Halbtaxabonnement

Previous topic - Next topic

คารุสุ

สวัสดีค่ะ ไม่ทราบว่าใครเคยใช้ Halbtaxabonnement บ้างค่ะอยากทราบว่าสามารถซื้้อเป็นรายเดือนได้หรือเปล่าหรือว่าจะต้องหยอดตู้ทุก ๆ ครั้งค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0068 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

โอเลี้ยง

สวัสดีค่ะ โอเลี้ยงพอรู้จักเจ้า halbtaxabo นี่เล็กน้อยค่ะ เพราะตัวเองใช้อยู่  การทำบัตรนี้ ต้องนำรูปถ่ายขนาดพาสปอร์ต ausländerausweis ของเรา แล้วไปติดต่อทำที่เคาน์เตอร์ขายตั๋วของ sbb ใกล้ๆบ้าน   มันมีระยะเวลากำหนดราย 1 ปี หรือ 2 ปี  หรือ 3 หรือ 5 ปี (อันหลังนี้ไม่แน่ใจนะคะ) ของโอเลี้ยงใช้แบบต่ออายุราย 1 ปีน่ะค่ะ ราคาประมาณ 150 ฟรังค์หรือไงนี่ล่ะค่ะ  ใช้ซื้อตั๋วรถไฟ รถเมล์ (ที่จอดมากกว่า 6 สถานี) เรือโดยสาร ได้ครึ่งราคา  แต่สำหรับตั๋วโปรโมชั่นอื่นๆ เช่น passportout รายเดือน,รายปีหรือตั๋วเดินทางรายเดือนที่มีจุดหมายปลายทางกำหนดแน่นอน ไม่สามารถใช้ halbtaxabo ได้ค่ะ  อ้อ แต่ตั๋ว mehrfartekarte ใช้ halbtaxabo ได้ค่ะ

คารุสุ

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำตอบแต่ยังไม่ค่อยแน่ใจค่ะที่ว่า ที่จอดมากกว่า 6 สถานนีหมายถึงเราต้องขึ้นรถไปไม่ต่ำกว่า 6 สถานีหรือว่าไงค่ะ สมมุตินะค่ะสมมุติ อยากจะซื้อ โซน 10 54 40 เนี่ยะ แบบนี้เลย ซื้อเป็นรายเดือนไม่ได้ใช่ใหมค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

aom

สวัสดีค่ะคุณคารุสุ คุณโอเลี้ยงและทุกๆคน เจ้าสาวหมาดๆขอมาช่วยตอบนะคะเพราะมีสามีทำงานโดยตรงรถไฟ BLS ค่ะ กระชากความรู้จากสามีมาตอบได้ว่า ตามที่คุณโอเลี้ยงบอกค่ะสำหรับ 2 ปีราคา 250CHF และ 3 ปี 350CHF ค่ะ
 ส่วน 5 ปีไม่มีค่ะ และที่สำคัญต้องโชว์บัตรทุกครั้งที่ซื้อตั๋วและเวลาเจ้าหน้าที่ตรวจค่ะ ถ้าไม่มีให้พนักงานตรวจตั๋วดูคู่กับ
 ตั๋วรถไฟจะเสียค่าปรับครั้งละ 5 CHF ค่ะแต่ถ้าโชคดีพกพาสปอร์ตติดตัวพนักงานเค้าก็สามารถอนุโลมโดยเค้าจะโทรเช็คกับออฟฟิศถ้าได้ข้อมูลว่าคุณมี
 บัตร Halbtaxabonnement จริงและยังไม่หมดอายุคุณก็จะไม่ถูกปรับค่ะ

เกตุ

บางคนก็อนุโลมคะ บางคนก็ไม่ ถ้าขึ้นรถไฟอาจจะอนุโลมให้นะคะ
 เพราะเคยเจอเขาขอเบโทรไปเช็คที่ศูนย์ แต่ขึ้นรถเมล์ให้บิลมาเลย
 80 ฟรัง แล้วค่อยไปเคลียร์เองตามออฟฟิศในสถานีรถไฟ จ่าย 5 ฟรังคะ เจอมาทั้งสองแบบเลยเซ็งมั่กๆ

pall

สวัสดีค่ะทุกๆคน
 ขอบคุณมากเลยกับทุกๆคำตอบ
 ช่วยตอบให้ข้อมูลแก่กัน..
 ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับคนมาอยู่ใหม่
 ที่จะเข้ามาอยู่ในสวิตฯครั้งแรก
 ที่เข้ามาอ่านเพื่อนำไปใช้หรือให้ความรู้ที่ดีมาก
 จะได้รู้ไว้เกี่ยวกับการเดินทางภายในสวิตฯ
 ป้ายังจำได้ตอนที่มาอยู่ใหม่ไม่รู้เรืองหรือเข้าใจอะไรเลย
 และเสียสิทธิที่ควรจะได้รับหลายอย่างเพราะความไม่รู้
 และไม่มีคนแนะนำอะไรเลย
 นับว่าเป็นเรื่องที่น่าดายอย่างมากกับการเสียสิทธิเหล่านั้น
 และคนเราอย่าประมาทเกี่ยวกับอนาคตข้างหน้า
 ถ้าเข้าตาจนจึงจะรู้ว่าเราต้องการคำแนะนำหรือต้องการคำตอบหรือความช่วยเหลือ
 แต่ถ้าเรารู้ไว้ถึงไม่ได้ใช้ก็เหมือนที่คำสุภาษิตกล่าวไว้ว่า
 **รู้ไว้ใช่ว่า...ใส่บ่าแบกหาม..**
 การใช้ชิวิตอยู่ที่นี่ต้องช่วยเหลือตัวเองอย่างที่บางคนรู้ดีถึงข้อนี้
 ถึงแม้จะมีสามีแต่เขาก็ไม่ได้ช่วยเราหมด

pall

สวัสดีค่ะคุณคารุสุ
 คุณต้องใช้ตั๋วรถไฟสำหรับเดินทางประจำทุกวัน
 หรือใช้บ่อยหรือเปล่าคะ
 ถ้าคุณต้องใช้ตั๋วเดินทางทุกวัน..
 หรืออาทิตย์หนึ่งใช้เดินทางบอ่ยแทบทุกวัน
 การซื้อตั๋วเดือนเหมาะที่สุด
 แต่ถ้าใช้ไม่บ่อยคุณหาซื้อตั๋วแบบMultipack
 คือเป็นตั๋วบัตรสำหรับตอกกับเครื่อง
 เวลาใช้เดินทาง

**แต่ถ้าคุณอยากซื้อตั๋วเดือน**
 ถึงแม้จะเป็นการเดินทางช่วงสั้นๆคุณก็ต้องจ่ายเต็ม
 จนสุดปลายทาง

คุณลองไปสอบถามที่ช่องขายตั๋วถามถึงการซื้อตั๋วรถไฟ
 และลองสอบถามเกี่ยวกับตั๋วStreckenabonnemente
 เป็นเส้นทางที่ใช้ประจำนะคะ

** Streckenabonnemente**
 เป็นตั๋วรถไฟสำหรับคนที่ต้องเดินทางโดยรถไฟ
 ใช้เส้นทางประจำทั้งขาไป-กลับ...ช่วงสั้นๆ
 ไปทำงาน...ไปเรียน..เล่นกีฬา..และอีกมากมาย
 ตั๋วรถไฟเส้นทางนี้มีหลายแบบเช่น
 7 Tagen...ตั๋วรถไฟการใช้7วัน
 1 Monat...ตั๋วเดือน
 12 Monate....ตั๋ว12เดือน

http://mct.sbb.ch/mct/reisemarkt/abonnemente/streckenabonnemente.htm

ไปถามที่ช่องขายตั๋วจะได้คำแนะนำที่ดี
 และตรงเป้าหมายที่คุณต้องการจริงๆ

pall

Gültigkeitsbereich 9-Uhr-Pass ZÜRICH

ตั่วที่ชื่อ9-Uhr-Pass
 คุณลองแวะเข้าไปอ่านน่าสนใจมาก
 http://www.zvv.ch/preise_zonenplan1.asp

ถ้าใครซื้อตั๋วแบบนี้ต้องเดินทางตั้งแต่9.00นเป็นต้นไป
 สามารถเดินทางได้ตลอดวันและทุกวัน
 ราคาตั๋วอ่านได้จากที่นี่
 http://www.vbz.ch/vbz_opencms/opencms/vbz/deutsch/Tickets/Preise/9-Uhr-Pass/

สำหรับคนอยู่เขตซูริคเท่านั้น

คารุสุ

ขอบคุณป้าพรและทุก ๆ คนที่ตอบข้อสงสัยนะค่ะ ตอนนี้ก็เริ่มกระจ่างแล้วค่ะป้าพร คิดว่าซื้อเป็นรายเดือนอย่างที่ป้าพรบอกดีกว่า เพราะว่าใช้เดินทางทุกวัน แถมไม่เป็นเวลาอีกต่างหาก มานั่งคำนวณดู ถ้าใช้ Halbtaxabo ก็จะจ่ายแพงกว่านิดหน่อย แต่ทั้งหมดก็เป็นความรู้ใหม่ขอบคุณทุก ๆ คนอีกครั้งนะคะ