ยื่นวีตามสามีค่ะ

Previous topic - Next topic

Sawitree

วันนี้ไปยื่นวีตามสามีมาค่ะรู้สึกกล้าๆกลัวๆยังไงมะรู้แต่พอไปยื่นเจ้าหน้ที่ไม่ถามเราเลยบอกแค่ว่ามารับผลปนะมาณสองเดือนจะเร็วหรือช้าขึ้นอยู่กับทางสวิสนะคะเดี๋ยวสถานทูตจะโทรแจ้งเองถ้าผลมาแล้วได้แต่ภาวนาสาธุขอให้ผ่านจะได้เป็นครอบพรัวสักทีสงสารลูกค่ะ :'(

กิ๊ป

สวัสดีค่ะ

ดีใจด้วยที่ยื่นวีซ่าอีกครั้ง :)

ปกติวีซ่าติดตาม เจ้าหน้าที่ไม่สัมภาษณ์ผู้ยื่นขอวีซ่าค่ะ แต่ทางฝ่ายชายจะโดนสัมภาษณ์แทนค่ะ เพราะเมื่อเอกสารทุกอย่างส่งไปที่สวิส ทาง ตม.สวิสจะส่งจดหมายโดนภายทางเขตที่อยู่ของฝ่ายช่ายค่ะ ในจดหมายจะมีคำถามอยู่ประมาณ 5-10 ข้อแล้วแต่คันโตนจะกำหนดและก็จะมีเอกสารแนบมาอีก1ฉบับในขดหมายเกี่ยวกับการการันตรีผู้ยื่นขอวีซ่าและให้ฝ่ายชายแนบเอกสารเพิ่มเติมส่ไปให้ ตม.ค่ะ

และตัวคุณก็ไม่ต้องทำอะไรในตอนนี้รออย่างเดียวค่ะ เมื่อทราบผลวีซ่าทางฝ่ายชายจะแจ้งคุณเองนะค่ะ ทางสถานทูตเขาไม่โทรแจ้งนะค่ะ แต่ระยะเวลาที่รอวีซ่าก็ประมาณ 2เดือนค่ะ จะเร็วหรือช้าขึ้นอยู่กับช่วงเวลาว่ามีผู้ขอวีซ่าเยอะหริอน้อยในแต่ละคันโตนค่ะ

Sawitree

ขอบคุณนะคะคุณกิ๊ปใจดีมากเลยที่เข้ามาแนะนำตลอด