กรณีสามีเสียชีวิต

Previous topic - Next topic

Kakanang

สวัสดีค่ะ ชื่อแนทค่ะ คือตอนนี้แฟนป่วยเป็นมะเร็งในสมอง เขาอายุมากแล้วด้วย คือตัวเราเองเพิ่งมาอยู่สวิสฯได้สองปีกว่าๆเอง แนทอายุ 29ปี สามีอายุ 77ปี ถือพาสบีอยู่เลย สามีหย่ากะภรรยาเก่า แต่ทั้งคู่ได้แต่งงานอยู่กินด้วยกัน มาจบถึงวันนี้ ได้ห้าสิบปีพอดี แต่เขาก็ได้แยกกันอยู่มานานมากกว่าสิบปีกว่าจะมาแต่งงานอยู่กินกับแนท เขามีลูกด้วยกันสองคน ทั้งคู่อายุเกือบจะห้าสิบปี อยากทราบว่าถ้าเกิดว่าสามีแนทเป็นอะไรไป แนทจะต้องทำอย่างไร แล้วทรัพย์สินที่มีอยู่จะแบ่งกันอย่างไร คือเราสองคนไม่มีลูกด้วยกัน แล้วแนทมีสิทธิ์ได้รับเงินแม่หม้ายไหม แล้วเรื่องเงินเกษียณของสามีใครมีสิทธิ์ได้ ทรัพย์สินที่มีอยู่ภรรยาเก่าจะยังได้รับส่วนแบ่งด้วยไหมคะ แล้วแนทจะต้องเดินทางกลับประเทศไทยไหม หรือมีโอกาสอยู่สวิสต่อ ตอนนี้ก็ยังไม่มีงานทำเลยอ่ะค่ะขอรบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่

ตุ้ม

ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจที่สามีคุณแนทเจ็บป่วย

ตามกฎหมายของสวิสภรรยาจะไม่มีสิทธิ์รับเงินแม่หม้ายถ้าแต่งงานไม่ถึง 5 ปีและไม่มีบุตรด้วยกัน  แต่ถ้ามีบุตรติดมาจากสามีเดิมและทางสามีคนปัจจุบันได้รับรองเป็นบุตรแล้ว  ภรรยาจะมีสิทธิ์ที่จะได้รับเงินแม่หม้าย  ลองไปติดต่อสอบถามให้แน่นอนอีกทีที่สำนักงาน AVS ที่สามีคุณขึ้นอยู่นะคะ

ส่วนเงินเกษียณนั้นเมื่อตอนที่สามีคุณแนทหย่ากับภรรยาเดิมนั้น  เค้าได้แบ่งปันกันไปโดยคำนวนจากระยะเวลาของการสมรสในช่วงที่ทำงานหรือเปล่าคะ  ในกรณีย์ที่ยังไม่ได้แบ่งควรจะรีบไปติดต่อขอทราบราบละเอียดจากกองทุนเงินเกษียณ  และให้สามีคุณแนทใสชื่อคุณแนทเป็นผู้รับผลประโยชน์(อาจจะต้องแบ่งเงินนี้กับภรรยาเดิม)

ทรัพย์สินที่มีอยู่จะต้องแบ่งให้ลูกค่ะถ้าไม่มีพินัยกรรม (ซื่งควรจะรีบทำผ่านทางทนาย)

ขอให้พระคุ้มครองคุณแนทและสามีนะคะ 

Kakanang

ขอขอบคุณคุณตุ้มมากนะคะสำหรััััััััััััััััััััััััััััััััััััับคำแนะนำและกำลังใจ จากใจคะ