แปลใบรับรองความประพฤติ

Previous topic - Next topic

Rattasart

สวัสดีครับ ผมรบกวนถามพี่ๆอีกครั้งครับทำไมเขตzurich ต้องแปลใบรับรองความประพฤติด้วยครับ หรือว่าเฉพาะผม มีใครเคยต้องแปลบ้างครับ!! เอกสารส่งครบทุกอย่างแล้วก้อยอกโน่นหายนี่หายไปๆมาๆบอกต้องแปลใบรับรองความประพฤติ ผมยื่นวีซ่าติดตามคู่สมรสนะครับ
ขอบคุณมากนะครับถ้าใครช่วยหาทางออกให้ได้

chaba

ของเราก็ตอนมาอยู่ซูริกนะ ไม่เคยได้แปลหรือได้ใช้เลยค่ะ
ทุกวันนี้ยังถามตัวเองว่า เค้าให้เราไปขอมาทำไม ในเมื่อไม่เคยมีใครถามหา

banmad

มารอดักฟังคำตอบเหมือนกันครับ รอผู้รู้เข้ามาตอบ  ซูริกเหมือนกันเลย ของผมรอวีซ่าอยู่เลยไม่รู้รายละเอียด  :D :D

กิ๊ป

ไม่ได้อยู่ซูริก แต่อยู่เบิร์นเราก็ยื่นวีซ่าติดตามคู่สมรสเมื่อ4ปีที่แล้วใบรับรองอาชญกรรมก็ขอเป็นภาษาอังกฤษไม่ต้องแปล แต่ปัจจุบันนี้กฏอาจจะเปลี่ยนหรือเปล่าไม่แน่ใจนะค่ะ เพราะแต่ละคันโตนกฏก็ไม่เหมือนกัน คือเจ้าหน้าที่มีเอกสารว่าต้องให้แปลหรือเปล่าค่ะ อีกอย่างจะมีกรณีแบบว่าเจ้าหน้าที่ทำงานที่เดียวกันแต่พอสอบถามคนหนึ่งบอกให้แปลพอติดต่ออีกคนหนึ่งบอไม่ต้องแปล ถ้ามีเอกสารยืนยันว่าให้แปลก็ต้องแปลค่ะ ตอบยากจัง ยังไงลองสอบถามอีกครั้งหรือไม่ก็รอเพื่อนๆๆพี่ๆๆน้องๆๆที่ยื่นวีซ่าประเภทนี้ณปีนี้คันโตนซูริกมาแชร์ประสบการณ์อีกที
ปล.คันโตนนี้เป็นอะไรที่ยุ่งยากซับซ้อนมากมีคนรู้จักเคยรอวีซ่าติดตามประมาณ6-7เดือน

Rattasart

สวัสดีครับ ตอนนี้ได้วีซ่าเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ ใช้เวลาทั้งสิ้นก้อเกือบสองเดือนครับ ตอนที่เจ้าหน้าที่บอกให้แปลใบรับรองนั้นผมแจ้งแฟนไปว่าไม่เคยมีใครต้องแปลมาก่อน เลยส่งสำเนากับตัวจริงไปให้แฟนส่งไปให้เขตซูริคอีกรอบ แฟนบอกว่าจะเอาไปแปลให้ที่โน่น แต่ไปๆมาๆคุยกับเจ้าหน้าที่อีกรอบ(สงสัยคนละคน) กลับบอกไม่ต้องแปล แล้วแฟนก้อโทรเช็คกับเร่งเอาวีซ่าทุกวันเลยครับ แล้ววีซ่าก้อผ่านในที่สุด รู้สึกว่าไวมากนะครับ (เพื่อนแฟนเป็นคนออกความคิดเห็นเรื่องต้องโทรเช็คและเร่งเอาครับ เขาว่าถ้าไม่ทำแบบนี้รับรองวีซ่าโดนดองครับ เขตนี้เป็นอย่างนี้แหละครับ เจ้าหน้าที่เรื่องมาก)

เพื่อนๆคนไหนอยู่ซูริคก้อแวะทักทายกันได้นะครับ จะบินประมาณต้นเดือนหน้าครับ

Rattasart

อีกเรื่องที่รู้มาครับ จากเพื่อนแฟนอีกเหทือนกัน (รู้สึกเขาจะรู้เรื่องพวกนี้เยอะดี) เขาบอกมาเหมือนกันว่าถ้าเจ้าหน้าที่ขอแบบไหนมาเราก้อต้องให้ไปแบบนั้นแหละครับ อย่างใบรับรองของผมเหมือนกัน โชคดีที่แฟนผมเขาแบบ งงๆ เลยโทรเช้คหลายรอบก่อนเอาไปแปล สุดท้ายก้อเลยไม่ต้องแปลผมก้องงๆกับเขาเหมือนกันครับ ขนาดเอกสารผมส่งครบทุกอย่างแล้วยังบอกว่าไม่ครบขอแต่เอกสารเดิมๆ โชคดีของผมที่มีเพื่อนจากโน่นที่มาเมืองไทยกลับซูริคพอดี เลยได้ฝากเอกสารไปถึงไวหน่อย
เอาใจช่วยเพื่อนๆที่กำลังรอวีซ่าอยู่ด้วยนะครับ

banmad

้ก่อนอื่นผมขอแสดงความยินดีกับคุณRattasart ด้วยนะครับ อิจฉาคุณRattasartจังเลย 2 เดือนพอดีเลย ของผมยื่นไปแล้ว ณ วันนี้เกิน 2 เดือนมา 6 วันแล้ว.  2อาทิตย์ที่ผ่านมาทางสวิตเค้าก็ให้แฟนผมเซ็นนั่นกรอกนี่แล้วแฟนผมก็ส่งเมลมาให้ผมเซ็นอีกด้วยผมก็เซ็นแล้วก็แสกนส่งกลับให้แฟนผม ตอนนี้ก็เรียนภาษาเยอรมันรอซึ่งพอจะให้ไม่เซ็งได้บ้าง (ในใจผมตอนนี้เลยอยากไปนั่งจิบเบียร์เชียร์บอลโลกกับแฟนผมมากเลย เพราะวันนี้็สวิตเซอร์แลนด์เตะกับเอกวาอดอร์....เพ้อนอกเรื่องนิดนึงครับ5555 ;D ;D)  ขอบคุณมากครับที่เป็นกำลังใจให้ ถ้ามีอะไรอัพเดตผมจะเข้ามารายงานด่วนเลยครับ

คุณกิ๊บ ทันทีที่ผมได้อ่านว่าคนที่คุณกิ๊ปรู้จักรอวีซ่าติดตาม 6-7 เดือน ทำเอาผมหน้าชาตัวชาไปพักไหญ่เลยครับ :'( :'( แอบเสียวสันหลังกลัวว่าจะนานเหมือนกัน แต่แฟนผมก็ให้กำลังใจว่าไม่น่าจะเกินเดือนนี้คงจะรู้ผล ผมก็ถือใจซื่อแอบมีหวังเล็กๆเพราะอย่างน้อยแฟนตังเองก็ได้บอกไว้แล้วว่าคงไม่นานเกินรอ(รึเปล่า) ถ้าได้ความคืบหน้ายังไงผมจะมารายงานอีกทีนะครับ

กิ๊ป

Quote from: banmad on June 15, 2014, 10:33:31 PM
้ก่อนอื่นผมขอแสดงความยินดีกับคุณRattasart ด้วยนะครับ อิจฉาคุณRattasartจังเลย 2 เดือนพอดีเลย ของผมยื่นไปแล้ว ณ วันนี้เกิน 2 เดือนมา 6 วันแล้ว.  2อาทิตย์ที่ผ่านมาทางสวิตเค้าก็ให้แฟนผมเซ็นนั่นกรอกนี่แล้วแฟนผมก็ส่งเมลมาให้ผมเซ็นอีกด้วยผมก็เซ็นแล้วก็แสกนส่งกลับให้แฟนผม ตอนนี้ก็เรียนภาษาเยอรมันรอซึ่งพอจะให้ไม่เซ็งได้บ้าง (ในใจผมตอนนี้เลยอยากไปนั่งจิบเบียร์เชียร์บอลโลกกับแฟนผมมากเลย เพราะวันนี้็สวิตเซอร์แลนด์เตะกับเอกวาอดอร์....เพ้อนอกเรื่องนิดนึงครับ5555 ;D ;D)  ขอบคุณมากครับที่เป็นกำลังใจให้ ถ้ามีอะไรอัพเดตผมจะเข้ามารายงานด่วนเลยครับ

คุณกิ๊บ ทันทีที่ผมได้อ่านว่าคนที่คุณกิ๊ปรู้จักรอวีซ่าติดตาม 6-7 เดือน ทำเอาผมหน้าชาตัวชาไปพักไหญ่เลยครับ :'( :'( แอบเสียวสันหลังกลัวว่าจะนานเหมือนกัน แต่แฟนผมก็ให้กำลังใจว่าไม่น่าจะเกินเดือนนี้คงจะรู้ผล ผมก็ถือใจซื่อแอบมีหวังเล็กๆเพราะอย่างน้อยแฟนตังเองก็ได้บอกไว้แล้วว่าคงไม่นานเกินรอ(รึเปล่า) ถ้าได้ความคืบหน้ายังไงผมจะมารายงานอีกทีนะครับ
คนที่เรารู้จักคือเขาแต่งกับคนไทยที่มาอยู่สวิตตั้งแต่เด็กๆๆ เขายื่นวีซ่าติดตามสามี พอเอกสารมาสวิตทุกอย่างขั้นตอนเหมือนแต่งกับชาวสวิตเลยค่ะและเขาติดตามผลตลอด 2เดือนก็แล้ว 3เดือนก็แล้ว4-5เดือนก็ไม่มีอะไรคืบหน้ารอจนลืมเลยมาได้วีซ่าตอนเดือนที่7 เหตุผลไม่มีว่าทำไมถึงนาน เอกสารที่ส่งมาให้เซ็นและขอเอกสารเพิ่มเติมก็ให้ไปครบหมดแล้วเขาโทรสอบถามตลอดก็บอกให้รอๆๆๆๆรอกันจนลืมพอได้พวกเขาก็เฉยๆๆ ไม่รู้สึกตื่นเต้นอะไรกันเลย อยู่คันโตนซูริก  อยากจะบอกว่าไม่ต้องตื่นตนกเพราะมันเป็นเรื่องปกติของคันโตนนี้เพราะต่างชาติเยอะ ใหนจะพวกอพยพ/วีซ่าท่องเที่ยว/วีเยี่ยม/วี่แต่ง/วีติดตาม คันโตนซูริกคนไทยเยอะกว่าคันโตนเบิร์นอีก

momay_bkk

Quote from: กิ๊ป on June 16, 2014, 02:17:08 AM
Quote from: banmad on June 15, 2014, 10:33:31 PM

คนที่เรารู้จักคือเขาแต่งกับคนไทยที่มาอยู่สวิตตั้งแต่เด็กๆๆ เขายื่นวีซ่าติดตามสามี พอเอกสารมาสวิตทุกอย่างขั้นตอนเหมือนแต่งกับชาวสวิตเลยค่ะและเขาติดตามผลตลอด 2เดือนก็แล้ว 3เดือนก็แล้ว4-5เดือนก็ไม่มีอะไรคืบหน้ารอจนลืมเลยมาได้วีซ่าตอนเดือนที่7 เหตุผลไม่มีว่าทำไมถึงนาน เอกสารที่ส่งมาให้เซ็นและขอเอกสารเพิ่มเติมก็ให้ไปครบหมดแล้วเขาโทรสอบถามตลอดก็บอกให้รอๆๆๆๆรอกันจนลืมพอได้พวกเขาก็เฉยๆๆ ไม่รู้สึกตื่นเต้นอะไรกันเลย อยู่คันโตนซูริก  อยากจะบอกว่าไม่ต้องตื่นตนกเพราะมันเป็นเรื่องปกติของคันโตนนี้เพราะต่างชาติเยอะ ใหนจะพวกอพยพ/วีซ่าท่องเที่ยว/วีเยี่ยม/วี่แต่ง/วีติดตาม คันโตนซูริกคนไทยเยอะกว่าคันโตนเบิร์นอีก

ถ้าใครอยู่ St.Gallen ทำเรื่องมาจากสวิสได้นะคะ เคสเมย์รอไม่ถึงอาทิตย์ค่ะ
ของคนรู้จักยื่นวันเดิยวกัน คันโตนซูริครอ 14 อาทิตย์กว่าๆค่ะ ขนาดใช้เส้นนะคะ (เค้ารู้จักคนที่คันโตน) เค้าบอกว่ามันช้ามาจากเกมัยเด้

momay_bkk

ปล. ใบรับรองความประพฤติของเมย์ไม่ต้องใช้เลยค่ะ จนท.บอกว่าถ้าได้วีซ่าเเล้วคือจบ แต่ก็ขอมาเผื่อไว้ เพื่อความแน่นอน เคสเมย์แต่งเเล้วขอวีซ่าติดตามนะคะ

เสริมไว้เป็นข้อมูลนะคะ ถ้ามาวีซ่าติดตามขั้นตอนต่อไปคือเมื่อไปถึงสวิสต้องไปรายงายตัวที่เกมัยเด้เพื่อที่จะนัดไปทำใบพำนัก หรือที่เราเรียกกันติดปากว่าพาสเบ น่ะค่ะ (มีอายุ 1 ปี) เเล้วรอจดหมายนัดไปทำใบพำนักที่คันโตน ไม่เกิน 10 วันเค้าจะส่งบัตรมาให้ทางไปรษณีย์นะคะ

ถ้าไปแต่งงานที่นู่นก็ไปรายงานตัวเพื่อนัดวันเเต่ง เป็นอันดับเเรก เเล้วพอแต่งงานเเล้วได้ใบรับรองสถานภาพเเล้วถึงจะนัดวันให้ไปทำใบพำนักนะคะ

banmad

Quote from: momay_bkk on June 16, 2014, 04:07:50 AM
Quote from: กิ๊ป on June 16, 2014, 02:17:08 AM

ถ้าใครอยู่ St.Gallen ทำเรื่องมาจากสวิสได้นะคะ เคสเมย์รอไม่ถึงอาทิตย์ค่ะ
ของคนรู้จักยื่นวันเดิยวกัน คันโตนซูริครอ 14 อาทิตย์กว่าๆค่ะ ขนาดใช้เส้นนะคะ (เค้ารู้จักคนที่คันโตน) เค้าบอกว่ามันช้ามาจากเกมัยเด้

คุณmomay_bkk   คนรู้จักขนาดมีเส้น 14 อาทิตย์ :o :o เห็นทีผมต้องไปหาอะไรสักอย่างทำกันเซ็งซะแล้วล่ะครับ เพราะช่วงที่รอวีซ่าเวลา1อาทิตย์เดินช้ายังกะ1เดือน :D :D

Rattasart

สวัสดีครับ
แอบตกใจที่เพื่อนคนอื่นรอวีซ่าติดตามนาน ตอนผมยื่นเจ้าหน้าที่บอกประมาณ สองเดือนพอเข้าเดือนครึ่งแล้วเจ้าหน้าที่เพิ่งขอเอกสารเพิ่มผมก้อเริ่มคิดว่าคงนานเกินสองเดือนแน่ๆ เลยเร่งแฟนให้โทรเร่งและโทรเช็คทุกวันครับ ในที่สุดก้อผ่าน ตอนนี้ได้เที่ยวบินแล้วครับ บินวันที่ 7 เ้ดือนหน้าครับ

ช่วงนี้ระหว่างรอบิน ผมก้อไปเรียนนวดเท้าที่วัดโพธิ์ครับ เผื่อได้รับจ๊อบนวดเท้าที่โน่นช่วงรองาน  :)
หวังว่าเพื่อนๆที่กำลังรอวีซ่าอยู่ได้รับข่าวดีกันไวๆทุกคนนะครับ เพื่อนๆที่อยู่ซูริคแวะมาทักทายกันได้นะครับ ผมไม่มีเพื่อนคนไทยที่โน่นเลยครับ ;)

banmad

แฟนผมโทรมาบอกว่าวีซ่าผ่านแล้วนะครับ สิ้นสุดการรอคอยสักที ขอบคุณทุกแรงใจมากๆครับ ใช้เวลาทั้งหมด2เดือนกับอีก16วัน ผมจะบินวันที่20เดือนหน้าครับ