ไปเยอรมัน

Previous topic - Next topic

ต้นน้ำ

ต้นน้ำจะไปเยอรมันต้นน้ำต้องทำเช่นไรบ้างค่ะต้นน้ำแต่งงานกับคนสวิสค่ะ ต้นน้ำนอนหนึ่งคื่นค่ะไม่สามารถต้องทำวีซ่าหรือเปล่าต้นน้ำเคยอ่านแต่ทำไมตอนนี้หาไม่เจอเลยมาตั่งคำถามใหม่อีกที่ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0075 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ต้นน้ำ

ต้นน้ำต้องขอโทษด้วยค่ะต้นน้ำเขียนผิด แก้จากคำ ไม่สามารถ เป็นไม่ทราบ

บัวขาว

ต้องไปขอวีซ่าที่สถาทูตเยอรมันค่ะ

frau st.gallen

Du kannst ein Visa machen an der Grenze. Frauen mit schweizer Ehemänner ist das möglich. Du brauchst Ausweis und das Familienbuch, Bescheinigung für die Ehe. Du musst
 zur deutschen Grenzpolizei gehen.

copy from old one for u ja

เดินทางไปเยอรมันด้วย พาส เบ

สวัสดีคะ ทุกๆคน เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา มิโกะ ไปเที่ยว เยอรมัน กับสามีมาคะ ไปวันจันทร์ กลับมาวันพฤหัส โดยไปขอวีช่าเอาที่ด่านตรวจคนเข้าเมือง ได้ สิปสี่วัน เลยอยากมาบอกต่อให้เพื่อนๆที่แต่งงานกับสามีคนสวิสให้ทราบนะคะ ว่าเข้าไปเที่ยวได้ โดยไม่มีปัญหาใดๆคะ และเอกสารที่ต้องเตรียมไปด้วยก็คือ พาสเบ พาสไทย และ ใบทะเบียนบ้านสวิส และสามี มีแค่นี้ก็เข้าได้แน่นอนคะ

เขียนโดย มิโกะ   เมื่อ วันศุกร์ที่ 29  กรกฎาคม 2548, 20:45:55 น.  

ความคิดเห็นที่ 1
 สวัสดีค่ะมิโก๊ะ พี่ไปช็อปปิ้งบ่อยค่ะที่เยอรมัน เพราะของมันถูกค่ะแค่ขับรถผ่านด่านเข้าไปเองค่ะ

เมื่อก่อนพี่ยังไม่ได้สวิสพาส พี่ก็เข้าไปบ่อยมาก แค่ติดตัวไปแค่พาสเบเองค่ะ และสามีมีพี่ก็ถือบัตรประชาชนของเค้าไปด้วยแค่นั้นเอง

พี่ไม่ต้องถือทะเบียนบ้านไปด้วยเลยค่ะขอย้ำว่าไม่ต้องเอาไปเลย แต่ต้องไปกะสามีนะค่ะ ถ้าไปคนเดียวพี่ไม่แน่ใจ แต่พี่เคยถามตรงด่านตรวจนะ เค้าบอกว่าต้องแต่งงานกะชายสวิสเท่านั้นที่เข้ามาได้ ถ้าไม่ได้แต่งเข้าบ่ได้จ้า

เพราะสามีพี่เค้าบอกว่าเดี๋ยวนี้ไม่ต้องขอวีซ่าส์แล้วอะ แค่มีพาสเบก็เข้าได้แล้ว ถ้าแต่งงานกะชายสวิสค่ะ

พี่เข้าตรงด่านตรวจที่ Zurzach ประจำ ไปชอบปิ้งที่ ALDI และ LIDL

โดย ยาหยี   เมื่อ วันเสาร์ที่ 30  กรกฎาคม 2548, 19:23:36 น.  

ความคิดเห็นที่ 2
 เมื่อก่อนไม่มีพาสสวิสนะ จะไปขอวีซ่าเชงเก้นที่สถานฑูตเยอรมันนะ ถ้าแต่งงานกะคนสวิสนะ มันให้ง่าย ๆ หกเดือนเลย เสียยี่สิบฟรังซ์เอง แต่ว่าเด่วนี้มันเปลี่ยนไปนะ แต่เห็นปุ๊ยนะเค้าทำได้เป็นปีเลย ตอนนี้ปุ๊ยไม่อยู่ไปเมืองไทยนะ คงใกล้กลับแล้วนะ

โดย แม่น้องติ๊ดตี่   เมื่อ วันศุกร์ที่ 5  สิงหาคม 2548, 09:28:40 น.  

pall

สวัสดีค่ะทุกๆคน
 ขอบคุณอย่างมากเลยสำหรับการเข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลต่างๆ
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ