วีซ่าไปแต่งงานที่สวิส

Previous topic - Next topic

sweet

รบกวนผู้มีประสบการณ์หน่อยคะ ยื่นวีซ่าแต่งงานที่สวิส ขอคำแนะนำหน่อยคะ กำลังตัดสินใจว่าจะทำเองหรือว่าจะจ้าง swisshelpingpoint ช่วยคะ ใครเคยให้ที่นี่ทำบ้างคะ เขาช่วยเราทำไรบ้างคะ ช่วยแฟนเราตามเรื่องที่สวิสหรือเปล่าคะ (อยากแบ่งเบาภาระให้กับแฟนบ้างคะ)
เพราะหนูทราบมาว่าวีซ่าจะเร็วหรือช้า,,,ได้หรือไม่ได้ขึ้นอยู่กับแฟนเรา

และรบกวนถามอีกข้อหนึ่งคะ ใครเคยยื่นเองแต่ไม่ผ่านมั้งคะ เพราะค่าธรรมเนียมยื่นวีซ่าก็แพงเอาเรื่องอยู่ ไหนค่าแปลเอกสารอีก กลัวๆๆๆประหยัดเงินเล็กๆๆน้อยๆๆ แต่กลับไม่ได้วีซ่า

ขอบคุณล่วงหน้าคะสำหรับคำแนะนะ

กิ๊ป

จ้างเอเย่นเขาจะไม่ตามเรื่องที่สวิสให้หรอกค่ะเขาจะช่วยเราเรื่องแปลเอกสารกับนำเอกสารไปรับรองที่กงการกงศุสแจ้งวัฒนะให้ค่ะ ส่วนตอนขอใบรับรองความประพฤติที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติทางเอเย่นจะตรวจเอกสารและแนะนำให้ไปยื่นเรื่องเองค่ะ
ตอนนั้นทำเรื่องจดทะเบียนสมรสที่ไทยและยื่นวีซ่าติดตามคู่สมรสก็ทำผ่านร้านนี้ค่ะจะสะดวกเราตรงที่ว่าเขาแปลเอกสารและไปรับรองให้เราเสร็จโดยเราไม่ต้องดำเนินการในตรงนี้และตอนจดทะเบียนเขาก็ไปเป็นพะยานให้ก็คือสะดวกในหลายๆเรื่องส่วนตอนไปยื่นวีซ่าเขาก็ตรวจเอกสารให้และให้เราไปดำเนินการเองส่วนเรื่องติดตามวีซ่าให้ที่สวิสนั้นไม่มีค่ะเพราะถ้าเรื่องที่เรายื่นวีซ่ามาถึงสวิสก็คือทางสวิสจะติดต่อทางฝ่ายชายโดยตรงพอทราบผลวีซ่าทางเราก็ส่งเรื่องไปที่เอเย่นให้เขาไปรับวีซ่าให้ค่ะ และก่อนที่จะจดทะเบียนสมรสเขาก็ทำสัญญาก่อนแต่งให้ด้วยก็สะดวกดี คือตอนนั้นเราก็จ่ายไปเยอะคือรวมค่าตั๋วเครื่องบินด้วย(ขาเดียว)ก็หมดไป1000+กว่าฟรั้งรวมทั้งค่าแปลเอกสาร/รับรองเอกสาร/ค่าพะยานสำหรับการจดทะเบียนสมรสและตั๋วเครื่องบินส่วนค่าธรรมเนียมที่ต้องจ่ายที่สถานทูตไม่รวมในรายการค่ะ

banmad

ก่อนอื่นผมไม่ใช่หน้าม้าของ swiss helping point นะครับ ผมก็ใช้บริการของเอเจ้นนี้ครับ สะดวกขึ้นเยอะเลยล่ะครับ แฟนผมเป็นสาวชาวสวิสครับยังบอกเลยว่าสะดวกดีมีอะไรเค้าก็แจ้งบอกก่อนที่แฟนผมจะมาเค้าก็บอกให้เตรียมเอกสารว่ามีอะไรบ้างก่อนจะมาไทย มาถึงก็ลุยทำเรื่องเลย ผมหมดไป 1000+ฟรังสวิสเหมือนกันครับ แต่ผมจองเครื่องเอง ทำประกันเองครับ