แต่งงานแล้วและเปลียนนามสกุล ตามสามี

Previous topic - Next topic

st gallen

สวัสดีคะ ถามผู้มีประสบการณ์คะ พอดีแต่งานแล้วและเปลียนนามสกุล ตามสามี และได้ใบทะเบียนสมรสมาแล้วเป็นเล่มสีแดงจะเอาพาสปอร์ ไปแสตมได้ที่ไหนคะ ที่เบริ์นอย่างเดี่ยว หรือได้ที่ชูริค เพราะอ่านดีเห็นมี 4 แห่ง เลยไม่แน่ใจทำได้ที่ไหนบ้าง เพราะกลัวไปแล้วเสียเวลานะคะ โทรไปที่ชูริคไม่มีคนรับสาย และใจร้อนด้วย กลัวรอนาน เลยมาถามี่นี้ก่อนคะ ขอบคุณคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0069 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณst gallen  
 ถ้าป้าเข้าใจไม่ผิด...คุณต้องการเปลี่ยนนามสกุลตามสามี
 ในหนังสือเดินทางไทยไช่ไหมคะ
 ถ้าใช่คุณต้องทำการเปลี่ยนนามสกุลที่
 Royal Embassy of Thailand Bern
 ได้แห่งเดียวค่ะ

pall

ถ้าคุณต้องการเปลี่ยนอย่าลืมโทรไปนัดวันเวลาก่อนนะคะ
 เดี๋ยวรอผู้รู้ดีหรือผู้ที่ที่มีมีประสบการณ์เคยทำ
 การเปลี่ยนนามสกุลมาแล้ว
 มีหลายคนที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้
 จะเข้ามาช่วยให้คำตอบที่ดี...ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

st.gallen

สวัสดีคะ ขอบคุณมากนะคะ พอดีวันนี้โทรไปอีก ทางสถานทูต บอกว่า สามารถส่งไปทางไปรณีได้คะ เสียเงินค่าทำ 22 ฟรั่งคะ หรือไม่ก็ไปทำได้เลยที่สถานทูตที่เบริน์คะ โทรไปก่อนคะ ในกรณีที่เราส่งไปทางสถานทูตต้องการเอกสารดังนี้
 1.ส่งพาสปอร์ตัวจริง
 2 .กอปปี้ใบทะเบียนสมรส
 3.เงิน 22 ฟรั่ง
 4.เขียนจดหมายว่าเรามีความประสงค์จะเปลียนนามสกุล
 5.เขียนที่อยู่ จ่าหน้าชองถึงตัวเราเองและติดแสตม์ 5 ฟรั้ง

แล้วหลังจากนั้นประมาณ 10วันเราก็จะได้รับคะ.

ของคุณ คุณ pall อีกครั้งหนึ่งนะคะ

pall

ขอบคุณมากค่ะคุณst.gallenที่มาส่งข่าว
 พร้อมรายละเอียดการทำให้ทราบค่ะ
 เป็นข้อมูลอย่างดีสำหรับคนอื่นๆที่ต้องการเปลี่ยนนามสกุล
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

pangya

สวัสดีค่ะ คุณ st. gallen คำถามคุณน่าสนใจนะคะ อยากทราบอยู่เหมือนกันค่ะ แต่ของปังเป็น e-passport แล้วทราบมาว่าไม่สามารถแก้ไขข้อมูลได้ ไม่ทราบว่าของคุณเป็น pass แบบเก่าหรือว่าเป็นe-passport คะ จะได้เก็บข้อมูลไว้บ้าง

st.gallen

สวัสดีคะ ของเราเป็นพาสแบบเก่าคะ ก็เลยทำได้ แก้ใขข้อมูลได้ พาสของเราจะหมดอายุ ปี 2008 คะ หลังจากหมดอายุแล้วถึงจะทำพาสใหม่คะ.
 แต่พาสแบบใหม่ทำไม่ได้คะ เพราะทางสถานทูตเขาไม่ แก้ไข หรือเพิ่มเติมข้อมูลได้ๆ จะต้องทำใหม่ เสียเงินทำพาสใหม่อย่างเดียว..
 .ไม่ทราบว่าคุณ ปัง อยู่เขตไหนคะ

pangya

ตอนนี้ปังยังอยู่ที่เมืองไทยค่ะกำลังจะไปประมาณปลายเดือนหน้า อยู่ zurich ค่ะ ถ้าแก้ไขไม่ได้ก็คงรอกลับมาทำใหม่ที่เมืองไทยคราวหน้าดีกว่า หรือถ้าไม่จำเป็นก็อาจจะปล่อยไปเรื่อยๆก่อน จริงๆแล้วก็เพิ่งจะไปทำพาสใหม่เพราะเล่มเก่าเพิ่งจะหมดอายุค่ะ ก็เลยได้เป็น e-pass  ขอบคุณค่ะที่เข้ามาตอบ และยินดีที่ได้รู้จักค่ะ