สอบถามวีซ่านักเรียนค่ะ

Previous topic - Next topic

Palmy

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ  K.Kim ที่ให้คำแนะนำในการขอวีซ่านักเรียนน่ะค่ะ  ตอนนี้ได้ยื่นวีซ่านักเรียนแล้ว  ยื่นช่วงต้นเดือนก.ค.เพื่อไปเรียนภาษาฝรั่งเศสที่เจนีวา  ระยะเวลา 1 ปี ทางสถานทูตแจ้งให้รอประมาณ 2เดือนค่ะ
 1.ไม่ทราบว่าเพื่อนๆที่เคยไปขอวีซ่านักเรียน ใช้เวลาเท่าไหร่ค่ะ เคยมีมั้ยค่ะที่เร็วกว่า 2 เดือน จึงจะทราบผลวีซ่า
 2. เมื่อทราบผลแล้วจะต้องทำยังไงต่อค่ะ เพราะทางสถานทูตเขาเก็บ Passport ไปด้วยค่ะ  จะต้องไปรับด้วยตนเอง หรือทางสถานทูตจะส่ง Passport มาที่บ้าน
 3. ปกติวีซ่านักเรียนจะอนุญาติให้เราไปก่อนโรงเรียนเปิดกี่วันค่ะ เพราะโรงเรียนเปิดวันที่ 23 ตุลาคม  และได้เขียนลงไปในใบคำร้องเริ่มวันที่ 1 ตุลาคม   จองตั๋วเครื่องบินไว้แล้วค่ะ
 ตอนนี้ยังไม่ได้ออกจากงาน  กลัวว่าวีซ่าไม่ผ่านจังเลยค่ะ  รอลุ้นอยู่ค่ะ
 เพื่อนๆ คนไหนที่มีประสบการณ์ในการขอวีซ่านักเรียน เข้ามาแชร์กันบ้างน่ะค่ะ   ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0102 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณPalmy
 รอคำตอบจากคุณคิมหรือผู้ที่มีประสบการณ์ที่เคยทำเกี่ยวกับเรื่องนี้
 เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลนะคะ
 ขอขอบคุณทุกๆคำตอบค่ะ

คิม

สวัสดีครับ ป้าพอล แฮปปี้เบิร์ดเดย์ กับลุงด้วยนะครับ

สวัสดีป้าตุ้ม แล้วก็ทุกคนด้วย

ตอบคุณ palmy

1. ตามปรกติก็ใช้เวลา สองเดือนตามที่สถานทูตบอก แต่ก็สามารถลองโทรไปถามได้หลังจากหนึ่งเดือน แล้วก็ลองโทรไปถามทุกอาทิตย์ได้ ไม่มีป้ญหา เพราะเป็นหน้าที่ของเราเองที่ต้องเป็นฝ่ายโทรไปถาม ถ้าโชคดีภายใน สี่ ถึง ห้าสัปดาห์ก็น่าจะรู้ผล ซื่งถ้ายื่นเรื่องเมื่อต้นกรกฏาประมาณกลางเดือนสิงหาก็โทรไปถามได้ ลองดูละกัน

2. ตามปรกติ สถานทูตจะไม่เก็บพาสปอร์ตไว้ ลองเช็คดูอีกทีว่าอยู่ในเอกสารที่เขาคืนมาหรือเปล่า เพราะตามปรกติ หลังจากที่เราโทรไปเช็ค แล้วเขาแจ้งว่าเราได้วีซ่าแล้ว เราต้องเอาพาสปอร์ตไปให้เขาอีกครั้ง เพื่อสแตมป์ซึ่งก็ใช้เวลาแค่วันเดียว คือสามารถไปรับเล่มพาสปอร์ตกลับได้ในวันรุ่งขึ้นที่ประตูทางเข้า

แต่ถ้าเขาเก็บของคุณไว้จริงๆ เขาจะแจ้งรายละเอียดอีกทีตอนที่คุณโทรไปถามผลวีซ่า

3. ในวีซ่าสำหรับนักเรียนจะแจ้งไว้เฉพาะวันที่สามารถเข้าสวิสได้อย่างช้าที่สุด อย่างเช่นโรงเรียนเปิด 23 ในวีซ่าอาจจะแจ้งว่าสามารถเข้าประเทศได้อย่างช้าสุด 15 เป็นต้น อันนี้เป็นแค่ตัวอย่าง วันที่แจ้งจริงต้องดูในวีซ่าอีกครั้ง ฉะนั้นคุณก็สามารถเดินทางได้เลยทันทีที่ได้รับเล่มพาสปอร์ตกลับมา ฉะนั้นก็รีบมากเพราะอากาศกำลังดี เพราะถ้าช้าก็หนาวขึ้น หนาวขึ้น

วีซ่าที่ได้เป็นวีซ่าที่อนุญาติให้เดินทางเข้าประเทศได้ ไม่ใช่วีซ่าอนุญาติให้พำนัก

ไม่ทราบว่าคุณเรียนที่โรงเรียนไหน เพราะหลังจากเดินทางเข้ามาแล้วคุณหรือทางโรงเรียนต้องเดินเรื่องอีกครั้งเพื่อเปลี่ยนวีซ่าไปเป็นเพอร์มิตนักเรียนซื่งต้องใช้เวลาอีกประมาณ หนึ่ง ถึง สองเดือน เพื่อให้ได้เล่มเพอมิตซึ่งในเล่มจะแจ้งถึงวันหมดอายุของการพำนักในประเทศ

4. สามารถซื้อตั๋วเที่ยวเดียวได้  เพราะปรกติจะมีชั่วโปรโมชั่น ราคาถูกมาก ไปกลับจากทางสวิต ราคาใกล้เคียงกับตั๋วเที่ยวเดียวเลย

แต่ถ้ามาแค่ปีเดียว ไปกลับก็ดี

5. เสื้อผ้าหน้าหนาวไม่ต้องเตรียมมามากเพราะคริสมาส์ก็ลดอีกแล้ว แล้วราคากับคุณภาพก็ดีกว่าเมืองไทย

Palmy

สวัสดีค่ะ ทุกคน และขอขอบคุณป้าพอล และคุณคิม มากๆน่ะค่ะ ที่ได้เข้ามาให้ข้อมูล  ตอนนี้กำลังรอลุ้นวีซ่าอยู่ค่ะ  ไม่รู้ว่าจะอยู่หรือจะไป  ได้จองตั๋วราคานักเรียนของ Austrain Airline จากกรุงเทพ-เวียนนา-เจนีวา  เพราะไม่มีสายการบินอื่นที่เป็นตั๋วนักเรียนแล้วค่ะ    

สงสัย

สวัสดีค่ะ คุณปาล์มมี่

มาอาศัยอยู่กับใครค่ะ
 แล้วในฐานะอะไร
 แล้วเขาชื่ออะไร พอจะบอกได้หรือไม่ค่ะ
 เพราะเกรงว่าจะเป็นชายคนเดียวกัน
 ที่ชวนเราทำวีซ่านักเรียนไปอยู่กับเขาที่เจนีวาเหมือนกัน

ขอโทษนะค่ะที่ถาม ตอบได้ก็ตอบ ตอบไม่ได้ไม่เป็นไรค่ะ

Palmy

ตอนนี้วีซ่านักเรียนผ่านแล้ววววว...ค่ะ  ขอบคุณมั่กๆๆ น่ะค่ะป้า Pall เพื่อนๆพี่ๆทุกคน โดยเฉพาะคุณ Kim ที่ได้ให้ข้อมูลรายละเอียดได้เยอะม๊าก  จะเดินทางไปช่วงต้นเดือนตุลาคมนี้ค่ะ   ช่วงนี้ต้องแจ้งลาออกจากที่ทำงานก่อน  30 วันค่ะ  คิดแล้วก้อใจหายเหมือนกัน  ถ้ายังไง
 ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยน่ะค่ะ  ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะ  คุณสงสัย....รบกวนหลังไมค์ได้น่ะค่ะ ที่ palmy_2982@hotmail.com

ธัช

ดีใจด้วยจริงๆ นะคะ คุณ Palmy และหวังว่าเราคงมีโอกาสเจอกันที่สวิสนะคะ   ส่วนธัชเองตอนนี้ก็รอลุ้นอยู่เหมือนกันค่ะ อยากจะตามไปเร็วๆเหมือนกันน๊า...

Palmy

ขอบคุณค่ะ....คุณธัช  ขอให้โชคดีวีซ่าผ่านไวๆ น่ะค่ะ   จะได้ตามไปติดๆ   และหวังไว้เหมือนกันว่า  ถ้ามีโอกาสเราคงได้เจอกันที่สวิสน่ะค่ะ

คิม

หวัดดีครับ ป้าพอล ป้าตุ้ม

พี่งกลับจากปารีสวันนี้หลังจากไปเดิน จนขาลาก สนุกแต่เหนื่อย

ยินดีด้วยครับ คุณ palmy.  พูดถึงเรื่องวีซ่า ก็ตลกดี เพราะมันยังจำได้ เหมือนเกิดขึ้นเมื่อวาน คงมีความรู้สีกเหมือนกัน ว่ามัน จะได้หรือมันจะไม่ได้ แต่นี่เป็นเพียงจุดเริ่มต้น นะครับ ยังมีอะไรอีกมากกกกก มาย

อยากแนะนำคนที่จะมาทุกคน มีหนังสือเล่มนึง ชื่อว่า culture shock เป็นภาษาอังกฤษ เป็นข้อมูลต่างๆ สำหรับคนต่างชาติที่เข้ามาในประเทศไทย อันนี้เป็นประโยชน์มากๆ สำหรับคนไทยที่เดินทางมาต่างประเทศด้วย เพราะในหนังสือมิได้บอกความแตกต่างระหว่างคนต่างชาติในด้านความคิด และมุมมองที่แตกต่างกันเท่านั้น ยังบอกถึงเกี่ยวกับตัวคนไทยส่วนใหญ่ด้วย อย่างเช่นวิธีที่คนไทยคิด และวีธีที่ฝรั่งคิด และสิ่งที่เขามองเรา รวมถึงปฏิกริยา ของเราที่มีต่อเหตุการณ์ต่างๆ ด้วย ลองหาอ่านดู รู้เขารู้เรา

Palmy

ขอบคุณค่ะ K.Kim สำหรับคำแนะนำหนังสือ Culture Shock   คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับการปรับตัวใช้ชีวิตที่นั่น  จะลองไปหาอ่านดูค่ะ