บุตรบุญธรรม

Previous topic - Next topic

wonn

สวัสดีค่ะป้า pall หนูขอสมัครเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนนะคะ หนูมีเรื่องรบกวนสอบถามค่ะ หนูมีลูกติดกับชายอเมริกาโดยไม่ได้จดทะเบียนและเขาไม่ได้รับรองบุตรค่ะ แต่มีชื่อเขาในใบเกิดลูกในส่วนของบิดาค่ะ เขาไม่เคยส่งเสียลูกค่ะ ตอนนี้ลูกอายุ๕ ขวบค่ะและดิฉันได้แต่งงานกับชายสวิสเซอร์แลนด์ซึ่งเขาส่งเสียเลี้ยงดูค่ะตอนนี้สามีอยากรับเป็นบุตรบุญธรรมค่ะแต่ไม่รู้จะเริ่มต้นตรงไหนค่ะ หนูอาศัยอยู่ที่ไทยคะ ขอบคุณมากค่ะ ขอคุณพระรัตนตรัยคุ้มครองคุณคุณป้าและครอบครัวค่ะ

กิ๊ป

สวัสดีค่ะคุณ wonn
ไม่ทราบว่าสามีคุณ wonn อยู่คันโตนใหนค่ะ ที่ถามก็เพราะว่าการรับบุตรบุญธรรม กฏระเบียบและขั้นตอนแต่ละคันโตนแตกต่างกันค่ะ
ลองให้สามีคุณเข้าไปดูลิ้งค์นี้  http://www.bj.admin.ch/bj/de/home/themen/gesellschaft/internationale_adoption.html และก็ติดต่อไปที่คันโตนที่สามีคุณอาศัยอยู่เพื่อขอรายละเอียดเพิ่มเติมค่ะ

wonn

ขอบคุณค่ะคุณกิ๊ป สามีอยู่ซูริคค่ะ แต่ตอนนี้รีไทร์ค่ะอาศัยอยู่เมืองไทยค่ะ ขอบพระคุณคุณกิ๊ป มากค่ะ

wonn

ขอบพระคุณคุณกิ๊ปมากค่ะ

wonn

อัพเดทคะ ทางสามีติดต่อที่สถานทูตค่ะ ซึ่งทางสถานฑูตบอกว่าต้องทำเรื่องที่เมืองไทยก่อนค่ะถึงจะยื่นที่สวิสได้ ซึ่งขั้นตอนการรับบุตรบุญสำหรับชาวต่างชาติทำได้ที่เดียวค่ะคือบ้านราชวิถี แต่เราอยู่ต่างจังหวัดเลยยังไม่สะดวกไปค่ะ ก็เลยคิดว่าหน้าจะเป็นปิดเทอมหน้าค่ะ แต่ที่นี้สามีเลยโทรไปที่เจนีวาเพื่อขอค่าเลี้ยงดูรายเดือนค่ะ ซึ่งทางเจนีวาก็ล่งจดหมายมาไห้กรอกรายละเอียด และแปลเอกสารที่เกี่ยวข้องส่งไปคะ ซึ่งตอนนี้ส่งไปได้ประมาณ 2 อาทิตย์ค่ะ ซึ่งได้ความคืบหน้ายังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีค่ะ ซึ่งในขั้นต้นเจ้าหน้าที่บอกว่าน่าจะได้ประมาณ 350CHE ต่อเดือน