News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**รักตัวเอง...**

Previous topic - Next topic

pall

เมื่อวันอาทิตย์น้องสะไภ้มาบ้านคุยกันหลายอย่าง  
 เขาบอกว่าให้ป้ารักตัวเองบ้าง...
 การมอบรักให้คนอื่นๆ ..
 การให้คนอื่นๆนั้นใช้ได้..
 แต่ควรหันกลับมามองย้อนดูตัวเอง  
 ว่าทุกวันนี้เราทำอะไรให้ตัวเราเองบ้างไหม  
 ป้ามานั่งพิจารณาวันนี้เต็มๆ..เลยได้รู้อย่างที่น้องสะไภ้บอก  
 เราไม่ได้รักตัวเองเลย...  
 เราไม่เคยดูแลตัวเองเลย...  
 เราไม่เคยให้อะไรตัวเองเลยอย่างแท้จริงเลย  
 อืม...ชักสงสัยว่าเราทำเพื่ออะไร..  
 และเราไม่ได้รักตัวเองจริงๆ...  
 อยากทบทวนตัวเองให้มากกว่านี้...  
 ป้าคิดว่าทุกคนทำถูกต้องแล้ว...  
 ที่ทุกคนรักตัวเอง...มากกว่ารักคนอื่นๆ..  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0226 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

พูดถึงเรื่องความรัก
 เขาบอกว่าพลังของความรักมีพลังอันยิ่งใหญ่มาก
 รักแรกคือการรักตัวเองก่อน..เมื่อเรามีพลังเพิ่ม
 เราก็สามารถเผื่อแผ่ไปให้คนอื่นได้..
 ถ้าเรามอบให้ฝ่ายเดียว..
 ทำให้เราสูญเสียพลังไปมาก..
 และยิ่งให้โดยไม่ได้รับกลับคืนมา
 โดยที่เราคิดว่าไม่ได้คาดหวัง..
 ยิ่งทำให้เราเสียกำลังใจและหมดพลังไปจนหมด...
 การทำแบบนั้นจะทำให้เรารู้สึกท้อใจ..
 เสียกำลังใจ
 เราเป็นแค่มนุษย์..ไม่ใช่พระเจ้า..
 เราคือเราที่เป็นมนุษย์..
 ป้าฟังแล้วรู้สึกสับสน..และยอมรับ
 และเห็นด้วยว่าบางอย่างที่เขากล่าวมานั้นถูกต้องจริงๆ
 ที่เขียนวันนี้เพราะเริ่มสับสนตัวเองจริงๆ..  
 เขียนเสร็จก็ไปเข้านอนดีกว่า..เพราะรู้สึกปวดหัว  
 รู้แล้วว่าตัวเองยังป่วยอยู่..และไม่ได้รักตัวเองจริงๆ..
 อืม.ชักเริ่มรู้สึกรักตัวเองขึ้นมาแล้วนะ

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ ป้าพอล
 หนูคิดว่า การรักตัวเอง กับ การรักคนอื่น ไม่ได้ขัดแย้งกัน
 คนเราสามารถรักตัวเอง พร้อมๆกับ รักคนอื่น ได้

การรักตนเอง กับ การรักคนอื่น เป็นความรักคนละรูปแบบ
 เปรียบเทียบกันไม่ได้ว่า เราควรรักตัวเองหรือคนอื่นมากกว่ากัน
 เหมือนความรักที่เรามีให้พ่อแม่ กับ ความรักที่เรามีให้สามี
 ก็เปรียบเทียบกันไม่ได้

การรักตนเอง เป็นเพียงจุดเริ่มต้น ที่จะนำไปสู่การรักคนอื่น  

การรัก"แต่"ตัวเอง ท้ายสุดแล้วไม่ได้ทำให้ชีวิตมีคุณค่าอะไร  
 ชีวิตจะมีคุณค่าได้ ก็ต่อเมื่อเรารักคนอื่น  

หลายๆครั้ง การรักคนอื่น ช่วยส่งเสริมการรักตัวเราเอง
 เช่น การให้ผู้อื่น ทำให้เราสุขใจ นี่คือการรักตัวเอง

โลกนี้ ไม่ใช่ zero sum game หรือ เกมที่มีผลลัพท์สุทธิเป็นศูนย์
 คือ ถ้าเราให้คนอื่น หมายความว่า เราได้หรือมีเหลือน้อยลงเสมอไป

: )

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

" รักตัวเอง " ใครๆก็รักตัวเองทั้งนั้น  

แต่คนที่จะ เผื่อแผ่ แบ่งปัน " ความรัก ให้คนอื่น  "จะมีสักกี่คน  

เอาอะไรมาเป็นเครื่องวัด ว่า เมื่อไหร่พร้อม รักคนอื่น พร้อมให้คนอื่น  

แม้เพียงเศษเสี้ยวของความรู้สึกที่ออกจากใจ อย่างมีความสุข ว่า อยากให้และแบ่งปั่น มันก็คือ ความรักที่ให้คนอื่นได้

ให้น้อย ก็คือ ความรัก ( เท่าที่เราพอมีและทำได้ )

ให้พอดี ก็คือ ความรัก ( มีความสุข ทั้งผู้ให้และผู้รับ ทุกฝ่ายสมดุล  )

ให้มาก ก็คือ ความรัก ( ก็หลงลืมที่จะรักตัวเอง  ทั้งผู้ให้และผู้รับ)

pangya

ขอเป็นกำลังใจให้ป้าสู้ๆ นะคะ ทุกอย่างที่ป้าทำเป็นวิทยาทานค่ะ กุศลแรงค่ะ ลึกๆของมนุษย์รักตัวเองทุกคนค่ะ แต่จะมีสักกี่คนที่สามารถแบ่งปันความรัก ความเมตตาได้อย่างป้า  ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

pall

ขอบคุณมากค่ะสำหรับกำลังใจและข้อเขียนจากทุกๆคน
 จะพยายามทำเท่าที่จะทำได้ค่ะ..
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

เบิร์ด

ป้าสู้ๆๆๆ อู้ยเชียร์เป็นกีฬาสีร.รเลย555  
 ไม่เอาน่าอย่าคิดมาก กำลังใจน้องๆลูกๆหลานๆล้นเหลือค่ะ.  
 หัวใจ 5 ดวงทางนี้เป็นกำลังใจให้ค่ะ.คิดดีทำดีหนูเชื่อต้องได้ดีค่ะ.  
 เบิร์ด

แม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว

แม่จิ๋วจิ้วฯก็ลืมรักตัวเองเป็นบางครั้งค่ะ  เพราะมัวใส่ใจกับความรู้สึกของคนอื่นมากไป  แต่ก็พยายามเตือนตัวเองตลอดเวลาว่า อย่าไปแคร์คนอื่นเขามาก เพราะทีเขายังไม่เห็นจะแคร์เราเท่าไหร่เลย  เอาเวลาที่จะต้องเสียไปเพราะคิดเรื่องคนอื่น  มาคิดเรื่องที่จะทำให้ตัวเองมีความสุขบ้างดีกว่า  ซึ่งแต่ละคนก็คงมีวิธีที่แตกต่างกันไป  บางคนอาจชอบถ่ายทอดประสบการณ์ของตัวเองลงหนังสือหรือเวบไซต์ ซึ่งก็ถือว่าเป็นวิธีทำให้ตัวเองมีความสุขอย่างนึง  แค่ได้เขียนก็มีความสุขแล้ว จะมีคนอ่านหรือไม่ก็ช่าง ( เช่น แม่จิ๋วจิ้วฯ เป็นต้น )  บางคนอาจจะมีความสุขจากการที่ได้อ่านประสบการณ์ชีวิตของคนอื่นแต่ไม่ชอบเขียน  ( เช่น เพื่อนรักของแม่จิ๋วจิ้วฯที่อยู่ที่เจนีวา เป็นต้น ) บางคนมีความสุขที่ได้สะสมสติกเกอร์นักเตะฟุตบอลโลกทีมชาติต่างๆ สุขและสนุกเหลือเกินที่ได้แลกสติกเกอร์กับเพื่อน ( เช่น ที่รักแม่จิ๋วจิ้วฯ กำลังบ้ามากตอนนี้ 555  ไม่รู้น้องฝ่านเป็นด้วยหรือเปล่า ) ในขณะที่บางคนอาจจะรู้สึกเฉยๆ แถมแอบคิดว่า  สนุกตรงไหน (วะ)  

อยากบอกคุณป้า Pall ว่า แม่จิ๋วจิ้วฯและอีกหลายท่านที่แวะเวียนมาเวบนี้ทั้งขาจรและขาประจำ  ทั้งคนที่ชอบเข้ามาแสดงความคิดเห็นและคนที่ชอบเข้ามาแอบอ่านเฉยๆ แม่จิ๋วจิ้วฯเชื่อว่า ทุกคนล้วนรู้สึกดีกับคุณป้าและเวบนี้ค่ะเหมือนที่แม่จิ๋วจิ้วฯรู้สึก  มันอบอุ่นใจอย่างบอกไม่ถูกสำหรับคนไกลบ้านไกลเพื่อน  ประสบการณ์หลากหลายที่ได้จากเวบนี้  แม่จิ๋วจิ้วฯได้นำไปประยุกต์ใช้และเกิดประโยชน์จริง  บางครั้งไม่มีเวลา ขอแค่ได้เปิดเข้ามาอ่านดููสัก 5 นาทีว่าวันนี้มีใครเขียนอะไรใหม่ๆบ้าง ก็มีความสุขแล้ว  

สุขสันต์วันสงกรานต์นะคะคุณป้า Pall  สุขสันต์วันสงกรานต์แด่ทุกท่านด้วยค่ะ ขอให้มีความสุขในแบบที่ตัวเองชอบนะคะ  ขอให้ปีนี้มีตังค์เก็บมากขึ้น  จะได้ไปท่องเที่ยวเติมความสุขให้ตัวเองบ่อยๆค่ะ  ส่วนใครที่มีหนี้ก็ขอให้ปลดหนี้ได้เร็ววัน ( อันนี้แม่จิ๋วจิ้วฯขอพรให้ตัวเองค่ะ 555 )  ใครไม่มีงานก็ขอให้ได้งานทำ รายได้ดีๆ สรุปว่าขอให้รวยกันทุกท่านเลยค่ะ