ยื่นวีซ่าหลังแต่งงาน

Previous topic - Next topic

Rattasart

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆชาวพอลสวิสทุกคนครับ

ผมมีปัญหาอยากขอความเข้าใจเรื่องการขอวีซ่าหลังจากแต่งงานกับคนสวิสแล้วครับ  ผมได้วีซ่าD มาแต่งงานที่ซูริคครับแล้วก้อจดทะเบียนเรียบร้อยแล้วแต่ผมอยู่ที่นี่แค่เดือนเดียว ผมต้องกลับไทยโดยที่ยังไม่ไปทำบีเพอมิตเลย!! แฟนบอกว่ายังไม่ต้องทำเพราะผมกลับไทยแล้วมาอีกที ก้อประมาณเดือนเมษายนปีหน้า มันไม่คุ้มที่จะต้องจ่ายค่าภาษีที่นี่ครับ(แฟนโทรคุยกับเจ้าหน้าที่ที่จะไปทำบีเพอมิตนะครับเขาบอกมา)   
คำถามคือเวลาผมจะมาสวิตฯอีกทีผมจะต้องไปยื่นขอวีซ่าอะไรครับ!! แล้วยุ่งยากหรือเปล่าครับ ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ!!

ความจริงแม่แฟนให้ผมอยู่ที่นี่เลยแต่ผมอยู่ไม่ได้ครับเพราะแฟนผมต้องไปเรียนที่ฮ่องกงถึงมีนาคมปีหน้าครับ เลยกลับไทยดีกว่าจะได้เจอกันง่ายๆ

รบกวนพี่ๆช่วยตอบผมด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

กิ๊ป

Quote from: Rattasart on August 03, 2012, 05:48:27 AM
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆชาวพอลสวิสทุกคนครับ

ผมมีปัญหาอยากขอความเข้าใจเรื่องการขอวีซ่าหลังจากแต่งงานกับคนสวิสแล้วครับ  ผมได้วีซ่าD มาแต่งงานที่ซูริคครับแล้วก้อจดทะเบียนเรียบร้อยแล้วแต่ผมอยู่ที่นี่แค่เดือนเดียว ผมต้องกลับไทยโดยที่ยังไม่ไปทำบีเพอมิตเลย!! แฟนบอกว่ายังไม่ต้องทำเพราะผมกลับไทยแล้วมาอีกที ก้อประมาณเดือนเมษายนปีหน้า มันไม่คุ้มที่จะต้องจ่ายค่าภาษีที่นี่ครับ(แฟนโทรคุยกับเจ้าหน้าที่ที่จะไปทำบีเพอมิตนะครับเขาบอกมา)   
คำถามคือเวลาผมจะมาสวิตฯอีกทีผมจะต้องไปยื่นขอวีซ่าอะไรครับ!! แล้วยุ่งยากหรือเปล่าครับ ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ!!

ความจริงแม่แฟนให้ผมอยู่ที่นี่เลยแต่ผมอยู่ไม่ได้ครับเพราะแฟนผมต้องไปเรียนที่ฮ่องกงถึงมีนาคมปีหน้าครับ เลยกลับไทยดีกว่าจะได้เจอกันง่ายๆ

รบกวนพี่ๆช่วยตอบผมด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

สวัสดีค่ะ
        ถ้ากรณีนี้ถ้าคุณจะมาสวิสอีกครั้งก็มาด้วยวีซ่าเยี่ยมเยียนค่ะ พอแฟนคุณเรียนจบและกลับมาอยู่ที่สวิสตามที่คุณกล่าวไว้คือเดือนมีนาคมปีหน้า พอถึงเวลานั้นคุณค่อยขอวีซ่าติดตามคู่สมรสค่ะ

Rattasart

ขอบคุณคุณกิปมากครับสำหรับคำตอบ

ตอนนี้ก้อกลับไทยเรียบร้อยแล้วครับ วีซ่ารอบหน้าก้อคือวีซ่าติดตามคู่สมรส สินะครับ เห็นเพื่อนๆทุกคนยื่นวีซ่าประเภทนี้เขารอนานกันทุกคนเลย พอถึงทีเราจะนานและยุ่งยากแบบนั้นหรือเปล่าก้อไม่รู้นะครับ
  ที่เพื่อนๆเขายื่นแล้วบอกรอนาน ยุ่งยาก ทุกคนเขาแต่งที่ไทยหรือสวิสครับ มันจะต่างกันหรือเปล่าครับ!!!

กิ๊ป

Quote from: Rattasart on August 09, 2012, 04:40:41 PM
ขอบคุณคุณกิปมากครับสำหรับคำตอบ

ตอนนี้ก้อกลับไทยเรียบร้อยแล้วครับ วีซ่ารอบหน้าก้อคือวีซ่าติดตามคู่สมรส สินะครับ เห็นเพื่อนๆทุกคนยื่นวีซ่าประเภทนี้เขารอนานกันทุกคนเลย พอถึงทีเราจะนานและยุ่งยากแบบนั้นหรือเปล่าก้อไม่รู้นะครับ
  ที่เพื่อนๆเขายื่นแล้วบอกรอนาน ยุ่งยาก ทุกคนเขาแต่งที่ไทยหรือสวิสครับ มันจะต่างกันหรือเปล่าครับ!!!
สวัสดีค่ะ
            ดิฉันจดทะเบียนสมรสที่ไทยและยื่นวีซ่าติดตามค่ะเมื่อ ตอนจดทะเบียนที่ไทยก็จดเม้ือเดือนตุลาคม 2010 ค่ะและยื่นวีซ่าติดตามตอยตอนเดือน พฤศจิกายน 2010 และได้วีซ่ามาครองประมาณต้นเดิอนธันวาคม 2010 ก็ใช้เวลารอค่อยวีซ่าก็ประมาณ 5 อาทิตย์ค่ะรวดเร็วมาก
          ตามความเห็นส่วนตัวนะค่ะคิดว่า ที่วีซ่าได้เร็วอาจจะช่วงนั้นคนขอวีซ่าน้อยหรือบางมราเจ้าหน้าที่ตม.ที่สวิสต้องการปิดรอบให้เสร็จก่อนสิ้นปีก่อนวันหยุดยาวอะค่ะก็เลยเร็ว ...ส่วนของลูกสาวดอฉันก็ยื่นวีซ่าติดตามมารดาค่ะ แต่ของลูกสาวได้วีซ่าตามกำหนดเวลาพอดีเลยค่ะคือรอ2เดือนครบ2เดือนก็ได้วีซ่า ของลูกสาวยื่นวีซ่าหลังดิฉันค่ะยื่นตอนเดือนมิถุนายน 2011 และได้วีซ่าตอนเดิอนสิงหาคม 2011 มาทันโรงเรียนที่สวิสเปิดเทอมเลยค่ะ
           เท่าที่อ่านจากของเพื่อนสมาชิกในนี้ช่วงนี้ก็รอนานจริงๆไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมนาน ยังไงก็ขอให้วีซ่าผ่านกันทุกๆคน :)