เพื่อนที่หางานอยู่มาคุยกันดีไหม

Previous topic - Next topic

tom

i think working in Mcdonald is also ok for the beginning atleast u have experience this is also very important same same u can speak deutsch nakub
 in many zeitungen they have a lot of job nakub
 blick,20minuten,baz (basel zeitung)
 i am a member from www.jobwinner.ch when they have a job they send to me its great
 viel glück nakub

บัวขาว

yes คุณ Tom  ถูกต้องนะค่ะ เพื่อน เพื่อน แม็คโดนัท ก็ดีค่ะ ขอบคุณ คุณต้อมนะค่ะที่มาแนะนำเพื่อน เพื่อน  เฉลยให้ก็ได้งานที่เราจะเริ่มทำตอนนี้ ก็ที่ Mcdonald  คุณ Tom ปิ้ง..ปอง .....ปิงโก้  คือใกล้บ้านด้วย และ ทำเป็น Part time ได้ เงินเขาก็จ่าย โอ เค นะค่ะ  
 งานหนักนั้นไม่เคยฆ่าคนเราไม่กลัวหรอกค่ะ ... เราจะตั้งใจทำงานให้ดีที่สุด ... สมกับที่ได้งานมา .. จะมาบอกว่า วันนี้มีโทรมาเรียกไปสัมภาษณ์ อีกที่ค่ะ รวมที่สมัครทั้งหมด สิบกว่าที่ โทรเรียกมาสัมภาษณ์สามที่ แล้ว นอกนั้นปฎิเสธไปหลายที่หละ  แต่ยังเหลือที่ไม่บอกกล่าวมาอีก แต่ก็ไม่สนแล้วหละ ตอนนี้เตรียมตัวทำงานหละ

umm

หายไปหางานมาค่ััะ จากเวบนี้  www.treffpunkt-arbeit.ch ใครสนใจก็ลองหาจากที่นี่ดูนะคะ ได้สัมภาษณ์งานแล้วดีใจจริง ๆ ที่ีมีคนให้โอกาส เขาให้เราทดลองงานก่อน อยากทราบว่า เราจะได้รับค่าจ้างหรือเปล่าค่ะ ในเวลาที่เราลองงานอยู่  ไม่ได้ถามเขาเอาไว้ เกรงว่า จะไม่สุำำภาพหรือหาว่าเรางกค่ะ คุณบัวขาวหรือใครที่พอมีประสบการณ์รบกวนช่วยใ้ห้คำตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

บัวขาว

คุณ umm ดีใจด้วยจริง จริง มีโอกาสแล้วนะ เราไม่รู้เหมือนกันว่าคุณ umm จะได้รับค่าจ้างหรือเปล่า ของเรานี่ พี่เขาจะบอกมาเลยนะว่าได้ชั่วโมงเท่าไร วันหยุดอะไรอย่างไง ให้ฝึกงานสี่วัน แล้วทำงานเลย แล้วเขาก็ส่งสัญญาทำงานมาที่บ้าน และจดหมายเขางานให้เตรียมอะไรบ้าง อย่างไงบ้างนะ เขาจะมีรายละเอียดให้ทุกอย่าง  
 อย่างไง คุณumm ก็มีโอกาสแล้ว ทำให้ดีที่สุดนะ สู้ สู้  

บัวขาว

ลงดอยมาแล้วนะค่ะเพื่อน เพื่อน วันนี้ฝึกงานวันแรกค่ะ สนุกมากเลย ฝึกกันห้าคนค่ะ สู้ สู้ ฝึกงานเขาก็คิดตังค์ให้นะค่ะ อิ อิ ดีจัง เพื่อน เพื่อน ก็ดี ดีทั้งนั้น มีแต่สาวรุ่นค่ะ สิบหกสิบเก้า

บัวขาว

วันนี้เดินไปซื้อเสื้อ เห็นร้านขายเสื้อผ้ารับสมัครพนักงานในพื้นที่อีกแล้ว เราว่าช่วงนี้งานมันเยอะจริง จริง นะ ใครหางานช่วงนี้ก็ต้องได้กันทั้งนั้น คือมันแล้วแต่ว่า เหมือนคนรู้จักเคยพูดให้ฟัง Depent you chouse the Job or you find the Job มันขึ้นอยู่ที่ว่า เธอเลือกงานอยู่หรือเธอหางานอยุ่  มันจริงของเขานะ ถ้าเราเลือกงาน อันยาก อันไกล อันนี้หนัก คงไม่ได้สักที แต่ถ้าเราหาได้อันไกนก็เอาไว้ก่อน เราก็จะได้งาน เย็นนี้จะไปฝึกงานวันที่สองแล้วนะค่ะ หุ หุ เพื่อน เพื่อน สู้ สู้ นะ

umm

ดีใจด้วยเน้อ ไม่ได้ฝึกอะไรเล้ย ไปเรียนเอาในครัว (ชูซิกับของหวานทางยุโรป)อย่างเดียว ทั้ง ๆ ที่ ไม่เค้ยทำงานในครัวมาก่อน เครียดอยู่เหมือนกันนะเนี่ย ให้โปรหนึ่งเดือน เพราะเขาต้องการพนักงานแค่สามเดือน  อย่างที่คุณบัวขาวบอกนั่นล่ะ ก็เราหางานอยู่ินิ่ ได้งานอะไรก็เอาไว้ก่อน เย็นนี้ก็จะไปเริ่มงานวันที่สองกะบ่ายอีก ท่องไว้อย่างเดียวว่า อดทนๆๆๆๆๆๆๆ

บัวขาว

น่าสนใจดีเนอะคุณumm ได้ทำชูชิและขนมด้วย เราเหมือนกันเลยเนอะเริ่มงานพร้อมกันเลย วันที่หนึ่งตุลาคม แต่ของเราเรียกเป็นฝึกงาน แต่จริง จริง ก็เขาคิดเป็นเวลาทำงานให้เหมือนกันนั่นแหละ ของเราก็
 วันที่หนึ่งเรียนรู้กฎเกณณ์ต่าง ต่าง ฝึกทำความสะอาด ดูของอะไรอยู่ที่ไหน ฝึกทำเฟรนฟาย แป็บเดียวผ่านไปแล้วสามชั่วโมง โชคดีมีเพื่อนเข้าใหม่ด้วยกันเป็นผู้หญิงห้าคนแน่ะ
 วันที่สองนะ ฝึกทำแฮมเบอเกอร์ เมื่อวานฝึกไปห้าอย่าง สี่อย่างทำได้หละ อีกอย่างยังไม่ค่อยคล่อง คือเขาให้สี่วันฝึกงานนี้ ให้คล่องไปเลย เพราะพอวันทำงานก็ต้องทำเองคนเดียว ไม่มีใครค่อยมาช่วย ลูกค้าเยอะ ตัวใครตัวมัน เขาก็ให้เอกสารมาอ่านที่บ้านอีก เออ เมื่อวานยุ่งน่าดูเหมือนกัน หลายคนอัดกันอยู่ในครัว  
 วันนี้กับพรุ่งนี้ฝึกอะไรอีกก็ไม่รู้ ก็ดู ดู กันไป  
 สู้ สู้ นะคุณ umm

บัวขาว

วันอ่านหนังสือพิมพ์ 20 min เขาบอกว่าตำแหน่งงานใหม่เพิ่มอีกปี 55000 ตำแหน่ง แบบนี้เราว่าไม่มีใครตกงานแน่ แน่ เศรษฐกิจประเทศสวิสดีมากเลยตอนนี้นะ วันนี้เรียนทำเบอร์เกอร์ไก่ ปลา เจ กับทอด นักเก็ก กุ้ง สนุกดีเหมือนกัน เบอร์เกอร์ก็เกือบครบหละตอนนี้ ค้างแต่แบบพิเศษต่าง ต่าง สนุกดีเหมือนกัน วันนีเจอหัวหน้าใหญ่ด้วย ดีจริง จริง

บัวขาว

ฝึกงานวันสุดท้ายเสร็จหละ...ยุปปี้

เทวี

สวัสดีค่ะคุณบัวขาวและทุกๆคน ดีใจด้วยนะคะ ที่ได้งานทำแล้ว เทวีเข้ามาแอบอ่านตั้งน๊านนานแล้วคอลัมน์นี้ กะว่าจะมาเขียนอะไรบ้างหลังจากที่เขาเรียกเราสัมภาษณ์งานแล้ว คือว่าเทวีก็เพิ่งไปสัมภาษาณ์งานมาเมื่อวันที่3 ต.ค. วันพุธที่ผ่านมาเนี้ยเอง เข้ามาอ่านของคุณบัวขาวว่าเขาสัมภาษณ์อะไรบ้างเอาไปเป็นตัวอย่างซึ่งมันก็คล้ายๆเลยละ  นั่งคุยกันเป็นชั่วโมงเลย ยอมรับเลยว่าภาษาเยอรมันทางด้านการทำงานในออฟฟิศของเราห่วยมาก เพราะว่าฟังไม่ค่อยรู้เรื่องเลย แบบว่าเรียนมาก็เยอะแต่ยังไม่ได้เรียนภาษาเยอรมันในด้านธุรกิจเลยค่ะ ของแบบนี้สามีบอกว่าเธอจะเรียนจากการทำงาน เอง  เอ้อ แต่มันก็ผ่านไปแล้วละ เขาบอกว่าจะโทรมาบอกอีกทีว่าจะยังไงไม่เกินอาทิตย์หน้ารู้กัน  ได้คุยภาษาอังกฤษด้วยเพราะเป็นบริษัทอินเตอร์เนชั่นแนล เขารับคนที่พูดภาษาอังฤษได้ด้วย
 นะคะ เราก็เลยไปลองดู อะไรๆก็ดีหมดเลยบริษัทนี้ สวัสดิการ เงินเดือนยังไม่ได้ขอเลย บอกสูงกว่าที่เราคิดไว้อีก และจะดียิ่งขึ้นถ้าเขารับเราเข้าทำงาน  
 สำหรับคนที่กำลังหางานนะคะ งานที่นี่ขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างมากๆไม่ว่าจะดวง เหมือนที่คุณบัวขาวบอก ภาษา ก็ดี คนรู้จักก็ด้วย จริงๆเทวีก็ไม่ได้หางานเลย แต่พอดีเพื่อนของสามีหางานอยู่แล้วเจอ เห็นสเปคตรงกับเทวี เลยบอกต่อมา เทวีก็เลยได้สมัครไป ดีใจมากๆคนที่บริษัทจัดหางานนี้เขาบอกว่าอ่าน ประวัติเราแล้วรีบโทรกลับเลย อย่างน้อยเขาก็เห็นความสำคัญกับการเรียนของเราไม่ว่าจะเป็มหาลัยจากเมืองไทยหรือที่นี่ เพราะเคยคิด...หลังจากที่ได้ยินว่าปริญญาจากเมืองไทยใช้ที่นี่ไม่ได้ แต่มันไม่จริงเลย...อย่างน้อยเขาก็รีบโทรกลับแสดงว่าเราก็มีกึ๋นเหมือนกัน เทวีทำงานกับคนพิการมาเกือบ2ปีที่สวิส ทำตั้งแต่แต่งงานตอนนั้นเพิ่งมาอยู่ที่นี่  และตอนนั้นก็พูดภาษาเยอรมันไม่ได้สักคำ ที่นี่มันก็เป็นโรงงานแบบประมาณ300คนงาน (พิการ)ซึ่งขอบอกเลยว่าเหนื่อยโครตๆ สามีเป็นหัวหน้างาน เขาจะคอยสอนงานคนงานพิการ(คนพวกนี้เป็นทั้งดาวน์ซินโดรม หรือบางคนก็เบรินเอ้าท์ หรือไม่ก็พูดไม่ได้เป็นคำๆ ได้แค่อ้าๆอ้อๆ แต่เขาก็ทำงานได้เพราะรัฐจัดบริษัทแบบนี้ให้เขาโดยเฉพาะ) และสามีเทวียังดูแลเครื่องจักรและสารพัต ที่นั่นเทวีก็เลยได้ไปทำด้วย ทำมันทุกวัน จริงๆแล้ว เขาไม่รับคนปกติยกเว้นคนเป็นหัวหน้า แต่จะมีคนมาช่วยแบบรับจ้างรายชม.แบบเทวีเนี้ยอีกเป็น100คนเลย อยู่ที่ว่าใครทำดีทำเร็วก็ได้มาบ่อยๆเวลางานเยอะซึ่งงานที่นี่อย่าให้พูดเลยมันเยอะจริงๆ เทวีทำมันแทบทุกวัน ยังสงสารคนไม่สมประกอบพวกนี้เลย งานบางทีก็หนัก (แต่จริงๆเขาก็ไม่ค่อยรับรู้หรอก ทำได้เท่าที่ทำได้)ที่เหลือเลยเป็นหน้าที่เรา เขียนมายาว อยากจะบอกว่า เราเป็นเอเชียอย่าเลือกงาน งานอะไรก็ทำๆไปเหอะหากทำดี ไม่ว่าชาติไหนก็ยกย่องเรา ซึ่งเทวีเคยได้ยินมาว่าฝรั่งเนี้ยเขาชอบคนเอเชียเวลาทำงาน เพราะทำดีทำเร็ว แหมเรามันพวกอึดไง ...ทำๆๆๆสู้ๆๆๆแล้ววันหนึ่งจะเป็นของเรา ซึ่งวันนั้นเทวีก็รออยู่เหมือนกัน แล้วจะเข้ามารายงานอีกนะคะ
 พวกเราสู้โว๊ย...

umm

อ่านแล้วต้องพยายาม สู้โว๊ย...การหางานเนี่ย มันต้องอาศัยดวง (จริงๆ จากประสบการณ์) ทั้งประสบการณ์ของตัวเองนี่ล่ะ ประสบการณงาน์ในครัวก็ไม่มี (ทำแต่อาหารไทยให้สามีิกิน) ภาษาเยอรมันพอถู ๆ ไถ ๆ เขาก็ยังเรียกสัมภาษณ์ แต่ไม่ได้ถามอย่างที่คุณบัวขาวกับคุณเทวีถูกถามเลย คุยเรื่องทั่ว ๆ ไป เช่น มาอยู่นี่นานหรือยัง ช่วงที่ไมได้ทำงานทำอะไรบ้าง หางานมานานหรือยัง ถ้าให้มาลองทำงานซักหนึ่งวันจะโอเคมั้ย (ซึ่งตรงนี้ล่ะที่เป็นการตัดสินจากพวกเขา) ก็ลองไปทำงานหนึ่งวัน แล้วผู้จัดการกับเชฟก็ตัดสินใจร่วมกัน สองวันต่อมาก็โทรตกลงรับเข้าทำงาน แม้ว่าเขาต้องการว่าจ้างแค่ สามเดือน ก็ตกลงทำงานกับเขา อย่างน้อยก็จะมีประสบการณ์ในการทำงานเป็นใบเบิกทางต่อไป เอ้า...สุดท้ายก็ต้อง สู้โว๊ย..ทุก ๆ คน

บัวขาว

คุณเทวี..เราว่าได้งานแน่ แน่ เลย ยิ่งมีคนแนะนำ ..โชคดีนะ การทำงานกับฝรั่งที่เมืองนอก กับการทำงานกับคนที่ไทยที่เมืองไทย นั้นแตกต่างกันมาก หลังจากที่เราได้สัมผัสมาสี่วัน ที่นี่เวลาทำงาานก็ต้องทำงานจริง จริง เขาจะมีกล้องวงจรปิดค่อยดูด้วย พอลูกค้าไม่มีไม่ได้ทำอาหารทุกคนก็เลยขยันมาก มาก ไม่มียืนคุยกัน กินโน้น กินนี่ไม่มี เวลาลูกค้าหมด ทำความสะอาด เตรียมของ ล้างส้วม เช็ดโต๊ะ เอาขยะไปทิ้ง กวาดพื้น เวลาพักเท่านั้นนั่งพัก กินอาหาร คุยกัน เวลาพักก็ต้องตอกบัตรออก พอกับเข้ามาทำงานก็ตอกบัตรเข้า ทุกอย่างต้องเป๊ะ เวลาเป็นเงินเป็นทอง เพราะเป็นอย่างงี้มีอะไรทุกคนเลยช่วยกันทำ ไม่อยากยืนอยู่เฉยเดี๋ยวโดนเล็ง ชุดต้องของเขาเท่านั้น กางเกงใหญ่ไปเข็มขัดรัดเอา รองเท้าก็ของเขา ถ้าแหกไปใช้ของเราเวลาลืมหกล้มมา ไม่ใช้รองเท้าของเอง เขาก็มีสิทธิ์ไม่จ่ายช่วยเหลือ ส่วนเรื่องภาษา บ้านเราพูดฝรั่งเศล Hoch deutsch กับไทย แต่เวลาไปทำงานต้องฟังภาษาแบนด๊อย มันก็ไปได้นะ ฮู๊ด Heute มอน Morgen ฟังไปฟังมามันจะจับใจความได้เอง โร๊ก Rachen อะไรแบบเนี่ยะ ก็สนุกดีเหมือนกันกับการเดาอ่ะ หุ หุ เพราะเวลาไปติดต่อธุรกรรมซื้อของ จองนั้นนี่ หรือเพื่อนบ้าน เราบอกให้เขาพูดภาษา Hoch deutsch หรือเวลาเราไปเรียนอะไร อย่างเรียนเตรียมคลอดอะไรแบบนี้เรา request เขาได้ให้เขาพูด Hoch deutsch ได้ เพราะเราจ่ายตังค์เขา แต่เราไปทำงานนี่เรารับตังค์เขา เราก็บอกผู้ฝึกนะว่าเราพูดภาษา แบนด๊อย ไม่เป็นนะ เขาอืม อืม ไม่เป็นไร แต่พูด Hoch deutsch ได้ใช่ไหม อืม แล้วเขาก็พูดแบนด๊อยตลอดเลย เราจะอะแฮ่มทำอภิสิทธ์เหนือคนอื่นสั่งให้เขาพูด Hoch deutsch ก็ไม่ได้เพราะเรามาทำงานหาเงิน ไม่เหมือนไปซื้อของ จองทัวร์ ลงเรียน  
 คุณumm ถ้าเป็นแบบนี้สงสัยเราว่า เขาจ้างตอนแรกสามเดือนก่อน แล้วพอผลงานเราดีเขาก็อาจจะทำสัญญาจ้างต่อก็ได้ เพราะสมัยนี้มันจะเป็นแบบนี้ ขนาดงานดีดี ทำสัญญาจ้างสองปีบ้าง หกเดือนบ้าง สี่ปีก็มี เป็นแบบบริษัทเอาเปรียบพนักงานไง ถึงพนักงานทำดีขนาดไหนเขาก็ให้แค่สัญญาเป็นปี ปีแบบนี้ ไม่ให้สัญญาถาวร เพราะเวลาเขาให้ออก หรือบริษัทต้อง หรือบริษัทต้องย้าย เขาก็ให้พนักงานออกได้เลยเพราะสัญญามีแค่นั้น เขาก็ไม่ต้องเสียค่าให้ออก บริษัทมันก็มีหลายแบบ ก่อน ก่อน ได้ยินข่าวเหมือน ช่วงเศรษฐกิจแย่ บ้างบริษัทที่ฝรั่งเศลบีบคนท้องออกนะ แกล้งโน่นนี่ ให้ลาออกเอง ทางบริษัทจะได้ไม่เสียสวัสดิการ  มันแตกต่างกันเนาะ เราจะค่อย ค่อย ศึกษาไป

คารุสุ

แอบอิจฉาคุณบัวขาวจังเลย ถ้ามีโอกาสก็อยากทำเหมือนกัน แต่ตอนนี้ต้องเรียนภาษาให้เข้าใจก่อน แล้วคุณบัวขาวทำกี่เปอร์เซ็น?ค่ะ  (ตอบก็ได้ไม่ตอบก็ได้)  ก็ขอแสดงความดีใจกับทุกๆ คนที่ได้งานทำนะคะ  ส่วนตัวดิฉันเอง
 ตอนนี้ไม่หางานใหม่แล้วเพราะปีหน้าเด็กก็จะไป Kinder krippe เพราะฉนั้นก็ไปทำอาทิตย์ละ 4 วันเท่านั้น เป็นอะไรที่ลงตัวมาก แต่ก็ขอบคุณทุกๆ ความเห็นโดยเฉพาะเจ้าของกะทู้เพราะ เป็นกะทู้ที่มีประโยชน์กับหลายๆ คนที่กำลังหาประสบการในการทำงาน รวมถึงตัวดิฉันเองด้วยค่ะ

บัวขาว

ตอนนี้ทำประมาณ หกสิบเปอร์เซนต์ ค่ะ แต่ปีหน้าลูกชายคนโตเข้า Kinder garten ก็จะเลือกทำตอนเย็นเอาค่ะ มันดีตรงนี้แหละที่นี่เลือกวันเวลาทำงานได้ ... เหมาะกับแม่บ้านอย่างเรา หุ หุ ปีหน้าก็สบายไปอีกเปราะหนึ่ง ลดค่าเนอรเซอรี่ของลูกชายไป จ่ายแต่ของลูกสาวคนเดียว เพราะ Kinder garten ไม่ต้องจ่ายตังค์ หุ หุ ดีใจ  
 คุณ คารุสุ Kinder Krippe , Tagessmutter นี้หาที่ให้เด็กยากเนอะ จริง จริง เราเป็น Tagessmutter มันก็ได้นะ เอาเด็กมาเลี้ยงที่บ้าน แต่เราไม่ไหวจริง จริง ขนาดเลื้ยงลูกตัวเองคนเดียวสองคนนี่เต็มที่แล้วหละ ยิ่งเลี้ยงลูกคนอื่นอีก รู้ตัวเองดีไม่ไหวแน่นอนร้อยเปอร์เซนต์ คุณ คารุสุ เก่งเลี้ยงเด็กได้นานขนาดนี้นะ ยิ่งเป็นลูกของคนอื่นด้วยแล้ว นอกจากเด็กที่ต้องดูแล ยังต้องดูแลใจพ่อใจแม่เขาด้วย เดี๋ยวทำอะไรไม่ถูกใจ เขาก็จะว่าเอา เป็นงานที่ไม่ใช่ง่าย ง่าย เลย งานดูแลคนนี้นะ  ทำสี่วันดีแล้วค่ะ สามวันก็เป็นวันของเราบ้างหุ หุ