เผื่อจะมีประโยชน์..การจดทะเบียนสมรสในประเทศไทย

Previous topic - Next topic

pangya

ข้อแนะนำการจดทะเบียนสมรสในประเทศไทย

บุคคลสัญชาติสวิสที่ประสงค์จะจดทะเบียนสมรสกับบุคคลสัญชาติไทยในประเทศไทยต้องดำเนินการดังต่อไปนี้

ท่านต้องไปติดต่อที่สถานทูตฯ ด้วยตนเอง พร้อมเอกสารดังต่อไปนี้

**สำหรับบุคคลสัญชาติสวิส**

*   หนังสือรับรองสถานภาพการสมรส มีอายุไม่เกิน 30 วัน

*   หนังสือรับรองถิ่นที่อยู่ มีอายุไม่เกิน 6 เดือน (สำหรับผู้ที่ขึ้น  

ทะเบียนกับสถานทูตฯ ไม่จำเป็นต้องใช้)

*    ต้นฉบับใบรับรองรายได้หรือใบรับรองสถานะทางการเงิน

(เช่น ใบรับรองเงินเดือน  ใบรับรองเงินบำนาญ หรือใบรับรองเงินฝากธนาคาร)

*    ที่อยู่ของบุคคลอ้างอิงในประเทศสวิตเซอร์แลนด์ จำนวน 2 แห่ง

( ไม่จำเป็นต้องใช้เอกสารราชการ เพียงแค่แจ้งข้อมูลที่อยู่เท่านั้น)

** สำหรับบุคคลสัญชาติไทย

*    ทะเบียนบ้านสำหรับช่วงเวลาพำนัก  6  เดือนล่าสุด

*    สูติบัตรที่มีข้อมูลชื่อตัวและชื่อสกุลของบิดามารดา

*    หลักฐานแสดงสถานภาพ

(โสด,หย่าร้าง,หม้าย ซึ่งมีอายุไม่เกิน 6 เดือน)

*    สำเนาทะเบียนการหย่า (กรณีหย่าร้าง)

*    มรณบัตรของคู่สมรสเดิมที่ถึงแก่กรรม (กรณีสถานภาพหม้าย)

*    หนังสือเดินทางประเทศไทย หรือบัตรประจำตัวประชาชน

(กรณีไม่มีหนังสือเดินทาง)

*    ใบสำคัญการเปลี่ยนชื่อตัวและชื่อสกุล

ท่านต้องยื่น**ต้นฉบับ** เอกสารต่างๆนี้หรือทั้งสำเนาที่ได้รับรองสำเนาถูกตั้องแล้ว  สำเนาเอกสารที่รับรองสำเนาถูกต้องรวมทั้งเอกสารคัดจากทะเบียบราษฎร์ต่างๆนั้น  ** จะสามารถใช้ได้ก็ต่อเมื่อได้รับการประทับตรา   **สีแดง** ของอำเภอ หรือได้รับการรับรอง

จากกระทรวงการต่างประเทศของไทยเท่านั้น

ท่านต้องนำเอกสารต่างๆที่เป็นภาษาไทยไปให้สำนักงานแปลเอกสาร

แปลเป็นภาษาราชการของประเทศสวิตเซอร์แลนด์ภาษาใดภาษาหนึ่ง ( เยอรมัน, ฝรั่งเศส หรือ อิตาเลี่ยน

สถานเอกอัครราชทูตฯ ขอสงวนสิท์ในการเรียกตรวจสอบเอกสารโดยให้ผ่านการรับรองจากกระทรวงการต่างประเทศ และอาจมีการเรียกขอเอกสารอื่นๆ เพิ่มเติมจากหน่วยงานราชการควบตุมประจำรัฐได้

หากต้องการขอข้อมูลเพิ่มเติมสามารถติดต่อสถานทูตได้ทางโทรศัพท์

สถานเอกอัครราชทูตสวิตเซอร์แลนด์

โทรศัพท์ +66 2 253 01 56

โทรสาร   +66 2 255 44 81

สถานเอกอัครราชทูตสวิตเซอร์แลนด์

35 ถนน วิทยุเหนือ
กรุงเทพฯ 10330
E-mail  vertretung@ban.rep.admin.ch

เอกสารอ้างอิง  

ข้อแนะนำการจดทะเบียนสมรสในประเทศไทย

โดย สถานเอกอัครราชทูตสวิตเซอร์แลนด์  กรุงเทพฯ

เป็นข้อมูลคร่าวๆ ที่มีอยู่ค่ะ ถ้าต้องการอย่างละเอียดกรุณาติดต่อสถานทูต ด้วยตัวท่านเอง

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0059 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ขอบคุณมกาค่ะคุณpangya
 เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากสำหรับคนไทย
 ที่ต้องการจดทะเบียนสมรสในเมืองไทย
 ว่าควรเตรียมเอกสารอะไรบ้าง
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

pangya

เพิ่มเติมค่ะ  

หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่

www.swissembassy.or.th

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

ขอบคุณ คุณpangya มากๆ สำหรับข้อมูลความรู้ที่มีประโยชน์ ที่ตรงตามความต้องการของหลายๆคนที่กำลังค้นหา

น่าดีใจนะค่ะป้า ที่เรายังคงเห็นน้ำใจคนไทยยังมีอยู่

pangya

สวัสดีค่ะคุณ นิด(แม่ลูกหมูสามตัว) ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ (ลูกหมูสามตัวคงน่ากอดน่าดู) ปังดีใจที่ได้รู้จัก Web นี้และดีใจถ้าข้อมูลที่ปังมีจะมีประโยชน์กับผู้หญิงไทยด้วยกัน ปังไม่อยากเห็นใครมาดูถูกคนไทยด้วยกันว่าไม่มีความรู้ค่ะ ถ้าเป็นได้ ปังจะพยายามหาข้อมูลเพื่อแบ่งเบาภาระ ป้า pall และยินดีที่จะช่วยเหลือด้านข้อมูล ถ้าทำได้ค่ะ

สวัสดีปีใหม่ไทยค่ะคุณ นิด(แม่ลูกหมูสามตัว) ขอให้คุณและครอบครัวมีความสุข และสมหวังในทุกๆอย่างค่ะ

pall

ขอบคุณมากค่ะและดีใจมากจริงๆกับความปารถนาดี
 และความตั้งใจเพื่อช่วยเลือคนไทยที่นี่
 เวบนี้เป็นของทุกคนและอยากให้เข้ามามีส่วนร่วมทำงานร่วมกัน
 เพื่อช่วยเหลือคนไทยต่างแดน..
 โดยที่ไม่ต้องมาคิดว่าเวบนี้เป็นของใคร
 ถือว่าเป็นของเราทุกๆคนที่เข้ามาช่วยเหลือกัน
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

เด็กบก

อยากจะจดทะเบียนกับบุคคลที่ไม่มีสถานะทางทะเบียน(ถือบัตรที่ขึ้นต้นด้วยศูนย์)สามารถทำได้หรือไม่ และมีระเบียบเกี่ยวกับเรื่องนี้หรือไม่