ได้พาสBแล้วจะกลับไปเยี่ยมเมืองไทยขาไปกลับต้องทำอะไรค่ะ

Previous topic - Next topic

นิด

รบกวนถามผู้รู้หน่อยค่ะ เพิ่งมาอยู่ใหม่ค่ะขาไปกลับต้องทำอะไรกลับไปไม่นาน1เดือนที่สนามบิน
 ่ต้องทำอะไรโชว์พาสปอร์ตไทยกับใบพำนักอาศัยประเภท เบ ี่เมืองไทยขากลับทำอะไรขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0071 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ปุ้ย ( Luzern)

สวัสดีค่ะคุณนิด
 ปุ้ยก็เพิ่งกลับไปเมื่อต้นปีนี้เองค่ะ อยู่ประมาณ เดือนครึ่งค่ะ
 ไม่ต้องทำอะไรเลยค่ะ ไม่ต้องเป็นห่วง ตอนผ่าน ตม.ขาออกจากสวิส ที่สนามบินก็ยื่น พาสปอร์ตไทยกับใบพำนักอาศัยประเภท B เท่านั้นค่ะ เค้าก็แค่เช็ครูป และมองหน้าเรา แป้ปเดียวก็ผ่าน
 พอถึง ตม. ที่สนามบินในไทยขาเข้า ก็ยื่นแค่ PASSORT แล้วเจ้าหน้าที่ก็จะแสตมป์ให้ค่ะ
 พอขากลับ จะมาสวิส ก็ยื่นแค่  PASSPORT(และกรอกใบ ตม. ด้วยนะคะ) แล้วเจ้าหน้าที่ก็จะแสตมป์ให้อีกค่ะ
 พอถึง ตม. ที่สวิส ขาเข้า ก็ยื่นพาสปอร์ตไทยกับใบพำนักอาศัยประเภท B เท่านั้น

ปุ้ย ( Luzern)

ขอโทษค่ะ ถ้าใช้คำเรียกผิด
 ''ใบ ตม.''ในความหมายของปุ้ยคือกระดาษสีขาว มีตัวหนังสือสีฟ้า ที่ต้องกรอก เวลาออกนอกประเทศน่ะค่ะ

บอมย์

สวัสดีค่ะ คุณนิด คุณปุ้ย คุณนิดคะ เวลาเข้าออก ก็ยื่นทั้งหนังสือเดินทาง กับพาสบีให้เขาดุตามปกติ ไม่ต้องกังวลอะไรค่ะ

ส่วนกระดาสีขาวตัวหนังสือสีฟ้าเรียกบัตรขาเข้าและขาออกจ้ะ ปกติ เขาจะแจกให้เราบนเครื่องนะ ไม่รู้แจกให้ทุกสายการบินหรือเปล่านะ อันนี้ก็ไม่ต้องซีเรียสค่ะ เราก็แค่กรอกข้อมูลตามที่เขามีถามในนั้นลงไป

Meaw

สวัสดีค่ะ
 ดิฉันเพิ่งจะกลับจากสวิส มาเมื่อ 28 สิงหา แล้วจะเดินทางไปเที่ยวช่วงหน้าหนาว ประมาณวันที่ 22 ธันวา อยากทราบว่าดิฉันจะไปยื่น visa ครั้งที่2 จะผ่านหรือไม่คะ (มีสามีของเพื่อนที่สวิสการันตีให้)

pall

สวัสดีค่ะคุณMeaw
 คุณเคยมาเที่ยวสวิตฯแล้วดังนั้นการขอวีซ่าเข้ามาเที่ยวในประเทศสวิตฯ
 จะเป็นผลต่อการพิจารณาเกี่ยวกับการขอวีซ่าในคราวต่อไป
 และเพื่อนของคุณทำการการันตรีให้ทุกอย่างตามกฎที่ตั้งไว้
 ดังนั้นไม่มีปัญหาและไม่ต้องกังวลใจค่ะ

Meaw

สวัสดี คุณ pall
 ถ้าดิฉันเปลี่ยนคนการันตี มาเป็นน้องแฟนที่ทำงานอยู่ที่สวิส จะมีปัญหาอะไรกับการออกวีซ่าครั้งต่อไปหรือไม่ (การันตี ให้กับ 2 คน เดินทางไปด้วยกัน แต่คนการันตี คนเดียวได้หรือไม่) รบกวนขอคำแนะนำจากคุณ pall ด้วยจักขอบคุณอย่างยิ่ง

Meaw

สัสดีค่ะคุณ pall

ถ้าดิฉันไมมีคนการันตี แต่เคยไปสวิสมาแล้ว (คนการันตีคนก่อนมีปัญหา)ทางสถานฑูตจะออกวีซ่าให้ได้หรือไม่ รบกวนคุณ pall ช่วยแนะนำด้วยค่ะ(แฟนดิฉันเป็นคนไทยทำงานอยู่ที่ซูริค ไม่สามารถการันตีได้ เพราะเงินเดือนน้อย)

pall

ถ้าแฟนคุณไม่ได้รับการช่วยเหลือจากรัฐบาลทางด้านการเงิน(Sozialhilfe)เงินช่วยเหลือจากรัฐบาล
แฟนคุณมีสิทธิการรันตรีคุณได้ค่ะถึงแม้จะมีเงินเดือนน้อย

**แต่ถ้าเขาได้รับการช่วยเหลือจากSozialhilfe...เขาจะการรันตรีคุณไม่ได้...
**ขอตอบในกรณีย์ที่เขาไม่ได้รับความช่วยเหลือด้านการเงินจากรัฐบาลนะคะ

การการรันตรีให้คุณมาเที่ยวที่นี่แฟนคุณทำได้2วิธีคือ
1.การันตรีด้วยเงินในบัญชีธนาคาร
จำนวนยอดเงินที่ใช้ในการการันตรีที่ใช้ประมาณCHF20000 ที่ต้องนำมายื่นแสดงให้ทางเขตที่เขาพำนัก

2.ประกันเจ็บป่วยและอุบัติเหตุ(Krankekasse)
ถ้าแฟนคุณไม่มีเงินในบัญชีธนาคารจำนวนCHF20000  เขาสามารถทำประกันเจ็บป่วยและอุบัติเหตุ(Krankekasse)  ในการการันตรีคุณมาเที่ยวที่นี่ได้ค่ะเพราะอยู่ในวงเงินเท่ากัน
การกรันตรีในจำนวน3เดือนที่คุณมาเที่ยวที่นี่
ค่าทำประกันเจ็บป่วยแบบนี้ขึ้นอยู่แล้วแต่บริษัทบางบริษัทประมาณ6หรือ700สวิสฟรังก์
แฟนคุณต้องไปสอบถามราคาค่ะ

**การการันตรี**
คนเดียวสามารถการรันตรีได้พร้อมกัน2คน  ถ้าคนที่การรันตรีมียอดเงินที่ใช้ในการการันตรีคนละCHF20000   หรือทำประกันเจ็บป่วย(Krankekasse)ให้ทั้ง2คนค่ะ

Meaw

สวัสดีค่ะคุณ pall
ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำ

*** ดิฉันจำได้ว่าครั้งที่แล้วที่ไปสวิส ได้ทำประกันการเจ็บป่วย (travel insurance) เมื่อดิฉันเดินทางไปถึงสวิสแล้ว และคนที่การันตีไปดำเนินการให้เป็นจำนวนเงิน CHF460 อยากทราบว่ามันคือตัวเดียวกันกับ Krankekasse ที่คุณแจ้งมาหรือไม่ค่ะ
*** ถ้าคนเดียวการันตีให้ 2 คน ไม่มียอดเงินที่ใช้ในการการัตี แต่ทำงานเป็น chef ในร้านอาหารและเงินเดือนสูง จะสามารถทำการการันตีได้หรือไม่คะ และจะต้องทำอย่างไร

*** ถ้าไม่มีคนการันตีจะดำเนินการได้หรือไม่คะ แต่เคยไปสวิสมาแล้วถ้าได้ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
*** ถ้าครั้งนี้เปลี่ยนคนการันตีจะมีปัญหาเกี่ยวกับการสัมภาษณ์ที่สถานฑูตหรือไม่ค่ะ
*** ถ้าแฟนไม่ได้รับความช่วยเหลือด้านการเงินจากรัฐบาล ช่วยกรุณาบอกขั้นตอนในการการันตีด้วยค่ะ

ขอขอบคุณในความกรุณาเป็นอย่างสูง

pall

ขอตอบคำถามเลยนะคะ

**คำถาม**
*** ดิฉันจำได้ว่าครั้งที่แล้วที่ไปสวิส ได้ทำประกันการเจ็บป่วย (travel insurance)
เมื่อดิฉันเดินทางไปถึงสวิสแล้ว และคนที่การันตีไปดำเนินการให้เป็นจำนวนเงิน CHF460
อยากทราบว่ามันคือตัวเดียวกันกับ Krankekasse ที่คุณแจ้งมาหรือไม่ค่ะ

**คำตอบ**
travel insuranceเป็นรูปแบบประกันที่ทำเพื่อการเดินทางท่องเที่ยวต่างประเทศ
ในกรณีย์ถ้าเกิดอะไรขึ้นมาทางบริษัทประกันจะรับผิดชอบทุกอย่าง
แต่ถ้าคนประกันคุณมาได้ทำประกันให้คุณที่ประเทศสวิตฯไม่ว่าจะเป็นบริษัทประกันเจ็บป่วย Krankekasse บริษัทอะไรก็ตามจะเป็นประกัน Krankekasse ที่ทำให้แขกรับเชิญโดยเฉพาะ
ในรูปของประกันtravel insuranceที่เขากำหนดไว้
หรือ คนรับเชิญให้คุณมาเที่ยวที่นี่ทำให้คุณแทนการประกันด้วยเงินในบัญชี
ดังนั้นความคิดของคุณถูกต้องค่ะแต่ไม่ทราบว่าเขาทำประกันเจ็บป่วย Krankekasse ให้คุณ
ด้วยประกันบริษัทของใคร แต่ข้อนี้ไม่สำคัญเท่าไรนักเพราะเขาก็ทำประกันเจ็บป่วยให้คุณถูกต้องทุกอย่าง

ถ้าคุณสนใจสามารถอ่านเกี่ยวกับประกันเจ็บป่วย Krankekasseได้ที่นี่ค่ะ
<<<Krankenversicherung.....ประกันเจ็บป่วย...>>>

**คำถาม**
ถ้าคนเดียวการันตีให้ 2 คน ไม่มียอดเงินที่ใช้ในการการันตี แต่ทำงานเป็น chef ในร้านอาหาร
และเงินเดือนสูง จะสามารถทำการการันตีได้หรือไม่คะ และจะต้องทำอย่างไร

**คำตอบ**
การทำการรันตรี
1.เขาสามารถทำการการันตรีแบบ Krankekasse ที่ทำสำหรับแขกรับเชิญโดยเฉพาะ
ในรูปของประกันtravel insuranceที่เขากำหนดไว้

2.เขามีเงินในบัญชีที่แสดงให้เห็นว่าพอที่จะใช้ในการรับรองแขกที่มาพักในประเทศสวิตฯ
ซึ่งค่าใช้จ่ายประมาณCHF100/วัน และ

**คำถาม**
ถ้าไม่มีคนการันตีจะดำเนินการได้หรือไม่คะ แต่เคยไปสวิสมาแล้วถ้าได้ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

**คำตอบ**
ถ้าไม่มีคนการันตรีคุณที่ประเทศสวิตฯคุณก็ต้องทำการันตรีด้วยเงินในบัญชีของคุณและหลักฐาน
ที่ทางสถานทูตสวิสในประเทศไทยระบุไว้ซึ่งคุณต้องมีเงินฝากในบัญชีของคุณร่วมล้านบาท
หรือประมาณ6หรือ7แสนบาทซึ่งคุณคิดเอาจากจำนวนเงินCHF20000
(จำนวนยอดเงินไม่ทราบแน่นอนค่ะต้องสอบถามกับทางสถานฑูต)

**คำถาม**
ถ้าครั้งนี้เปลี่ยนคนการันตีจะมีปัญหาเกี่ยวกับการสัมภาษณ์ที่สถานฑูตหรือไม่ค่ะ

**คำตอบ**
ไม่มีปัญหาค่ะ..เพราะการันตรีเป็นการับรองเชิญคนมาได้ทำอย่างถูกต้องทุกอย่างตามกฎที่ระบุไว้....

**คำถาม**
ถ้าแฟนไม่ได้รับความช่วยเหลือด้านการเงินจากรัฐบาล ช่วยกรุณาบอกขั้นตอนในการการันตีด้วยค่ะ

**คำตอบ**
**ขั้นตอนการทำ**
1.ทำตามขั้นตอนทุกอย่างที่คุณเคยทำมาคราวที่แล้วเพียงแต่เปลี่ยนคนเชิญคุณมาเท่านั้น
คิดว่าคุณคงรู้ว่าทำอย่างไรบ้างไม่ว่าจะเป็นจดหมายเชิญหรือเอกสารที่ใช้

2.หลังจากที่คุณยื่นเอกสารเรียบร้อยแล้วทางสถานทูตสวิสจะส่งเอกสารกลับมาที่สวิตฯและส่งมายังเขตที่แฟนคุณพำนัก
หลังจากนั้นแฟนคุณจะได้รับเอกสารสำหรับกรอกข้อความในการันตรี Garantieerklärung
และเอกสารต้องยื่นแสดงต่อตม.เขตที่แฟนคุณพำนัก...ให้แฟนคุณอ่านเขาจะเข้าใจ