เรียน รด. แล้วและมีใบที่ทหารออกให้ว่าเป็นทหารกองเกินเราจะต้องเข้าไปเป็นทหารที่สวิสไหมเพ

Previous topic - Next topic

สุชิน

เรียน รด. แล้วและมีใบที่ทหารออกให้ว่าเป็นทหารกองเกินเราจะต้องเข้าไปเป็นทหารที่สวิสไหมเพราะผมใช้สัญชาตสวิส

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0087 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณสุชิน
 คำถามที่คุณถามมานั้นยอมรับว่าไม่ทราบค่ะ
 และไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้
 ว่าใบสค.9ของคุณจะสามารถนำมายื่นแสดง
 ขอรับการยกเว้นการเข้ารับการเป็นทหารที่นี่ได้หรือไม่

**ความคิดเห็นส่วนตัว**
 ลองเอาใบใบสำคัญ (แบบ สด.9) ..ใบที่คุณบอกว่า
 เป็นใบที่ทหารออกให้ว่าเป็นทหารกองเกิน
 นำมาแปลเป็นภาษาเยอรมันให้สถานฑูตไทย
 หรือกงศุลไทยประทับตรารับรอง
 นำมาขอยื่นที่นี่เพื่อรับการยกเว้นการเข้ารับการเป็น
 ทหารสวิสที่นี่...
 ถ้าใช้ได้คุณก็ได้รับการยกเว้นไม่ต้องเข้ารับการเป็นทหารที่นี่ แต่จะได้รับการทำหน้าที่อื่นแบบ
 Zivildienst หรือ Ersatzleistungen ...แทน
 ลองนำมายื่น...ถ้าใช้ได้คุณก็โชคดีไป....
 ขอเอาใจช่วยค่ะ