนี้เอา Bürofachdiplom ให้ได้ก่อน แล้วค่อยวางโครงการต่อไป

อยากรู้

คุณบัวขาวขอโทษนะคะ คืออยากทราบว่ เอาวุฒิอะไรไปเรียนเหรอคะหมายถึงต้องเรียนภาษาเยอรมันถึงระดับไหนเหรอคะ หรือว่าเอาคุณสมบัตอย่างอื่นไปติดต่อคะ แล้วติดต่อเรียนที่ไหน ค่าเรียนแพงไหมคะ  

umm

โห...สามอาทิตย์ผ่านไป กระทู้ยาวเหยียดเลยนะคะ อยากรู้เหมือนกับความเห็นข้างบนเหมือนกัน เผื่อจะได้ไปเรียนบ้าง ใครที่หางานอยู่ก็ขอให้สำเร็จนะคะ พยายามต่อไป เดี๋ยวมันก็ได้เองล่ะ

เทวี

ถึงคุณเพ็ญและคุณZRH เทวีว่ามันเป็นบริษัทเดียวกันชัวร์เลยเพราะเขาต้องการคนที่พูดภาษาไทยเป็นภาษาแม่และพูดและเขียนภาษาอังฏฤษและเยอรมันได้ด้วย เทวีผ่านไปแล้ว แต่ก็ยังแบบหวังนิดๆเหมือนคุณเพ็ญว่าละคะ เผื่อว่าเขาจะโทรมาอีก อันนี้แล้วแต่ดวงแล้ว เพราะที่เทวีส่งไปสมัครตอนนั้นบริษัทตัวแทนก็โทรกลับมาเลยและอีก2วันเทวีก็ได้ไปสัมภาษณ์ที่บริษัทนี้มานั่งคุยกันประมาณเกือบ2ชม.ทั้งอังกฤษและเยอรมัน ภาษาเยอรมันของคนสัมภาษณ์นะคะทั้งเร็วและเบามากๆ แถมเป็นภาษาเยอรมันทางธุรกิจอีกต่างหาก เทวียังไม่เคยเรียนคำศัพท์พวกนั้นก็เลยใช้ภาษาอังกฤษตอบปนไป ดูท่าทางเขาพอใจมาก ตอนที่คุยกัน แต่วันบอกปฏิเสธนี่สิกลับให้คนอื่นโทรมาบอกเหมือนเขาเองก็ไม่แน่ใจอะไรประมาณเนี้ย สำหรับคุณZRH ก็ทำใจให้สบายนะคะ เทวีก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาเอาอะไรมาเป็นเกณฑ์วัด เพราะเทวีให้เขาไปหมดทั้งปริญญาจากเมืองไทย ใบรับรองการทำงานที่สวิส และผลการเรียนภาษาเยอรมันที่นี่จนจบ B2 + Zertificat deutsch ก็ให้ไป  ส่วนที่เมืองไทยเทวีเรียนการตลาดและการท่องเที่ยวซึ่งเกี่ยวกับภาษาและยังเกี่ยวกับธุรกิจมาด้วย เคยทำงานที่เมืองไทยก็เกี่ยวกับธุรกิจแต่ไม่เกี่ยวกับส่งออก แต่เจ้านายเทวีก็เป็นฝรั่ง เทวีเล่าให้เขาฟังยืดยาวววววว เขาก็เออออห่อหมกเป็นอย่างนี้ แต่สุดท้ายก็แห้ว แห้วๆๆๆ เอ้าเทวีแห้วแล้วคุณก็อย่าเพิ่งท้อใจไปกับเทวีนะคะยังไงก็สู้ต่อไป แล้วอย่าลืมมารายงานผลด้วยนะ

เพ็ญ

นี่แสดงว่าคุณเทวียังไม่ได้สัมภาษณ์กับบริษัทโดยตรงเลย ใช่ไหมคะ อย่างนี้พอมีหวังค่ะ  

บัวขาว

ตอบคุณ อยากรู้ กับ คุณ umm ก่อน เราเอาใบประกาศของ เกอเท่ห์ ไปสมัครค่ะ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร คิดว่าเขาคงสอบวัดระดับภาษาเท่านั้นเอง ยังไงปรึกษาได้ที่ เบนเนดิก ทั่วประเทศ เรียนแล้วหนึ่งวันรู้สึกดีนะ มีนักเรียนร่วมห้องสิบเอ็ดคน อาจารย์ที่สอนก็เป็นด็อกเตอร์นะ วันแรกก็ปฐมนิเนศเรื่องทั่วไป ชั่วโมงท้าย ท้ายมีเวลาเหลือได้เรียน Word 2003 เมื่อวานก็เตรียมตัวเรียนนะ ส่งลูกไปเนอรเซอรี่แล้วก็กลับบ้านมาอ่านหนังสือ คอมพิวเตอร์อ่านได้ประมาณยี่สิบหน้า หนังสือธุรกิจอ่านได้สองหน้า จากนั้นง่วง(เวรกรรม นอนหลับไปสองชั่วโมง) ไปจ่ายตลาด กลับบ้านมาอ่านทบทวนที่อ่านไปแล้ว หกโมงเย็นไปทำงาน ตีหนึ่งสิบนาทีทำงานเสร็จ (นานทีปีหน ดึก ดึก แบบนี้) ตอนนี้ทำงานคล่องแล้ว หัวหน้าเขาว่าทำงานดีมาก เรียนรู้งานเร็ว อาทิตย์หน้าวันหนึ่งแปด เก้า รวดเลย เราก็ภูมิใจนะว่าเขาว่าทำงานดี ไม่เสียชื่อคนไทย(ที่ทำงานมีเราคนเดียวที่เป็นคนไทย) เรียนเราก็ต้องตั้งใจเรียนให้ดีเหมือนกัน ใครไม่ไปเรียนสามครั้งติดกันเขาจะโทรมาตามที่บ้านเลย เขาว่า ใบประกาศนียบัตรซือ้ด้วยเงินไม่ได้อยากได้ต้องทำเอง เรียนก็ไม่ใช่ว่าเอาให้แค่สอบผ่าน เรียนเอาให้มันใช้งานได้จริง จริง เขาสอนดีเนาะ รู้สึกว่าเขาเข็นครกภูเขามากเลย แม้เราจะควายแค่ไหนเขาก็พยายามเข็นนะ เราก็ต้องเข็นตัวเองด้วย จะได้ไม่เสียชื่อคนไทย ทำอะไรเราก็คิดถึงชื่อคนไทยด้วย เราพยายามทำให้ดีที่สุด ทั้งเรื่องการงาน และการเรียน คนไทยที่มาอยู่รุ่นต่อไปจะได้ไม่ลำบาก

คุณ ZRH คุณ เทวี คุณ เพ็ญ  ไป ไป มา มา กลายว่าสมัครงานบริษัทเดียวกันซะงั้น  บังเอิญจริง จริง เลยเนอะ เราว่าพวกคุณมีสิทธิ์อ่ะ เพราะยังไงเขาก็ต้องการภาษาไทยเป็นภาษาแม่ ถ้าอยู่ใกล้เราจะลองไปสมัครดูสักตั้งหนึ่ง อยู่ไกลเกินไปไม่เอาอ่ะ อาจารย์ที่เบนเนดิกบอกนะ ช่วงนี้เป็นช่วงขาขึ้น  เศษฐกิจประเทศสวิสดีมา ถ้าเรียนจบไปแล้วยังไงก็ต้องได้งาน ผมยังไม่เคยใครเรียนครบปีไปแล้วไม่จบนะ (หรีอจะเป็นฉันคนแรกก็ไม่รู้ขออย่าให้เป็นยังไงเลย)  
 โอ๊ย...ไปทำอาหารให้ลูกก่อนค่ะ ไว้เข้ามาคุยกันใหม่

เทวี

คุณเพ็ญค่ะที่เล่ามาน่ะเทวีไปสัมภาษณ์ที่บริษัทมาแล้วโดยตรงค่ะ คุยกันยาวยืดและได้กินแห้วไปแล้ว2กระป๋องค่ะ ตอนนี้ก็เรียนไปเรื่อยๆและก็รอคอยโชควาสนาที่เราจะสร้างมันขึ้นมากับมือค่ะ

บัวขาว

กระทู้ยาวมากเลย ตกมาหน้าสองแล้ว เมื่อกี้หาไม่เจอ ขอปิดกระทู้นี้ก่อน มีไรคุยกันกระทู้ใหม่หน้าหนึ่งต่อค่ะ .... บัวขาว