driving license

Previous topic - Next topic

kim

Sawadee krub Pa Pall and everyone...

I have a question again, I have an international driving license when I comes here. My friend told me that I can do the swiss driving license witout the test within one year. Is that true??? What is the process krub?

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0073 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะ kim  
 เดี๋ยวรอคนที่มีประสบการณ์หรือรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้
 เข้ามาช่วยตอบ..จะได้ข้อมูลที่ถูกต้องแม่นยำมากกว่า
 ยอมรับว่าป้าไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับเรื่องนี้เท่าไรนัก
 มีหลายคนในเวบนี้มี่มีความรู้ดีมากและมีประสบการณ์
 เกี่ยวกับเรื่องนี้หลายคน
 ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบแทน kim   ค่ะ

ทิรามิสุ

ใช้ได้จนกว่าใบขับขี่อินเตอร์จะหมดอายุนะคะ แล้วให้รีบไปยื่นเรื่องขอสอบเป็นใบขับขี่สวิส ก่อนใบขับขี่สากลเราจะหมดอายุนะคะ หลักฐานที่ต้องมีแน่ๆๆ ใบขับขี่ไทยตัวจริง ขั้นตอนที่เหลือให้ไปถามที่เขตที่คุณอยู่ จากนั้นจะได้วันนัดให้ไปสอบขับขี่ โดยไม่ต้องสอบข้อเขียน ถ้าผ่านคุณจะได้ใบขับขี่สวิสมาครอบครอง ถ้าไม่ผ่าน จะต้องกลับมาเริ่มต้นทำใบขับขี่ใหม่เหมือนคนสวิสทั่วไปคะ

มน.ตต.

วิธีแบบปุ๊ยบอก สำหรับคนแต่งงานกับชาวสวิส และมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านสวิสนะคะ  ถ้ามาเรียน หรือมาทำงานชั่วคราว(เน้นชั่วคราวนะคะ เพราะอาจจะมีสิทธิ์อย่างอื่นอีกแต่ไม่ขออธิบายนะคะ)  คิดว่าไม่น่าจะทำได้นะคะ  แต่มีสิทธิ์ใช้ใบขับขี่เนชั่นต่อไปจนหมดอายุ  และก็ไปต่อใหม่ที่เมืองไทยเรื่อย ๆ คะ  มาเปลี่ยนเป็นใบขับขี่สวิสไม่ได้นะคะ  

แต่ว่าทุกวันนี้กฎหมายเปลี่ยแปลงไปเรื่อย ๆ อยากให้ลองเช็คดูกับทางขนส่งในเขตที่เราอยู่ดูนะคะ  เด่วจะทำให้เราเสียโอกาสที่ดี ๆ ไปนะคะ

แต่ถ้าเปลี่ยนได้  แต่ละคันโตนใช้หลักฐานหลัก ๆ ไม่ตรงกันเลยคะ  เช่นที่เขตเบิร์น  ไม่เอาใบขับขี่เนชั่น  แต่เอาใบขับขี่ตลอดชีพ  (ซึ่งได้ยินว่าเมืองไทยยกเลิกไปแล้ว)  ซึ่งใช้ใบขับขี่ชั่วคราว(ซึ่งทำปีแรก เค้าไม่เอาคะ)  และใบขับขี่ส่วนบุคคล(ซึ่งทำเป็นปีที่สอง) เค้าก็ไม่เอาคะ  คือจะเอาแต่ตลอดชีพที่ดันประเทศเรายกเลิกไปแล้ว ไม่รู้ตอนนี้เค้าได้ข้อมูลใหม่จากไทยแล้วยัง  และไม่ทราบว่าตรงนี้เป็นหน้าที่ของใครที่จะมาเรียกร้องสิทธิ์ให้คนไทยอย่างพวกเรา  เพราะมัวทะเลาะกันเรื่องผลประโยชน์ส่วนตัวกันอยู่....เอ๊ยไปกันใหญ่พอดีกว่า

แต่ว่าทางคันโตนไฟรบวร์ก  จะต้องเอาใบขับขี่เนชั่นมายื่นด้วย(เพราะเค้าบอกว่า คนไทยทำใบนี้ได้ต้องมีใบขับขี่ตลอดชีพมาก่อน....คันโตนนี้ฉลาดดีคะ แต่ฉลาดน้อยกว่าพี่ไทยของเรา...555 คงเข้าใจเนอะว่าทำวิธีไหนบางคนถึงได้ใบเนชั่นมากัน อันนี้ไม่ว่ากัน)

ที่บอกว่าไม่ต้องสอบนั้น ก็เฉพาะข้อเขียนเท่านั้นนะคะ  แต่ยังสอบขับอยู่นะคะ  และให้โอกาสสอบเพียงครั้งเดียวนะคะ  ถ้าสอบไม่ผ่านก็ต้องเริ่มเรียน และสอบใหม่ทั้งหมดเหมือนคนไม่มีใบขับขี่มาก่อนเลยคะ

สวัสดีค่ะ

มายกมือ เห็นด้วยกะ มน.ตต.   คุ่ะ ถ้ามีพาส  L  หรือสำหรับนักเรียนไม่เข้าเคสที่ว่า แต่ยังไงก็ลองไปสอบถามดูนะค๊ะ

อ้ออีกอย่าง  อยู่ฟรีบูร์กค่ะ เพิ่งผ่านการสอบปฏิบัติไป เมื่อต้นปีที่ผ่านมา
 อ่ะค่ะ เค้าใช้ใบแปลและตัวจริงของใบขับขี่ตลอดชีพนะค๊ะ

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ

คิมลองไปติดต่อที่ Services des Automoblies et de la navigation
 rue de Veyrier 86
 1227 Carouge
 Tel : 022 388 3030

ดูนะ เค้าเปิดเช้า 7โมงครึ่งถึงสี่โมงเย็น ปิดเที่ยงถึงบ่ายโมงครื่ง  ที่นี่มีหนังสือคู่มือขับขี่เป็นภาษาอังกฤษขายดัวย  กฎต่างๆเปลี่ยนไปอยู่เรื่อยๆตามไม่ค่อยจะทัน  อีกข้อหนึ่งคือแม่ของเพื่อนเค้าไปสอบขับด้วยรถเกียร์ออโต  เค้าบอกว่าในใบขับขี่บ่งว่าอนุญาตให้ขับได้เฉพาะรถเกียร์ออโต

kim

ขอบคุณครับทุกๆคนจะลองดุครับ ป้าตุ้มครับคิมคิดว่าถ้าจะทำก็จะทำแบบออโต้ครับ เกียร์ธรรมดาขับไม่เก่ง กลัวตกเขาตาย ฮิฮิ

สวัสดีค่ะ

สวัสดีค่ะอีกรอบ  ตอนสอบก็ใช้เกียร์ออโต้ค่ะ ใช้รถแฟน  พอสอบเสร์จ เจ้าหน้าที่ที่ออกใบอนุญาต  เค้าดูเอกสารใบขับขี่ตลอกชีพแล้วถามว่ามันไม่ระบุอ่ะว่าเป็นเกียร์ธรรมดา หรือออโต้  เราก็ตอบตอนสอบที่เมืองไทยเราสอบรถเกียร์ธรรมดาค่ะ เค้าออกใบอนุญาตให้ใช้ได้ทั้ง  สองเกียร์เลยค่ะ โชคดีเจอเจ้าหน้าที่แบบนี้