Visa b และ c. และหาเพื่อน

Previous topic - Next topic

jeap

สวัสดีค่ะคือ อยากทราบบุคคลที่ถือวีซ่า b และc สามารถกลับไปเยี่ยมบ้านที่่ประเทศไทยได้นานกี่เดือนคะ และถ้าอยู่เกินกำหนดจะต้องยื่นขอวีซ่าใหม่หรือเปล่าคะ คือตอนมาครั้รกได้วีซ่าติดตามสามีมานะคะ กังวลคือการขอวีซ่าเพราะกว่าจะผ่าน ยากมากคะเลยทำให้รู้สึกกังวลคะ รบกวนผู้รู้ตอบด้วยคะ ขอบคุณมากคะ และอีกนิดคะประกาศหาเพื่อนคะ อยู่บาเซิล หรือซูริค อยากมีเพือนคุย ปรึกษาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นคะ :D :D

กิ๊ป

Quote from: jeap on August 02, 2012, 07:05:16 PM
สวัสดีค่ะคือ อยากทราบบุคคลที่ถือวีซ่า b และc สามารถกลับไปเยี่ยมบ้านที่่ประเทศไทยได้นานกี่เดือนคะ และถ้าอยู่เกินกำหนดจะต้องยื่นขอวีซ่าใหม่หรือเปล่าคะ คือตอนมาครั้รกได้วีซ่าติดตามสามีมานะคะ กังวลคือการขอวีซ่าเพราะกว่าจะผ่าน ยากมากคะเลยทำให้รู้สึกกังวลคะ รบกวนผู้รู้ตอบด้วยคะ ขอบคุณมากคะ และอีกนิดคะประกาศหาเพื่อนคะ อยู่บาเซิล หรือซูริค อยากมีเพือนคุย ปรึกษาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นคะ :D :D

สวัสดีค่ะ

ที่ถามเกี่ยวกับวีซ่า B และ C ตามที่ดิฉันเข้าใจคือ ใบพำนักประเภทB และ C ไช่หรือเปล่าค่ะ

ขออธิบายนิดหนึ่ง ใบพำนักอาศัยหรือ Ausweis B /Ausweis C นั้น สามารถกลับไปเยี่ยมบ้านได้ประมาณ 2-3เดือนขึ้นอยู่กับคันโตนด้วยว่าให้ออกนอกประเทศสวิสได้ก้ีเดือนต้องไปถามเขตที่อยู่ค่ะ แต่ถ้าเกินกำหนดก่อนคุณจะกลับไปไทยให้คุณไปติดต่อที่เขตที่อยู่ค่ะเค้าจะให้คุณกรอกแบบฟอร์มและประทับตราในหนังสือเดินทางว่าออกนอกประเทศสวิสเกินกำหนดที่ทางคันโตนได้กำหนดไว้ (ตัวอย่างทางคันโตนที่คุณและสามีอาศัยอยู่ให้คุณออกนอกประเทศสวิสได้2เดือนแต่คุณต้องการอญุ่3เดือนหรือมากกว่านั้นตัวคูณต้องไปแจ้งเรื่องที่เขตที่อยู่ Gemeindeค่ะตามที่เขียนไว้นอกวงเล็บ)
และอีกแย่างถ้าคุณมีใบพำนักอาศัยประเภท B หริอ ประเภท C คุณไม่จำเป็นต้องไปขอวีซ่าเพื่อจะเข้าสวิสแล้วค่ะเพราะคุณมี ใบพำนักอาศัยแล้วค่ะ ถ้าจะขอวีซ่าเข้าประเทศสวิสอีกครั้งก็ต่อเมื่อคุณไม่มีใบพำนักอาศัยค่ะ

jeap

ขอบคุณ คุณกิ๊บมากคะ ขอถามอีกนิดเพื่อความแน่ใจ ถ้ากลับเกินกำหนด ประมาณ2-3ปีแล้วอยากเข้ามาอยู่ใหม่ต้องขอวีซ่าใหม่ใช่ไหมคะ วีซ่านั้นคือวีซ่าติดตามสามีใช่หรือไม่คะ. จะต้องทำขั้นตอนทุกอย่างใหม่หมดเลยใช่หรือไม่คะ ขอบคุณมากคะ

กิ๊ป

Quote from: jeap on August 04, 2012, 04:51:27 PM
ขอบคุณ คุณกิ๊บมากคะ ขอถามอีกนิดเพื่อความแน่ใจ ถ้ากลับเกินกำหนด ประมาณ2-3ปีแล้วอยากเข้ามาอยู่ใหม่ต้องขอวีซ่าใหม่ใช่ไหมคะ วีซ่านั้นคือวีซ่าติดตามสามีใช่หรือไม่คะ. จะต้องทำขั้นตอนทุกอย่างใหม่หมดเลยใช่หรือไม่คะ ขอบคุณมากคะ
สวัสดีค่ะ
      ถ้าคุณมาด้วยวีซ่าติดตาม/วีซ่าแต่งงาน ทางการสวิสจะให้คุณทำใบพำนักอาศัยประเภทบีฏดยอัตโนมัต และใบพำนักประเภทบีจะมีอายุการใช้1ปีและต้องต่ออายถปีต่อปี จดครบ5ปี ถึงจะเปลี่ยนเป็นประเภทซีค่ะและประเภทซีก็มีอายุ5บีและต่ออายุทุกๆ5ปีค่ะ และถ้าต้องการสัญชาติสวิสต้องอยู่ในวงิส10-12ปีถึงจะขอสัญชาติได้ตามกฏใหม่ที่เริ่มบังคับใช้ในปี2007ค่ะ ถ้าจดทะเบียนสมรสกับชาวสวิสก่อนปี2007สามารถขอสัญชาติสวิสได้ค่ะ

กลับเข้ามาที่คำถามที่คุณถามนะค่ะ ถ้าคุณกลับไทยไปนานขนาดนั้น2-3ปีคุณและสามีต้องไปติดต่อที่เกมายเดที่คุณอาศัยอยู่เค้าจะแนะนำคุณได้ค่ะและอาจจะให้กรอกแบบฟอร์มค่ะลองไปติดต่อดูจะให้ความกระจ่างมากขึ้นค่ะว่าถ้าไปนานขนาดนั้นบางทีอาจะต้องขอวีซ่าติดตามใหม่อีกครั้ง(ความเห็นส่วยตัวของดิฉัน)     
    คุณและสามีลองไปติดต่อสอบถามที่เกมายเดดู  :) :) :)