มาสมัครเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ

Previous topic - Next topic

jara

สวัสดีค่ะป้าพอลและเพื่อนๆทุกคนค่ะ  

มาสมัครเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เพราะเป้นอีแอบนานแล้วค่ะ ชื่อหวึ่งค่ะ มาอยู่สวิสนี้อีก2เดือนก็จะ4ปีแล้วค่ะ แต่ภาษาไม่ได้เก่งเลยได้แค่ง่ายๆ งูๆปลาๆทำนองนี้ค่ะ หวึ่งอยู่แถวoltenค่ะ ยังไงช่วยบอกช่วยสอนหน่อยแล้วกันนะค่ะในทุกๆเรื่อง

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0380 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณหวึ่ง  
 ขอเรียกชื่อหวึ่งคงไม่ว่านะคะ  
 ดีใจค่ะที่แวะเข้ามาทักทายกันและอยู่ไม่ไกลBernด้วย  
 Olten..รู้สึกจะมีคนไทยอาศันอยู่หลายคนและอยู่ไม่ไกลจาก  
 วัดสมเด็จย่าด้วย  
 อย่าคิดว่าสอนกันเลยค่ะแค่เรามาคุยกันปรับทุกข์สุขแก่กันจะดีกว่า  
 คนไทยเราไม่ทิ้งกันอยู่แล้ว  
 ถ้าใครมีปัญหาอะไรที่คิดไม่ออกหรือไม่รู้จะถามใคร  
 ถือว่าที่นี่เป็นบ้านหลังหนึ่งของคนไทยเราในสวิตฯ  
 ใครที่มีข้อมูลหรือความรู้ประสบการณ์อะไรก็จะพยายามตอบ  
 เท่าที่จะตอบได้..ถ้าตอบไม่ได้คือเราไม่รู้อะไรจริงๆค่ะ  
 (จริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆน้าคุณหวึ่ง...)  
 บางครั้งป้าก็กลุ้มใจเหมือนกันไปถามคนที่ทำงานในสวิตฯ  
 ที่เขาทำงานเกี่ยวกับเรื่องนั้นโดยตรง...  
 เขาบอกเขาก็ไม่รู้เขารู้เท่าที่เขารู้เท่านั้น....  
 ป้าร้องฮ่วยในใจ...และคิดว่า..เมื่อสูไม่รู้แล้ว..ตรูจะรู้ได้อย่างไร...  
 ป้าก็ต้องมานั่งตาดำศึกษาข้อมูลเอาเอง..ผิดบ้างถูกบ้างก็ว่ากันไป  
 แต่ดีใจมากนะคะที่คนที่มีน้ำใจเข้ามาถ่ายทอดข้อมูลประสพการณ์  
 ความรู้ที่ตนเองประสบมาเข้ามาช่วยเขียนตอบ  
 ซึ่งเป็นข้อมูลที่ถูกต้องจริงๆ...  
 แล้วแวะเข้ามาคุยบ่อยๆนะคะ  
 และถ้ามีคนเข้ามาถามปัญหาไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไร  
 ถ้าคุณมีประสบการณ์ความรู้ที่ประสพมาด้วยตนเอง  
 ก็เข้าช่วยมาช่วยตอบถ่ายทอด  
 ข้อมูลความรู้แก่กันนะคะ

jara

โทษที่นะค่ะ เข้าช่องผิดเลยกลายเป็นกระทู้ยารา จะแก้ไขตอนนี้ก็ไม่ได้แล้วยังไงก็อย่าว่ากนนะค่ะ ขอบคุณป้าพอลค่ะอีครั้งนะค่ะในหลายๆด้านค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณหวึ่ง
 ป้ามาทำให้ใหม่แล้วนะคะ..ถ้าไม่ชอบหรืออยากให้ทำอะไรใหม่
 แบบไหนบอกด้วยนะคะ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

สวัสดีค่ะ คุณหวึ่ง ยินดีต้อนรับ เข้ามาคุยกันได้เสมอที่นี่อย่างทีป้าพอลบอกนะค่ะ ในนี้มีอะไรมากมายให้อ่าน เหมาะมากกับคนใช้ชีวิตที่สวิต