ขอเอกสารยื่นวีซ่าติดตามคู่สมรสครับ

Previous topic - Next topic

Rattasart

สวัวดีครับ
ผมจะยื่นวีซ่าติดตามแฟนครับ อยากทราบว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ แล้วต้องยื่นผ่านสถานฑูตหรือTLS ครับ ยื่นแล้วต้องรอนานไหมครับ. ผมค้นในนี้แล้ว เจอข้อมูลบ้างแต่ผ่านมานานมากแล้ว ผมกลัวเขาเปลี่ยนแปลงวีธีการกับเอกสารนะครับ
ขอบคุณมากครับ

กิ๊ป

Quote from: Rattasart on February 09, 2014, 03:19:36 AM
สวัวดีครับ
ผมจะยื่นวีซ่าติดตามแฟนครับ อยากทราบว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ แล้วต้องยื่นผ่านสถานฑูตหรือTLS ครับ ยื่นแล้วต้องรอนานไหมครับ. ผมค้นในนี้แล้ว เจอข้อมูลบ้างแต่ผ่านมานานมากแล้ว ผมกลัวเขาเปลี่ยนแปลงวีธีการกับเอกสารนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ขออณุญาติถามนิดหนึ่งนะค่ะ คุณจดทะเบียนสมรสเรียบร้อยแล้ว เราหมายถึงคุณแต่งกับผู้หญิงถูกต้องไหมค่ะ ถ้าใช่
ก็เตรียมเอกสารไปยื่นขอวีซ่าติดตามคู่สมรสที่สถานทูตสวิต แต่ต้องโทรนัดคิวกับทางTLS และระบุว่าจะยื่นกับสถานทูตสวิตโดยตรง
   เอกสารก็มีดังนี้
1.แบบฟอร์มคำร้องวีซ่าประเภท D กรอก 3ชุด
2.รูปถ่าย(ถ้าเคยขอวีซ่าก็ใช้ขนาดเดียวกันค่ะ)จำนวน3รูป
3.ทะเบียนสมรส ใบ  คร2 สำเนา 3ชุด
4.สำเนาหนังสือเดินทางของคู่สมรสและของคุณ อย่างละ3ชุด
5.ใบรับรองอาชญากรรมขอที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ขอเป็นภาษาอังกฤษก็ยื่นได้
ประมาณนี้ค่ะ

Rattasart

สวัสดีครับ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล แต่ผมแต่งกับผช. เอกสารจะเหมือนกันหรือเปล่าครับ

Rattasart

ผมแต่งงานกับผช.เป็นคนสวิสโดยกำเนิด จดทะเบียนที่สวิสตอนปี2012 แล้วผมก้อกลับมาไทย เพราะแฟนไปเรียนต่อประเทศอื่น ตอนนี้จะไปอยู่ที่สวิสครับ ผมรบกวนขอลิ้งโหลดเอกสาร D ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

Rattasart

แล้วแบบฟอร์ม.D ผมกรอกเองได้ใช่ไหมครับ หรือต้องให้แฟนกรอกแล้วส่งมา