ใบพำนักB

Previous topic - Next topic

Da_beauty

เรียนถามป้าพอลคะ่ ใบพำนักB ที่เราได้เมื่อเราแต่งงานแล้ว แต่ละท้องที่ให้ไม่เหมือนกันใช่ไหมคะ่ คือระยะเวลานะคะ่ เพื่อนบางคนได้ปีต่อปี บางคนบอกได้5ปี อย่างของดาที่ไปรับวันนี้ที่ลูเซิร์น ได้ระยะเวลา5ปีคะ่ มันแตกต่างกันไหมคะ่ป้าพอล อ้อ แฟนดาถือใบพำนักประเภทCคะ่ มันเกี่ยวกันไหมคะ่ว่าแฟนดาไม่ใช่คนสวิสนะคะ่
  ข้องใจคะ่ป้าพอล
  ดา บิวตี้+s

กิ๊ป

สวัสดีค่ะคุณดา
      เรื่องใบพำนักบี ถ้าแต่งงานกับชาวสวิส จะได้ใบพำนักบีและต่ออายุบีต่อบีจนครบ5ปีถึงจะเปลี่ยนเป็นประเภทซีค่ะ

แต่ถ้าแต่งงานกับชาวต่างชาติ(ไม่ไช่ชาวสวิส)ที่มีใบพำนักประเภทซี คู่สมรสจะได้ใบพำนักประเภทบีแต่มีอายุ5ปีและต้องต่อใบพำนักบีทุกๆ5ปีค่ะ

Da_beauty

ขอบคุณมากนะคะ่คุณกิ๊ป ที่ให้ความกระจ่าง แฟนดาเองก็ให้คำตอบกับดาไม่ได้คะ่ อ้อ อีกเรื่องนะคะ่คุณกิ๊ป สิทธิต่างๆที่เราจะได้รับ เหมือนภรรยาที่แต่งกับคนสวิสไหมคะ่ แฟนดาอยู่ที่นี่12ปีแล้วคะ่ แต่เขาไม่ยื่นขอสัญชาติสวิสคะ่
   ขอบคุณมากนะคะที่ให้เกียรติตอบคำถาม+s