News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

คิดถึงป้า pall จังเลย

Previous topic - Next topic

pall

กว่าจะเข้ามาคุยกับคุณได้ต้องใช้เวลานานมาก
 ตามตอบแต่ละทู้ถึงจะสั้นๆ..คนจ็บน้อยก็กลายเป็นจ๊าบมากยิ่งขึ้น
 อ่ะนะ..คุยช้าดีกว่าหายจ๊อยไปเลยจริงไหมคุณปัง...
 ขอเรียกสั้นๆนะคะจะได้ดูเดิ้ลสักนิด
 เอคำว่าpangyaหมายถึงอะไรนะคะ
 ป้าเป็นพวกหลงวัยค่ะสมัยก่อนๆคนที่เคยคุยกับป้าจะนึกว่าป้าอมภูมิ
 แกล้งทำเป็นจ๊าบน้อยข่มขวัญ
 และคิดว่าอยู่ในวัยเดียวกัน..เพราะคุยได้สารพัด
 พอมาเจอถึงได้รู้ว่ารอยteenน้องกา
 มาขยุ้มเต็มหน้าถึงได้เชื่อ
 ป้าจะ60แล้วค่ะอย่าเอาป้าไปเทียบกับอายุคุณเลย
 เดี๋ยวคุณจะย่นก่อนไวนะจะบอกให้
 เด็กๆที่เข้ามาอ่านที่นี่ล้วนแต่เป็นรุ่นลูกรุ่นหลานกันท้งนั้น
 และแต่ละคนเปรียบเหมือนดอกไม้ที่กำลังชูช่อ
 ผลิดอกสวยงามสะพรั่งกัน...
 ป้ามีลุก2คนค่ะเป็นชายทั้งคู่แต่ที่เอ่ยถึงแต่เวบมาสเตอร์บ่อย
 เพราะเขาอยู่ใกล้กว่าและมาหาบ่อย
 และเรียกมาใช้งานได้ตลอดเวลา
 เมื่อวานก็เจอกันเขาโทรมาว่าแค่ผ่านให้แม่ไปหาหน่อย
 ไปกอดและอวยพรวันเกิดเพราะตั้งแต่วันเกิดยังไม่ได้เจอกันเลย
 ป้ากับลุงก็อย่างคุณว่าแหละค่ะเป็นคนที่อยู่เหนือกฎเกณท์กำหนด
 ไม่ชอบเลยค่ะชอบการทำอะไรตามใจฉัน
 ถ้าหิวก็กินไม่หิวก็ไม่กินและกินได้ไม่จำเป็นต้องเป็นโต๊ะกินข้าว
 เรียกว่ากินกันหน้าจอทีวีกันเลย
 ถ้าง่วงก็ลายดาวตรงหน้าทีวีกันทั้ง2เรา
 และจั่วหรือคุยกันติ๊งต๊องเรียกว่า
 ใครเห็นต้องนึกว่าประสาทกำเริบทั้งคู่
 ยอมรับค่ะว่าเราใช้ชีวิตกันแบบยถากรรมค่ะคุณปัง
 ชีวิตเหลือนิดก็ต้องรีบลิขิตตัวเอง..
 รีบโพสต์รูปมาให้ดูนะคะ
 อ้อ..คุณช่วยแฟนทำงานที่บริษัทเหรอคะเห็น
 บางครั้งคุณพิมพ์ไทยไม่ได้(ถามอีกแหละ)

pangya

55555 ถามมาก็ตอบไป ไม่งั้นก็ไม่รู้จะมีเรื่องคุยกันได้งัย จริงมั๊ยคะ คำว่า pangya ไม่มีความหมายค่ะป้า แต่มันเป็นชื่อเกม ที่ลูกชายชอบเล่น และตัวเอกของเกมมันน่ารักดี และบังเอิญ ชื่อตรงกันกับ ปัง ก็เลยเพิ่ม ย่า เข้าไปโดยลูกชายคนโต ตั้งให้ เรียกแม่ว่า คุณปังย่า ครอบครัวเราเป็นครอบครัวตัว ป ค่ะ  คนโตชื่อ ปอนด์ คนเล็ก ชื่อ ปามล์  เก๋มั๊ยคะ  ส่วนเรื่องการดำเนินชีวิตก็อย่างที่ปังบอกค่ะ แนวๆ เดียวกัน ถ้าไม่ได้ออกงานสังคมหรือไปทานข้าวบ้านคนอื่น และอยู่คนเดียว ก็ ง่ายๆ กินนอนตรงไหน ก็ได้ ก็มันบ้านของเราเนอะ

ส่วนเรื่องไปช่วยแฟนที่ทำงาน ก็เปล่าค่ะ แต่ไปป้วนเปี้ยน ให้มันยุ่งดูเข้าไว้( ล้อเล่นค่ะ)  ก็มีงานเล็กๆ น้อยๆ ที่พอทำเองได้เช่น เช็ด ทำความสะอาดตู้โชว์สินค้า หรือ จัดโชว์รูม ใหม่ตามฤดูกาล อย่างที่เค้าว่า ก็เป็นหน้าที่ปังค่ะ เพราะเค้าและเพื่อนที่เป็นหุ้นส่วนจะชอบและประทับใจตั้งแต่ปีแรกที่ปังออก ไอเดียให้ เลยกลายเป็นงานของปังไปซะงั้น  55555   ส่วนค่ะจ้างที่ได้รับก็จะเป็นพวกบัตรเดบิตสำหรับชอปปิ้ง พวกน้ำหอม หรือเสื้อผ้า ซึ่งเขาจ่ายในนามบริษัทน่ะค่ะ (แฟนบอกว่าดีกว่าไปเสียค่าจ้างให้คนอื่น )  แอบงก เล็กๆ ค่ะ  ปีที่แล้วได้ของขวัญประทับใจมาก เป็นปากกา ของ มองบรังค์ สวยมากเลยค่ะ สามีแอบไปเลือกซื้อกับเพื่อนเค้า เพราะรู้ว่าปังชอบสะสม นาฬิกา กับ ปากกาค่ะ เหมือนผู้ชายมั๊ยคะ

เรื่องรูปขอเวลาศึกษาอีกนิดนึงนะคะ พยายามทำแล้วแต่มันไม่ไป ไม่รู้ทำไม ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญอย่างเว็บมาสเตอร์ ฝ่าน สอนหรือเปล่าไม่รู้

ถ้าป้าพอลมีคำถามถามได้นะคะ ไม่งั้นปังไม่กล้าคุยก่อนค่ะ ไม่รู้จะเริ่มยังไงค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณpangya
 ป้าก็ชอบมากค่ะนาฬิกาจะเดินดูได้ตลอดแต่ไม่ได้ซื้อหรอกค่ะ
 เพราะไม่ค่อยมีเงินเท่าไรนักต้องเก็บเอาไว้สำหรับเที่ยว
 ปากกามองบรังค์ ป้าเคยไปดูช่วงลดราคา
 แต่ไม่ได้ซื้อหรอกค่ะเพราะตัวเองจะใช้ปากกาที่เขาแจกฟรี
 หรือไปขอตอนที่คนจัดงานค่ะ
 แบบไปจิ๊กเขามาถ้าหายก็ไม่มานั่งเสียดาย
 ขอพูดถึงนาฬิกาอีกที
 เมื่อเดือนที่แล้วป้าไปซื้อนาฬิกาของYB(ทีมฟุตบอลก์)
 ที่เขาผลิตขึ้นตอนสร้างสนามฟุตบอลก์เสร็จใหม่ๆ
 เพื่อนำไปเป็นของขวัญ..ลด60%รวมทั้งตั๋วชมฟุตบอลก์
 ป้ากับลุงจะไปดูแข่งฟุตบอลก์วันจันทร์นี้ตอน2ทุ่ม
 ระหว่างทีมYB-GC..เป็นSwiss Football League
 ทีมYBอยู่อันดับที่5..คะแนน11คะแนน
 ทีมGCอันดับ3..คะแนน14คะแนน
 ไม่ทราบว่าคุณชอบดูกีฬาหรือเปล่า

pangya

สวัสดีตอนสายๆ ค่ะป้า ปังกับแฟนไม่ค่อยสันทัดเรื่องกีฬาค่ะ  

ส่วนเรื่องนาฬิกา ก็ไม่ได้สะสมที่แพงมากๆ หรอกค่ะ ตอนนี้ที่มีและคิดว่าแพงที่สุดในชีวิตแล้วก็คือ  IWC   DA VINCI   ที่เพิ่งได้เป็นของขวัญเมื่อวันแต่งงานค่ะ ยังไม่เคยใส่เลย เห็นราคาแล้วไม่กล้าใส่ค่ะ ส่วนมากที่สะสมเองเมื่อก่อนแต่งงานก็เป็นพวก ทิทสอท คาเทียร์ แทค ฮอยเออร์ ซึ่งมีตั้งแต่ ตอนยังไม่รู้จักกับแฟนน่ะค่ะ แต่ไม่ค่อยชอบ โรเล็กซ์ ไม่รู้ทำไม  ส่วนเรื่องปากกา ก็ไม่ได้สะสมที่แพงๆ ส่วนมากสะสมเพราะชอบ ดีไซน์ หรือ แบสวยๆ น่ะค่ะ ส่วนเวลาใช้ก็ใช้แบบด้ามละ 15 บาทบ้านเราน่ะค่ะ  จริงอย่างที่ป้าว่าแหละ หายก็ไม่เสียดาย ถ้าไม่หาย ใช้หมดแล้วก็เก็บค่ะ ที่บ้านเมืองไทยมีปากกาใช้แล้ว เป็นกล่องใหญ่ๆ เลยค่ะ แฟนบอกปังบ้า สะสมขยะ 555555 ก็มันชอบ บ้านเรามีปากกาเป็นลายการ์ตูนน่ารักๆ ใครใช้หมดแล้วจะทิ้งปังขอแล้วเก็บค่ะ

วันนี้ตอนค่ำปังก็ไปโรงเรียนแล้ว วันแรกค่ะ ตื่นเต้นยังไงไม่รู้ เหมือนตอนเป็นนักเรียนแล้วเปิดเทอมวันแรกน่ะค่ะ  ปังไม่รู้ว่าทำไมโรงเรียนภาษาที่นี่แพงจัง เรียน  20 ชั่วโมง วันละ 1ชั่งโมงครึ่ง จ่ายตั้ง 450 ฟรังส์ เห็นแฟนบอกว่าไม่อยากให้เรียนทุกวันกลัวเราตามไม่ทัน แล้วจะเครียด พาลไม่อยากเรียน แถมให้เรียนตอนค่ำเพราะจะได้ไปรับ ไปส่งเอง ไม่ต้องไปไหนเป็นกันล่ะทีนี้ แถมจะนั่งรอจนเรียนเสร็จทุกครั้ง เอากับเขาซิ  จริงๆ แล้วปังมีคำถามด้วยแต่เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยถามป้านะคะ    สวัสดีค่ะ

pangya

ลืมบอกค่ะป้า ปังลองส่งรูปไปที่เมล์ป้าไม่แน่ใจว่ามันไปหรือเปล่า ถ้าได้รับป้าบอกปังด้วยนะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณปัง
 ได้รับรูปแล้วขอบคุณมากค่ะ..ส่งเมล์ตอบคุณไปแล้วนะคะ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว)

ขอให้สนุกกับการเรียนวันแรก แล้วมาเล่าให้ฟังกันบ้างนะค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะนิด

สวัสดีค่ะคุณปัง
 เห็นด้วยค่ะอย่างที่คุณนิดบอกว่าเรียนเป็นอย่างไรบ้าง
 เข้ามาเขียนคุยที่นี่ให้ฟังด้วยนะคะอยากให้น้องๆคนอื่น
 เข้ามาอ่านและรู้ถึงความยากง่ายของภาษาด้วยค่ะ
 และเรียนสนุกไหม

ตุ้ม

มาเกาะจอแอบดูสาวน้อยและสาวมากคุยกันค่ะ

pangya

สวัสดีค่ะคุณนิด คุณตุ้ม สบายดีกันมั๊ยคะ คุยไปคุยมา กระทู้นี้เลยยาว

ถ้ายังไงรบกวนไปตอบคำถามปังที่หน้ากฎหมายและวีซ่าด้วยนะคะ  ขอบคุณที่มาทักทายค่ะ แล้วจะมาเล่าให้ฟังเรื่องวันแรกที่โรงเรียนนะคะ แปะไว้ก่อน