การทำวีซ่าแต่งงาน...ไปสวิสฯ

Previous topic - Next topic

องุ่น

สวัสดีค่ะพี่ๆป้าๆ เพื่อนๆทุกคน วันนี้ องุ่น มีเวลาเข้ามา เขียนพูดคุยกับเพื่อนๆ ค่ะ เริ่มมาทำงานวันแรกค่ะ ก็เลยอยากเล่าถึงการทำวีซ่าแต่งงาน ขององุ่น เพื่อจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆๆค่ะ จะเล่าแบบที่องุ่นเริ่มต้นเลยน่ะค่ะ ก่อนอื่นต้องขอบคุณ เวปนี้ก่อนค่ะ  เพราะอุง่นได้ศึกษาและถามเพื่อนๆในนี้จนเก็บเกี่ยวความรู้และนำไปใช้ในการขอวีซ่า เริ่มแรกก็เตรียมเอกสารดังนี้ค่ะ
 1.พาสปอร์ต
 2.ใบเกิด --- ซึ่งขององุ่นหายค่ะไม่มี องุ่นไปคัดที่เขตธนบุรี และ ประทับตราสีแดง( จะได้ไม่ต้องไปที่กระทรวงต่างประเทศเสียเวลา)เสีย 10 บาท สำหรับคัด องุ่นขอสำเนา 3 ใบค่ะ
 3.สำเนาการหย่า --- ไปคัดที่เขตที่องุ่นอยู่ค่ะ (ให้ประทับตราสีแดงด้วยน่ะค่ะ)องุ่นคัดพร้อมกับ ทะเบียนบ้านค่ะ
 4.ทะเบียนบ้าน ------- องุ่นคัดที่เขตค่ะ 3 ใบค่ะ เพื่อไว้ค่ะ อันนี้ไม่ต้องประทับตราสีแดงค่ะ ใช้ได้เลยค่ะ (คัดสำเนาใบล่ะ20บาทค่ะ)
 5.ใบรับรองสถานภาพ -------อันนี้ก็คัดที่เขตที่องุ่นอยู่เหมือนกันค่ะ (อันนี้ต้องพาพยานไป 2 คนค่ะ เขตขององุ่น ให้นำญาติที่อายุมากกว่าเราค่ะ และ เพื่อนบ้าน 1 คนค่ะ )องุ่นพาคุณยายไปค่ะ และ เพื่อนบ้าน
 อันนี้บางเขตไม่เหมือนกันน่ค่ะ เพราะองุ่นไปเจอ ญ.คนนึงที่สถานทูตสวิส เขามีปัญหาเรื่องใบสถานภาพ เขาอยู่ จ.สมุทรปราการเหมือนองุ่น แต่อยู่ บางบ่อ ค่ะ เขาให้นำกำนัน ผู้ใหญ่บ้านไปรับรองเป็นพยานค่ะ ซึ่งอันนี้เลยให้เพื่อนๆลองถามที่เขตที่เราจะไปติดต่อก่อนน่ะค่ะ ใบนี้จะประทับตราสีแดงให้อยู่แล้วค่ะ
 6.ใบเปลี่ยน ชื่อ สกุล ------ ใบนี้องุ่นใช้ใบจริงเลยค่ะ

นำเ อกสารที่กล่าวมา 5 ใบ ยกเว้นพาสปอร์ต นำไปแปลค่ะ ( คือ องุ่นไม่ได้ไปถามสถานทูตเลยค่ะ เราเตรียมตัวจากเวปนี้แหละค่ะ) แปลเป็นภาษาเยรมันค่ะ ใบล่ะ 700 บาท ที่ครูดวงดี (อันนี้ก็มีเบอร์เพราะคุณปังย่าโพสต์ไว้ แล้วองุ่นจดไว้ค่ะ)ก็โทรไปหาครู ครูก็ดีค่ะ คือเราไม่ต้องเดินทางไปค่ะ ดิฉันส่งแฟกซ์ค่ะ แล้วตอนเย็นครูก็โทรมาถามตรงที่ใม่ชัดค่ะ ส่งวันศุกร์ เช้าวันจันทร์ได้ค่ะ พอได้รับคำตอบว่าเอกสารแปลเรียบร้อย(ค่าแปล3,500 บาท)องุ่นก็ ตรง ไปสถานทูตสวิส ครั้งแรกเลยค่ะ ก็ไปสายน่ะค่ะ ประมาณ 10.30  ไปกับแฟนน่ะค่ะ ยื่นเรื่อง รอเรียกคิว พอถึงคิว จนท.ก็พูดๆๆๆ กับแฟนค่ะ แล้วก็ขอเอกสารเราดู แล้วยื่นใบคำร้องมาให้แฟนกรอกค่ะ แต่ให้กลับไปกรอกที่บ้านค่ะ เพราะใบเกิดขององุ่นไม่มี นามสกุลคุณแม่ค่ะ มันมีปัญหาค่ะ และในทะเบียนของเรา ชื่อคุณแม่ก็ไม่มีนามสกุล จนท.ก็แนะนำค่ะ **ว่าลองไปคุยกับเขตที่ออกใบรับรองสถานภาพ ให้เขาช่วยระบุ ชื่อ สกุล แม่ลง มาด้วย แต่บางที่เขาก็ไม่ทำให้ ลองไปคุยดู น่ะค่ะ และไม่ต้องเปลี่ยนแปลงอะไรแค่เพิ่ม ชื่อ ลงไปจะได้ไม่ต้องเสียค่าแปลมาก และวันนี้ดิฉันจะยังไม่ตรวจเอกสารการแปลว่าถูกต้องหรือไม่ค่ะ ** ให้เอกสารตัวอย่างมา 1 ฉบับ จนท.คนนี้ตัวเล็ก ผิวดำค่ะ พูดดีมากค่ะ แต่ก็ไม่ค่อยยิ้มหรอกน่ะค่ะ องุ่นเลยกลับค่ะ และไปที่เขต ซึ่งเรารู้จักกับพี่เขาที่นั้นอยู่แล้วค่ะ เขาก็คัดให้ใหม่ โดยไม่ต้องนำพยานไปค่ะ อะเสร็จแล้ว ก็โทรไห้ครูดวงดีแปลเพิ่ม ชื่อ คุณพ่อ และ แม่ เพิ่มเข้าไปค่ะ ครูดีค่ะ ไม่คิดค่าบริการค่ะ แต่ถามว่าเอกสารที่แปลไปยื่นใช้ได้ไหม เราก็ตอบว่ายังไม่ทราบค่ะ เพราะ จนท.ยังไม่ตรวจสอบค่ะ
  ไปสถานทูตครั้งที่2กับแฟนค่ะ (หวังในใจวันนี้คงเสร็จเรียบร้อย) วันนี้ เจอพี่วัลลี ที่รู้เพราะเห็นพี่เขายิ้มแย้มดีมากค่ะ เราก็ถามเขาว่าใช่พี่วัลลีหรือป่าวเขาบอกว่าใช่ ก็คุยกันนิดหน่อยค่ะ ว่ารู้ชื่อได้ไง เราก็ตอบไปตามตรงค่ะ ..........แล้วพี่ก็บอกให้เรารอขอตรวจเอกสาร ก็รอ ประมาณ 15นาที ก็เจอคนวันแรกค่ะ เรียกเราไปพบ แล้วก็ถามว่ายาก มากไหมกับการขอเอกสารรับรองสถานภาพ เราก็บอกไม่ค่ะ เขาก็บอกว่าเป็นห่วงเพราะบางเขต เขาจะไม่ออกให้ แต่ คุณต้องเข้าใจน่ะค่ะ เอกสารทุกอย่างจะต้องครบและพร้อมเพื่อที่จะส่งไปที่สถานทูตที่ประเทศสวิส เราก็ยิ้ม แล้วเขาก็เอาเอกสารที่ไปตรวจสอบคำแปลมา ให้เราดูที่ละใบ พี่เขาบอกว่าบางอันที่แปลพออนุโลมได้ แต่ใบเปลี่ยนนามสกุล ให้อภัยไม่ได้  คือผู้แปลใส่ความหมายด้านล่างอธิบาย ถึงการเปลี่ยนนามสกุลของเรา (คือ เมื่อก่อนตอนเด็กองุ่นใช้แซ่ แล้วเปลี่ยนตอนเข้าเรียนมัธยม น่ะค่ะ) บอกว่า คนจีนจะใช้แซ่และสาเหตุที่เปลี่ยนเพื่อความสะดวกในการติดต่อราชการ อย่างเกณท์หาร ซึ่งให้อภัยไม่ได้ นำไปให้เขาแปลใหม่น่ะค่ะ บอกว่าให้ตามในหนังสือนี้ แป๊ะๆๆ ไม่ต้องแต่งเติม แล้ว มาอีกรอบ มาคนเดียวก็ได้น่ะค่ะไม่ต้องให้แฟนมา แล้วเตรียมเงินมา 10,500บาทค่ะแล้วบอกเจ้าหน้าที่ว่าติดต่อพี่ ให้ชี้มาที่พี่ เราถามชื่อเขาบอกว่าบอกไม่ได้ค่ะ แล้วเจอกันอีกทีน่ะค่ะ **** แล้วก็ให้นำรูปถ่ายสี ติดที่ใบคำร้องด้วยค่ะ 3 ใบ เราก็ถามว่าระบุพื้นหลังหรือป่าว เพราะบางประเทศเขาระบุพื้นหลัง พี่เขาก็ยิ้มบอกไม่ต้องค่ะ ให้สุภาพใช้ได้ค่ะ ***อะทีนี้เราก็โทรไปหาครู ..ครูก็ขอโทษ และแก้ไขให้ใหม่ ซึ่งครูบอกว่าบางประเทศเขาจะถือเรื่องการเปลี่ยนนามสกุลว่าทำไมถึงเปลี่ยน มันเหมือนคนที่มีคดี แล้วเปลี่ยนนามสกุล คือเลย บอกกล่าวช้างท้าย เราก็บอกไม่เป็นไรค่ะ
   รอบที่ 3 ค่ะ ไป ประมาณ 11.00น.ค่ะ ยื่นเอกสาร กับพี่คนเดิมค่ะ เขาก็ถามเราว่า เสียเงินค่าแปลใหม่ไหม เราบอกว่าไม่ค่ะ พี่ก็บอกว่า ดีค่ะ เพราะถ้าเก็บขอให้บอกเขาค่ะ ทีนี้ไม่ตรวจมาก ตรวจแต่ใบเปลี่ยน นามสกุล แล้ว ก็ พูดๆๆๆๆๆกับแฟน เขาจะส่งคำตอบไปที่ เขตที่แฟนอยู่ที่ประเทศสวิสค่ะ ก็รอคำตอบ 8 อาทิตย์ค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0086 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

องุ่น

ไปทั้งหมด 3 ครั้ง อันนี้ก็มีทั้งขอผิดพลาด ขนาดเรา ศึกษาอย่างดียังมีข้อผิดพลาด ถ้าวันแรก พี่เขาตรวจเอกสารการแปลที่แรกก็จะได้ไม่ต้องเทียวไปเทียวมา แต่ถ้าเพื่อนๆที่อยู่ต่างจังหวัดล่ะ จะทำยังไง เฮ้อ....แต่ก็ไม่โทษเจ้าหน้าที่น่ะค่ะ แต่ องุ่นไม่โดนถามอะไรเลยน่ะค่ะ แต่เวลาที่เราไป 3 ครั้ง เราจะใส่ชุดที่มีโลโก้ของบริษัท ที่ทำค่ะ ( อันนี้ไม่รู้เกี่ยวข้องหรือป่าว )
  ****** หวัง ว่าคงมีประโยชน์กับเพื่อนใหม่ๆ ไม่มากก็น้อยน่ะค่ะ *****

องุ่น

อ้อ แล้วก็เลือกใช้นามสกุลเดิมค่ะ เพราะแฟนบอกว่าไม่มีผลอะไรหรอก เพียงแต่ถ้าเราเปลี่ยน เราจะต้องแก้ไขเอกสารเยอะมาก จริงๆ ก็ตั้งใจจะใช้นามสกุลเดิมอยู่แล้วค่ะ

ธัช

คุณ องุ่นคะ ธัชมีคำถามหน่อยน่ะค่ะ พอดีว่าจะไปยื่นเรื่องเดือนหน้าเหมือนกัน คำถามคือ
 1. กรณีที่ธัชไปยื่นเรื่องขอวีซ่าแต่งงานไปสวิส คนเดียว จะได้ไหมคะ เพราะว่าแฟนธัชยังอยู่ที่สวิสอยู่เลย กว่าจะมาเที่ยวเมืองไทยก็ประมาณ ต.คน่ะค่ะ  หรือว่าต้องไปพร้อมกัน เพราะเห็นที่คุณองุ่นเขียนบอกมา จะมีเอกสารให้แฟนคุณ องุ่น กรอก แต่ถ้าเราไปยื่นคนเดียวแล้วเอกสารที่เจ้าหน้าที่ให้แฟนกรอกนี่ เราจะต้องได้ไหมคะ
 2.กรณีใบเกิดของธัช ก็ไม่มีนามสกุลของแม่เหมือนกัน จะต้องไปที่เขตให้เค้าเพิ่มนามสกุลของแม่ก่อนหรือเปล่าคะ
 3.เอกสารทุกใบที่ขอจากทางราชการแล้วมีประทับตราสีแดงแล้ว เราก็ไม่ต้องไปที่กระทรวงต่างประเทศอีกแล้วใช่ไหมคะ หมายถึงเอาไปแปลได้เลยใช่มั๊ย

องุ่น

สวัสดีค่ะ คุณ ธัช
 ตอบเท่าที่รู้น่ะค่ะ เพราะเพื่อนที่นี่ ก็มีไปเดินเรื่องเองค่ะ เช่นคุณปังย่า
 คือ ฝ่ายชายไปขอคำร้องแล้วกรอก แล้วส่งมาให้ฝ่ายหญิงน่ะค่ะ คุณธัช เดินเรื่องด้วยตัวเองได้ค่ะ เอกสาร ใบเกิด เนี่ยมันเป็นปัญหาของคนไทยสมัยก่อน ที่ จนท.เขียนๆๆๆ บางทีก็เขียนคำนำหน้าเป็นนาง ซึ่งไม่จดทะเบียน ซึ่ง สถานทูตบางประเทศ จะขอดูใบหย่า ,สมรสทั้งๆๆ ที่แม่ไม่ได้จอดทะเบียน นี่ยกตัวอย่างน่ะค่ะ
   ส่วนขององุ่นที่ อำเภอไปคัดใบรับรองโสด รู้จักกันบ้านอยู่ติดกัน
  (ผู้ช่วยนายทะเบียน) แต่ในใบเกิดเนี่ยเราจะเพิ่มนามสกุลแม่ไม่ได้อยู่แล้วน่ะค่ะ คุณธัช ช่วงที่คัดใบรับรองโสด ก็บอก จนท.เขาว่า ในใบรับรองโสด ให้มีชื่อ นามสกุล คุณพ่อและคุณแม่ ให้ครบ เพราะ สถานทูตสวิสต้องการแบบนี้ เราก็บอกเขาไป มีน่ะถูกต้องค่ะ แต่ขององุ่นน่ะ งง ไม่รู้จะใส่คำนำหน้าแม่ว่าอะไรดี เพราะแม่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส แต่กฎหมายไทยมีลูกก็ต้องเป็นนาง แต่องุ่นบอกกับเจ้าหน้าที่ว่า ขอเป็นไปตามบัตรประชาชนแม่ดีกว่า จะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง เวลาแม่ต้องการไปเยี่ยมเราที่สวิส แล้วใบนี้ เขาจะประทับตราสีแดง(สิง)ใช้ได้เลยไม่ต้องไปกระทรวงต่างประเทศ อันนี้ฟันธง และทะเบียนบ้านที่ไปขอคัด มันไม่มีตราสีแดงน่ะค่ะ แต่ มีพื้น ครุตค่ะ อันนี้ใช้ได้เลย แล้วคัดเพื่อไปเมืองสวิสด้วยก็ดี เพื่อจำเป้นต้องใช้ ไม่รู้องุ่นคัดไว้ 3 ใบ (60บาท) ถ้าคุณธัช ไม่มั่นใจ ก็เตรียมเอกสาร แล้วไปสถานทูตตอนเช้าให้เขาดู รอไม่นานหรอกค่ะ ให้ จนท.ดูและสอบถามเขาว่าเอกสารถูกต้องไหม จะได้ไม่เสียเที่ยวค่ะ แล้วก็ไม่ต้องแก้ แปล บ่อยๆ เมื่อ จนท. บอก ครบใช้ได้ เขาก็จะเราไปแปล ค่ะ ............
  โชคดีน่ะค่ะ แล้ว เข้ามาคุยบ่อยๆๆน่ะค่ะ

ธัช

ขอบคุณนะคะคุณ องุ่น ที่เข้ามาตอบเพราะว่าเราก็กังวลเรื่องเกี่ยวกับเอกสารเหมือนกัน แบบว่าอยู่ต่างจังหวัดน่ะค่ะไม่อยากเสียเวลา ขึ้นๆ ลงกรุงเทพฯ บ่อยๆ
 คุณ องุ่น คะ แล้วเอกสารที่ฝ่ายชายที่ฝ่ายชายส่งมาให้เราเนี่ย ต้องให้แฟนธัชไปขอที่ไหนเหรอคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

องุ่น

ที่สถานทูตสวิสค่ะ ในสวิสที่ แฟนอยู่น่ะค่ะ ขอแบบฟอร์ม แต่งงาน หรือ ดู ลิงคืเก่าๆของเพื่อนๆ น่ะค่ะ
 1.http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0063&board=lifestyle
 2.http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0048&board=lifestyle
 3.อันนี้ คุรพรหล้า เขียนไว้ละเอียดเลยค่ะ
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0022&board=lifestyle

pall

สวัสดีค่ะคุณธัช

สวัสดีค่ะคุณองุ่น
 ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีด้วยค่ะที่การทำการยื่นเอกสารของคุณ
 ผ่านเรียบร้อยไปด้วยดี
 และขอขอบคุณอย่างมากสำหรับข้อมูล
 เอกสารและการทำการยื่นขอวีซ่าที่นำมาเขียนบอก
 ถ่านทอดให้ประโยชน์
 สำหรับคนไทยอื่นๆที่สามารถนำไปใช้ในอนาคต
 ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

องุ่น

สวัสดีค่ะ ป้าพอล
  ป้าพอลสบายดีน่ะค่ะ คิดถึงค่ะ และขอบคุณน่ะค่ะสำหรับคำอวยพรของป้าค่ะ ก็ได้เวปนี้แหละเป็นจุดเริ่มต้น ...เปรียบเสมือน ทางเดิน ซึ่งมันก็มีหลายทางที่เราจะเลือก เดิน แต่จุดหมายคือที่เดียวกัน >>>>> ก่อนที่จะก้าวไปถึงประตู ตอนนี้องุ่นถึงประตุแล้ว>>>>>> แต่รอประตูเปิดค่ะ และถ้าประตูเปิดเมื่อไหร่ ก็คงได้ก้าวเข้าไปหาป้าพอลและเพื่อนๆที่นั้นค่ะ
  *** ทางเดินมีหลายทางให้เราเลือก เดิน ก็คือ เพื่อนบางคน ทำวีซ่าท่องเที่ยว เยี่ยมญาติ ฯลฯ   แต่ละคนเลือก เดินกันไป แต่ก็ไปถึงประตูบ้านเดียวกัน คือ สถานทูตสวิส และ รอว่าเมื่อไหร่ประตูจะเปิด ****

ธัช

สวัสดีค่ะป้าพอล
 ธัชได้เข้ามาแฝงตัวอ่านในเวปนี้นานแล้ว ก็เข้ามาศึกษาหาข้อมูล และอัพเดพเรื่องราวการใช้ชีวิตที่สวิสอยู่บ่อยๆ แต่ไม่คิดว่าปีนี้จะต้องดำเนินการเรื่องวีซ่าแต่งงาน ต้องขอบคุณ เวป ของป้ามากนะคะ และขอบคุณทุกๆคน ที่ได้ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับคนไทยที่อาศัยอยู่ที่สวิส หรือแม้กระทั่งคนที่จะต้องเตรียมตัวเพื่อไปเป็นสะใภ้สวิส เพราะว่าถ้าไม่มีเวปนี้ ธัชก็คงไม่รู้ว่าจะไปหาข้อมูลที่ไหน และถ้าไม่มีพวกเพื่อนๆ พี่ๆเข้ามาตอบในการตั้งกระทู้สำหรับข้อสงสัยต่างๆ ก็คงไม่ทำให้เวปนี้อยู่มานานได้นะคะ มันทำให้ธัชรู้สึกว่เวปนี้เป็นเหมือนบ้าน หลังหนึ่งที่ทุกคนพร้อมจะให้ช่วยเหลือกันและกัน ถึงแม้ว่าจะไม่เคยเห็นหน้ากันก็ตาม และแสดงให้เห็นถึงน้ำใจของคนไทยในต่างแดนที่คอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน...

คุณองุ่นคะ ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำตอบ ธัชก็คงเตรียมการเอกสารไปก่อน เพราะกะว่าจะไปยื่นเดือนหน้าน่ะค่ะ และขอแสดงความยินดีด้วยใจจริงที่ผ่านอุปสรรคไปได้ ณ จุดหนึ่งแล้ว

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

จ๊ะจ๋า

แล้วหลังจากที่ได้วีซ่าไปแต่งงานเรียบร้อยแล้วจากเมืองไทย จะต้องเตรียมเอกสารอะไรไปสวิส เพื่อไปยื่นทำการแต่งงานที่สวิสคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณจ๊ะจ๋า
เกี่ยวกับเรื่องที่ถามมายอมรับค่ะว่าไม่ค่อยมั่นใจเท่าไรกับข้อมูลของตัวเอง
แต่เพื่อวามปลอดภัยนะคะเอาเอกสารทั้งหมดติดตัวมาเพื่อความปลอดถ้าเขาเรียกร้อง

เอกสารที่สำคัญเช่น

1. ใบทะเบียนบ้าน
2.สูติบัตร
3.หลักฐานแสดงสถานะภาพ(โสด,หย่าร้าง,ม่าย)ซึ่งมีอายุไม่เกิน6เดือน
.....มรณะของคู่สมรสเดิม(กรณีย์สถานะภาพม่าย)
....สำเนาทะเบียนการหย่า(กรณีหย่าร้าง)
4.ใบสำคัญการเปลี่ยชื่อ..นามสกุล..(ถ้ามีการเปลี่ยนแปลง)
5.หนังสือเดินทาง
.....ใบประวัติอาชญกรรม (อันนี้ไม่เคยได้ยินว่าใช้)แต่เตรียมมาเพื่อความปลอดภัย

ลองเข้าไปอ่านตามที่คุณจิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว  ได้เขียนไว้อย่างละเอียด
การจดทะเบียนสมรสที่สวิส เราสามารถใช้ใบคัดสำเนาทะเบียนบ้านและใบเกิด แทนฉบับจริงได้ไหม
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,59.msg476.html#msg476

ถามพี่ๆน่ะค่ะ ว่าถ้าเราจะไปจดทะเบียนที่สวิสเนี่ย เราต้องขอวีซ่าแบบไหนคะ
**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0048 ห้อง lifestyle
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,36.msg312.html#msg312

http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,72.msg622.html#msg622

sexy_patcy

แพทเองเพิ่งเข้ามาอ่านเว็บนี้หลังจากกลับมาจากสวิสคะ
แล้วมีแพลนว่าปีหน้าแฟนจะมาหมั้นเดือน กุมภาพันธ์ ปี 52 จะยื่นวี่ซ่าคู่หมั้นไปแต่งงานที่สวิสค่ะจะไปช่วงเดือนมิถุนายน 52 ค่ะ แล้วหลังจากนั้นกี่เดือนเรายื่นเรื่องแต่งงานได้ค่ะ
แฟนอยู่ Rupperswills ค่ะ ???